Thông báo

Collapse
No announcement yet.

UPS không sạc được

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• UPS không sạc được

tình hình là em mới ra chợ giời nhặt một con UPS ,về thay bình điện thì chạy ngon,nhưng không sạc được,cú phải dùng cái sạc tự chế ,mệt quá,các anh chị chỉ cho em coi nó hư ở chỗ nào,xin đa tạ

Thánh cũng chẳng biết giúp bạn như thế nào! Không sạc được thì kiểm tra mạch sạc của nó.

Comment

tại vì trình độ điện tử của em là xong mẫu giáo,trong mạch điện tôi thấy có cái cục tròn có 1 lỗ nhỏ ,nó kêu cảnh báo pip pip ,khó chịu lắm,tôi tính lấy vật nhọn chọc vào cho nó im ,vậy có sao ảnh hưởng gì tới phần khác không nhỉ
      Last edited by jhony; 26-07-2010, 21:02.

Comment

Nguyên văn bởi jhony Xem bài viết
        tại vì trình độ điện tử của em là xong mẫu giáo,trong mạch điện tôi thấy có cái cục tròn có 1 lỗ nhỏ ,nó kêu cảnh báo pip pip ,khó chịu lắm,tôi tính lấy vật nhọn chọc vào cho nó im ,vậy có sao ảnh hưởng gì tới phần khác không nhỉ
        Cái đó là còi báo hiệu, tháo nó ra ko ảnh hưởng gì hết.

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
          Cái đó là còi báo hiệu, tháo nó ra ko ảnh hưởng gì hết.
          Có ảnh hưởng chứ, nếu nó cảnh báo mà không tắt di .. thì "bùm" = 0.
          (Mình cũng mới học vỡ lòng về điện... hiiiii)
          Website: ;

Comment

Cảnh báo của UPS là báo cho bạn biết là "mới mất điện rồi đấy, đang dùng acquy đó, đừng có mà lâu la, nhanh lên" LÚc acquy sắp hết điện thì nó kêu nhanh hơn để báo "tôi sắp hết điện rồi, làm nhanh lên ko tôi tắt đấy" Đâu có gì "bùm" nhể?
            Last edited by viethung94; 26-07-2010, 22:01.

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
              Cảnh báo của UPS là báo cho bạn biết là "mới mất điện rồi đấy, đang dùng acquy đó, đừng có mà lâu la, nhanh lên" LÚc acquy sắp hết điện thì nó kêu nhanh hơn để báo "tôi sắp hết điện rồi, làm nhanh lên ko tôi tắt đấy" Đâu có gì "bùm" nhể?
              Hiiiii... mình nói thế cho vui mà, quá tải ... nó cũng kêu để bảo vệ mạch mà.
              Website: ;

Comment

bởi vì mình thấy nó có nhiều chân lắm,nên mới hỏi vì sợ tháo nó ra thì sinh chuyện
                Last edited by jhony; 27-07-2010, 07:20.

Comment

Nguyên văn bởi hoangnganvn Xem bài viết
                  Hiiiii... mình nói thế cho vui mà, quá tải ... nó cũng kêu để bảo vệ mạch mà.
                  Nó mà quá tải thì MCU của nó đủ thông minh và nhanh nhạy để tự động tắt ngay để bảo vệ. Đâu cần tới bàn tay chậm chạp của ta nữa? Mà đang thảo luận về UPS không sạc được mà sao cứ mang cái còi ra thế?

Comment

Nói túm lại vấn đề là:
                    - Vấn đề cái loa: hình tròn, màu đen, có một cái lỗ ở trên nóc, chỉ có 2 chân. Nếu thấy khó chịu thì lấy băng dính dán bịt cái lỗ đi, nó sẽ kêu bé hẳn đi nhưng vẫn có thể nghe thấy, ko nên tháo vứt đi vì ko nghe được cảnh báo
                    - Vấn đề phần sạc:
                    + Nếu là ups sử dụng inverter xung (biến áp xung) thì kiểm tra mấy cái diode xung dùng cho mạch nạp (ups vẫn kick được thì cầu chì 12V ko đứt)
                    + Nếu là ups dùng biến áp sắt từ (to vật vã, nặng như cối đá) thì kiểm tra con LM317, mấy ông diode trong mạch nạp, rơle!

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
                      UPS nhãn hiệu gì ko nói thì đúng là có thánh mới giúp được bạn. Nếu là Santak thì với trình độ "xong mẫu giáo" bạn thử kiểm tra cái cầu chì nối ở ngõ vào điện lưới của nó xem. Ở đít nó có 1 cái cầu chì ống có nút vặn, lấy tovit 2 canh tháo cái cầu chì ra mà kiểm tra, đứt thì thay cái là ok. Nếu là UpSelect thì kiểm tra con BA nhỏ gắn trên bo mạch xem có cháy ko. Cháy thì ra chợ mua con BA 2W, 9V-0V-9V, hoặc ko có thì 12V-0V-12V lắp vào cũng ok. Còn những loại khác ko biết.
                      tôi xin lỗi ,nó có tên là Ablerex,(có 1 tăng phô to vật vã)nhìn vào mạch ,tôi thấy có 4 con diode ,chắc" khu vực" sạc nằm ở đó,và chỗ khác có 1 con diode lớn hơn!!!!
                      cám ơn các bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

jhony Tìm hiểu thêm về jhony

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X