Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách xác định chân của Transistor

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

thank bac huukhanh nhieu.sao không thấy hình vậy bac.

Comment

nhu the la theo ly thuyet.dug nhug ko nhah.mjh dua ra cak the nay.tran thog thuog neu ki hieu chu cai dau tien la A hoac B vi du nhu A671..la tran thuan.ki hieu C,D...vi du h1061 c828 la tran nguoc.
      xac dinh chan thi cu way mat co ten ve phia mjh.neu la tran co tan nhien thj thu tu tu trai sag phaj la b,c,e
      loai ko co tan nhjet la e,b,c
      cai nay chi cho nhug tran thog dung.vai loaj dak biet hoak hang nhai thi phaj do bag dhvn thui.

Comment

hoi ve tran

ae cho mình hỏi que đỏ có phỉa nối với cực âm cua nguồn pin đồng hồ vạn năng không? thankssssss

Comment

Sẵn đây em hỏi luôn cách xác định chân trans bằng đồng hồ số thì sao ạ? Trên đồng hồ có sẵn mấy cái lỗ để cho chân trans vào, nhưng khi em cho thử con C1815 vào thì im re, chẳng thấy gì hết, em cũng không biết chỉnh thang đo nào. Đồng hồ của em là loại 100k của khựa

Comment

Nguyên văn bởi giolanh012 Xem bài viết
            ae cho mình hỏi que đỏ có phỉa nối với cực âm cua nguồn pin đồng hồ vạn năng không? thankssssss
            chính xác, và chỉ đúng với đồng hồ kim, có mấy bạn khi mua đồng hồ về ko đọc kỹ hướng dẫn sử dụng đâm ra đo điot thì tháy bj ngược tưởng diot lởm ai dè do đồng hồ, nếu dùng đồng hố digital thì ko bị ngược
            CK6C -HUI

Comment

dễ thui mừ các tranistor có chữ A,B thì là PNP , chữ C,D là NPN. Các tranistor như A1015,a1013, c1815,c2383 đều là E C B, các tranistor công suất như B688,D718,..... là BCE.

Comment

Thế chữ T và nhiều chữ khác thì sao nhỉ?

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Cho em hỏi làm sao để biết Transistor hoạt động ở tần số cao hay thấp,trans có các kiểu chân giống nhau,trans công suất nhỏ khác trans công suất lớn cơ bản như nào về chân,dòng và công suất ạ?.Các chữ trong Datasheet như TO22,TO-3,DIP...có nghĩa là gì vậy các anh.Thanks các anh!!!
                  Last edited by tuanhvt; 02-12-2011, 00:09.

Comment

Nguyên văn bởi tuanhvt Xem bài viết
                    Cho em hỏi làm sao để biết Transistor hoạt động ở tần số cao hay thấp,trans có các kiểu chân giống nhau,trans công suất nhỏ khác trans công suất lớn cơ bản như nào về chân,dòng và công suất ạ?.Các chữ trong Datasheet như TO22,TO-3,DIP...có nghĩa là gì vậy các anh.Thanks các anh!!!
                    Để biết tần số hoạt động của transistor, phải tra datasheet thôi em à!
                    Nói chung về kiểu chân thì tùy thuộc vào nhà sản xuất (Mỹ, Nhật, Châu Âu...).
                    Các ký hiệu TO92, TO-3 là quy cách kiểu chân của transistor, để dùng trong thiết kế bo mạch PCB. Ví dụ transistor 2SC1815 có kiểu chân TO92 thì khi thiết kế PCB, ta chọn kiểu chân cũng là TO92, thì khi lắp ráp sẽ vừa vặn với linh kiện thật.
                    "DIP" là kiểu chân của IC, không phải transistor.

Comment

"DIP" là kiểu chân của IC, không phải transistor.
                      vẫn có transistors trong 1 DIP package. hảng tôi vừa quăn 1 số. 2907 & 2222
                      Last edited by KVLV; 02-12-2011, 02:21.
                      Mãi đi tìm vàng.

Comment

sao mình đo mà cả hai chân E và C đều làm cho kim lên nên mình không biết cực nào là C cực nào là E còn xác định B với loại traistor thì mình cũng nắm được rồi . ong các bạn chỉ giùm cách xác định hai chân C và E

Comment

có ai biết về IC nhạc trên thân có ghi C924 không ?? xác định chân giùm mình với

Comment

Nguyên văn bởi hope_92 Xem bài viết
                            sao mình đo mà cả hai chân E và C đều làm cho kim lên nên mình không biết cực nào là C cực nào là E còn xác định B với loại traistor thì mình cũng nắm được rồi . ong các bạn chỉ giùm cách xác định hai chân C và E
                            có 1laanf kim lên nhiều hơn chứ. mình giả sử tran này là NPN nhé, khi biết chân B rồi thì đưa 2 que đo vào 2 chân còn lại sau đó chạm que đen với chân B kia rồi nhìn vào kim, sau đó đổi vị trí 2que đo lại, tiếp tục đưa que đen vào chân B,2 trường hợp này có 1TH là kim lên nhiều hơn TH kia, lúc này nhìn que đen ở chân nào (trong trường hợp kim lên nhiều) thì chân đó là C. chân còn lại là E, ( vì là NPN nên chân C lên +, chân B kích +, E nối mass mà que đen ở thang x10 là cực + của pin trong VOM) còn với loại PNP thì ngược lại nhé, (bạn đọc từ từ từng câu và thật kĩ, vẻ hình cấu tạo con tran NPN ra nhìn theo đó, vài lần là quen ngay)
                            Last edited by thanh_dt; 31-12-2011, 07:07.

Comment

Nguyên văn bởi hope_92 Xem bài viết
                              khi bạn đo C và E mà lên kim cả hai chiều thì con trans đó hư rồi. Đối với trans NPN khi đo que đỏ chân C que đen chân E thì ở thang Rx10 kim sẽ nhít 1 chút còn đo ngược lại thì kim sẽ ko nhít từ đó bạn xác định đc 2 chân E và C

Comment

thank mấy bạn nha giờ mình cũng biết sơ sơ về cách đo rồi cảm ơn các bạn nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

Dhh Tìm hiểu thêm về Dhh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X