Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách xác định chân của Transistor

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

có phải hầu hết các tran đều sắp xếp chân theo thứ tự BCE từ trái qua phải.
    vậy cho mình hỏi nhìn từ đầu nào của tran để biết thứ tự đó, nhìn từ đầu có chữ hay nhìn từ đầu bên ko có chữ

Comment

Nguyên văn bởi Its me Xem bài viết
      có phải hầu hết các tran đều sắp xếp chân theo thứ tự BCE từ trái qua phải.
      vậy cho mình hỏi nhìn từ đầu nào của tran để biết thứ tự đó, nhìn từ đầu có chữ hay nhìn từ đầu bên ko có chữ
      nhìn từ mặt có chữ từ trái qua là 123 tương ứng ecb

Comment

cực tính của tzt nó sắp sếp theo nhiều kiểu ! loại nhỏ như C1815 thì nhìn trực diện vào phía có chữ đọc từ trái qua phải là ECB ! nhưng các tzt của trung quốc như s901x thì xếp theo thứ tự là EBC ! còn tzt loại lớn loại còng hầu như xếp theo thứ tự BCE tính từ trái qua phải lưu ý hướng mặt tzt vào mặt mình ! phía tản nhiện quay ra đằng sau nhé ! còn cách sác định cực tính của Tzt thì nói suông cũng chán lắm ! bạn thực hành nhiều vào sẽ rút ra được nhiều điều lý thú !

Comment

Cách xác định chân E, B, C của Transistor.
          Với các loại Transistor công xuất nhỏ thì thứ tự chân C và B tuỳ theo bóng của nước nào sản xuất , nhựng chân E luôn ở bêntrái nếu ta để Transistor như hình dưới
          Nếu là Transistor do Nhật sản xuất : thí dụ Transistor
          C828,A564 thì chân C ở giữa , chân B ở bên phải.
          Nếu là Transistor Trung quốc sản xuất thì chân B
          ở giữa ,chân C ở bên phải.
          Tuy nhiên một số Transistor được sản xuất nhái thì khôngtheo thứ tự này => để biết chính xác ta dùng phương pháp đo
          bằng đồng hồ vạn năng.

Comment

Nguyên văn bởi khoanguyen Xem bài viết
            dùng tay chạm cả 3 chân luôn cho nó lẹ
            the thi hay wua a hjhhh

Comment

Hình như là thế này thì phải . nếu sai xin mọi người thông cảm nhé. hi
              Để xác định chân TZT, dùng đồng hồ vạn năng ở thang đo ôm ở thang x10.
              1. Xác định chân B: Tiến hành các phép đo ở hai chân bất kỳ, trong các phép đo đó sẽ có 2 phép đo kim đồng hồ dịch chuyển. Chân chung cho 2 phép đo đó là chân B.
              2. Xác định TZT là pnp hay npn: sau khi đã xác định được chân B, quan sát que đo nối với chân B là đỏ hay đen để xác định. Nếu chân nối với chân B là đỏ, đó là pnp và ngược lại.
              3. Xác định chân C và chân E: chuyển đồng hồ về đo ôm thang x100
              - đối với NPN: hãy giả thiết một chân là chân C và một chân còn lại là chân E. Đưa que đen tới chân C, que đỏ tới chân E( que đỏ nối với cực âm của pin trong đồng hồ). Trong khi để 2 chân kia tiếp xúc như vậy, trạm chân B vào que đen, nếu kim dịch chuyển nhiều hơn so với cách giả thiết chân ngược lại thì giả thiết ban đầu là đúng, nếu không thì tất nhiên giả thiết ban đầu là sai và phải đổi lại chân.
              - đối với PNP bạn làm tương tự nhưng với màu ngược lại( chịu khó đọc lý thuyết cho hiểu)
              Nếu tôi viết có gì chưa đúng mong anh em thông cảm và chỉ giáo.

Comment

anh em nào biết đo bias k .chỉ em với

Comment

Mọi người ơi! Làm ơn giúp mình vẽ thiết kế mạch ổn áp 12v Dc sử dụng tip41 và 2n2222. Mình đang cần cho bài báo cáo mà không biết gì về điện tử. Thày của mình dạy với tốc độ ánh sáng. Xin chân thành cám ơn

Comment

Nguyên văn bởi Xuansinh86yb Xem bài viết
                    Mọi người ơi! Làm ơn giúp mình vẽ thiết kế mạch ổn áp 12v Dc sử dụng tip41 và 2n2222. Mình đang cần cho bài báo cáo mà không biết gì về điện tử. Thày của mình dạy với tốc độ ánh sáng. Xin chân thành cám ơn
                    Có được dùng thêm linh kiện khác không? Cái này nếu ko có thêm diode ổn áp thì có lẽ ko làm được.

Comment

Cám ơn bạn đã quan tâm. Mạch ngoài 2 con trên và các lịn kiện cơ bản. Trừ ic thì thêm gì cũng được. Mọi người giúp mình với. Bài tập của mình là từ nguồn đầu vào 220 trích xuất ra biên áp là 12v qua mạch ổn áp cuối cùng là mạch dao động rc để ra xung vuông.. chỉ dùng linh kiện cơ bản, tip41 và transistor 2n2222a. Xin cám ơn

Comment

Nguyên văn bởi Xuansinh86yb Xem bài viết
                        Cám ơn bạn đã quan tâm. Mạch ngoài 2 con trên và các lịn kiện cơ bản. Trừ ic thì thêm gì cũng được. Mọi người giúp mình với. Bài tập của mình là từ nguồn đầu vào 220 trích xuất ra biên áp là 12v qua mạch ổn áp cuối cùng là mạch dao động rc để ra xung vuông.. chỉ dùng linh kiện cơ bản, tip41 và transistor 2n2222a. Xin cám ơn
                        Biến áp 12VAC sau khi nắn lọc ta có 17VDC. Có thể làm mạch như sau:
                        Zener 12V và diode sẽ giữ cho điện áp chân B TIP41 luôn ở mức 12,7V, còn chân E phải thấp hơn chân B 0,7V nên ta sẽ có OUTPUT 12V.

Comment

Cán ơn bạn rất nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

Dhh Tìm hiểu thêm về Dhh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X