Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch khuyếch đại đỉnh cao của sự đơn giản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mạch khác thì mình cũng chỉ có mấy cái IC đấy thôi. Hay là mình có cái nào thì đưa lên mọi người xem có lắp thành 1 bộ kd được không nhá. Mình còn vài con nữa nhưng không biết đó là IC loại nào. Và mình hỏi các bạn luôn là nhìn kí hiệu thì ta có biết IC dùng để làm gì không. Chứ bây giờ cả triệu cái IC sao mà nhiều bạn nhìn cái là biết nó để làm gì
    Và các bạn xem giùm cái mạch mình post ở trang 1 thì nó là loại 2 kênh hay 1 kênh ạ. Mình thích cái mạch này bởi nó rất đơn giản. Nhỏ hơn 2 ngón tay mà chức năng hay quá

Comment

7UP: Nhờ mọi người quan tâm ạ

Comment

Nguyên văn bởi TheZeus9x Xem bài viết
        Mạch khác thì mình cũng chỉ có mấy cái IC đấy thôi. Hay là mình có cái nào thì đưa lên mọi người xem có lắp thành 1 bộ kd được không nhá. Mình còn vài con nữa nhưng không biết đó là IC loại nào. Và mình hỏi các bạn luôn là nhìn kí hiệu thì ta có biết IC dùng để làm gì không. Chứ bây giờ cả triệu cái IC sao mà nhiều bạn nhìn cái là biết nó để làm gì
        Và các bạn xem giùm cái mạch mình post ở trang 1 thì nó là loại 2 kênh hay 1 kênh ạ. Mình thích cái mạch này bởi nó rất đơn giản. Nhỏ hơn 2 ngón tay mà chức năng hay quá
        Trời ơi mình đang đói nghe bạn nói thế hết đói luôn...Phải xem kí hiệu trên IC rồi tra data mới biết nó thuộc loại j chứ. Lấy 1 con IC khuyếch đại âm thanh bất kỳ gắn thêm vài linh kiện nữa là được mạch như của bạn thôi có j đâu. vấn đề là bạn có con IC đó hay ko thôi.

Comment

Mình thì được cái mê điện tử nên khoái thay ra thay vào. Vậy nhưng loại kí hiểu như thế nào thì sẽ có tác dụng giống con IC kia. Mình cũng tìm được vài cái trong các mạch báo pin của pin di động nhưng thay vào nó còn chẳng thèm kêu rồ rồ nữa. Và mình lại cho là cái IC chưa hỏng vì nó vẫn kêu bé. Có lẽ là do cái tụ C3 chăng? Mình đo điện trở thấy nó chẳng lên tí nào. Hehe

Comment

Có ai có thể chẩn đoán xem có phải hỏng tụ C3 không. Bài viết của mình về sự cố đã cụ thể hơn rồi. Bạn nào đọc lúc đầu thì hãy đọc lại giúp nhé. Cảm ơn

Comment

Có ai có thể chẩn đoán xem có phải hỏng tụ C3 không. Bài viết của mình về sự cố đã cụ thể hơn rồi. Bạn nào đọc lúc đầu thì hãy đọc lại giúp nhé. Cảm ơn
              Nghe bạn nói thì mình biết bạn chỉ là học từ người đi trước bảo lại và như kiểu thiên lôi chỉ đâu đánh đó, chứ ko hiểu bản chất vấn đề ( có lẽ bạn học ở trung tâm dậy nghề sửa chữa điện thoại ra). Tôi ko hiểu bạn nghĩ j mà mang IC ở mạch báo pin ra lắp vào mạch âm thanh. Con IC như của bạn trong các mạch của loa nghe nhạc thẻ nhớ rất nhiều bạn có thể lấy ở đó. Đưng nhiên bạn phải tra datasheet của con IC đó để biết được đầu vào và ra.
              Còn đây là sơ đồ cái mạch của bạn. Loa của bạn vẫn có tiếng nhỏ có thể là do điện trở hồi tiếp.

Last edited by vanbon; 08-10-2010, 20:16.

Comment

Nguyên văn bởi vanbon Xem bài viết
                Nghe bạn nói thì mình biết bạn chỉ là học từ người đi trước bảo lại và như kiểu thiên lôi chỉ đâu đánh đó, chứ ko hiểu bản chất vấn đề ( có lẽ bạn học ở trung tâm dậy nghề sửa chữa điện thoại ra). Tôi ko hiểu bạn nghĩ j mà mang IC ở mạch báo pin ra lắp vào mạch âm thanh
                Bạn cứ nói quá lên chứ làm gì mình được học ở trung tâm nào Mình mới 20 tuổi đang đi học mà. Mình nói ngoài đam mê thì mình chẳng có gì. Chỉ cần hàn IC đã thấy khoái rồi. Mình cũng không hiểu bạn nói điện trở hồi tiếp là gì. Nhưng ý bạn nghĩa là cái IC này hỏng hẳn rồi phải ko. Và nếu được hãy chỉ giúp mình cách tra datasheet của IC. Mình có nhiều IC loại 8 chân này nhưng mà lắp vào nó im luôn. Còn không kêu rè rè như con IC chuẩn nữa

Comment

Bạn cứ nói quá lên chứ làm gì mình được học ở trung tâm nào Mình mới 20 tuổi đang đi học mà. Mình nói ngoài đam mê thì mình chẳng có gì. Chỉ cần hàn IC đã thấy khoái rồi. Mình cũng không hiểu bạn nói điện trở hồi tiếp là gì. Nhưng ý bạn nghĩa là cái IC này hỏng hẳn rồi phải ko. Và nếu được hãy chỉ giúp mình cách tra datasheet của IC. Mình có nhiều IC loại 8 chân này nhưng mà lắp vào nó im luôn. Còn không kêu rè rè như con IC chuẩn nữa
                  Vào Google gõ số IC của bạn là ra sơ đồ thôi. Mà nếu trình độ điện tử của bạn đang ở mức sơ khai thì bạn ko đủ khả năng hiểu nguyên lý làm việc trong Data đâu nên cũng ko thể phân biệt được IC nào có thể dùng được.
                  Vì vậy hãy bắt đầu từ những cái đơn giản trước. Bạn phải hiểu những linh kiện cơ bản trước sau đó mới đi sâu được. mình cũng phải mất (12 + 4) năm học nhưng cũng chỉ là kiến thức trên sơ khai 1 chút thôi.

Comment

Nhờ anh em xem lại giùm cái mạch của mình sao mà nó vô lí quá đi. Nếu như ko cho tín hiệu vào chân số 1 thì sao? chẳng nhẽ chỉ có cực + mà tạo thành mạch âm thanh và ra loa được sao??? Vô lí quá

Comment

Nhờ anh em xem lại giùm cái mạch của mình sao mà nó vô lí quá đi. Nếu như ko cho tín hiệu vào chân số 1 thì sao? chẳng nhẽ chỉ có cực + mà tạo thành mạch âm thanh và ra loa được sao??? Vô lí quá
                      Chân 7 là âm rồi còn gì nữa, chân 1 có tác dụng mute, ngắt tín hiệu + của bộ khuyết đại thuật toán.

Comment

Bác vanbon nói kiểu gì ấy chứ. Cái chân số 1 là tín hiệu vào. Nếu không cắm jack thì chả nhẽ cả mạch chỉ có mỗi cực dương mà lại sáng đèn ạ. Tiện đây bác cho em hỏi luôn sao điện 1 chiều mà vẫn qua tụ được nhỉ. Hay là tụ trong mạch điển tử chỉ là đấu nối song song. Với lại phóng nạp điện thì để làm gì hở bác. Xin lỗi vì em ko phải bên điện tử nên chả biết gì. Hehe

Comment

Bác vanbon nói kiểu gì ấy chứ. Cái chân số 1 là tín hiệu vào. Nếu không cắm jack thì chả nhẽ cả mạch chỉ có mỗi cực dương mà lại sáng đèn ạ. Tiện đây bác cho em hỏi luôn sao điện 1 chiều mà vẫn qua tụ được nhỉ. Hay là tụ trong mạch điển tử chỉ là đấu nối song song. Với lại phóng nạp điện thì để làm gì hở bác. Xin lỗi vì em ko phải bên điện tử nên chả biết gì. Hehe
                          Bạn nói tụ điện nào vậy? Ở đây tụ lọc nguồn khác, tụ gép các tầng khuyếch đại khác..
                          Để ý lại chân 7 xem. chỗ đó nối với cực âm của nguồn. Hình vẽ của bạn có 1 vài vấn đề.
                          Cực âm qua R4 20k rồi đi đâu thế kia. Tôi nói theo theo chân của con IC chứ ko nói theo cái mạch của bạn gi 1,2,3.. j j đó của bạn.
                          Last edited by vanbon; 10-10-2010, 10:34.

Comment

Thảo nào trông nó sai lầm vậy mà em hỏi ko có ai ý kiến gì cả. Vậy thì chính xác là chân - nối vào đâu hả các bác. Có thể là sai lỗi nhỏ thôi mong mọi người chỉnh lại giúp

Comment

Thảo nào trông nó sai lầm vậy mà em hỏi ko có ai ý kiến gì cả. Vậy thì chính xác là chân - nối vào đâu hả các bác. Có thể là sai lỗi nhỏ thôi mong mọi người chỉnh lại giúp
                              Ngay ở trang đầu tiên bài trở lời thứ 2 tôi đã nói rồi còn j, Bạn không chịu đọc kĩ....hix

Comment

Bác viết chân 1 ,2,3 ,,,,,7 như thế thì sao mà em biết được. Em thì cứ đánh từ trái qua phải thì may ra còn hiểu còn theo datasheet chắc là kiểu của bác. Mà em cũng chưa hiểu lắm về cách đánh số IC cơ. Ví dụ con TDA 2003 thấy người ta đánh 1-5 mà chả biết có phải theo thứ tự từ trái qua phải ko. Mong mọi người giúp đỡ

Comment

Về tác giả

Collapse

TheZeus9x Tìm hiểu thêm về TheZeus9x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X