Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về mạch dao động ne555

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc về mạch dao động ne555

mình có xem qua chương trình mô phỏng IC 555, thấy nó có giới hạn điện trở tối thiểu, vậy vậy khi mình giảm quá mức tối thiểu thì mạch cho đèn out sáng liên tục, như vậy về lâu dài có hư IC và hao nguồn nhiều không? thank nhiều!
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

- Bác thử đi rồi cho anh em biết kết quả nhá

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
      mình có xem qua chương trình mô phỏng IC 555, thấy nó có giới hạn điện trở tối thiểu, vậy vậy khi mình giảm quá mức tối thiểu thì mạch cho đèn out sáng liên tục, như vậy về lâu dài có hư IC và hao nguồn nhiều không? thank nhiều!
      ic thì k sợ hư đâu,nếu đầu ra c ic ở 1 trạng thái làm cho led sáng liên tục thì cũng như ic 555 hoạt động ở chế độ đơn ổn thôi. Mà ic này công suất c nó chỉ là 500mW hay 200mW gì đó mình k nhớ lắm thì hao điện là mấy

Comment

ic thì k sợ hư đâu,nếu đầu ra c ic ở 1 trạng thái làm cho led sáng liên tục thì cũng như ic 555 hoạt động ở chế độ đơn ổn thôi. Mà ic này công suất c nó chỉ là 500mW hay 200mW gì đó mình k nhớ lắm thì hao điện là mấy

Comment

Nếu điện trở ở đầu ra hợp lý thì IC không hỏng, nếu giá trị này qua nhỏ ->Itải >Icho phép thì sẽ hỏng đầu ra.

Comment

Nguyên văn bởi thandieu86 Xem bài viết
            Nếu điện trở ở đầu ra hợp lý thì IC không hỏng, nếu giá trị này qua nhỏ ->Itải >Icho phép thì sẽ hỏng đầu ra.
            Cái này thì không biết à nha tôi đã là thửmooej mạch dao động dùng IC 555 xuất ra bóng đèn led nhỏ khoản 2mm với điện trở 680 ohm nhưng nó chạy được khoản vài phút thì con 555 nó nóng lên ko bít sao chứ lần sao nó hết chạy lun.
            "Hãy nhìn người yêu mình là đẹp
            Chứ đừng nhìn người đẹp mà yêu"

Comment

dòng ra tối đa 555 khoảng 200mA, dòng CMOS (7555) dùng được với nguồn nuôi rộng hơn từ 3-18V, tần số ổn định hơn nhưng dòng out ra chân 3 nhỏ hơn.
              IC nóng là do: nguồn nuôi không phù hợp, dòng ra quá cao, chất lượng IC kém

Comment

Tôi cũng như bạn phanlamdien chỉ chạy được một chút thì IC nóng ran và từ đó ko có áp ra nữa mình cũng dùng điện trở 680 om các bạn giúp dùm !

Comment

hi, chủ đề này em mở cũng lâu lắm rồi, em trã lời của em luôn là trở nhỏ, dao động bị nghẹt, ko dao động đươc, xuất múc cao sáng led, ko vấn để gì, còn IC nóng rang là do có thể mua nhầm IC tàu, chứ cáp theo mạch datasheet hoặc mạch trên google thì nó chạy hoài ko có chút nhiệt, nguồn bác dùng 12v thì cho con trở 1K nhé(led đỏ) 820 cho các led còn lại là ổn định nhất
                  TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                  092 2838 712 --->>

Comment

Muốn lắp nút reset cho mạch tạo xung bằng icne555 thì lắp như thế nào hả mọi ngườio

Comment

Up .ai giup m voi nao

Comment

các bạn cho mình hỏi, mình đang làm đồ án sử dụng cái động cơ là lọai dùng cho máy bay trực thăng đồ chơi dùng nguồn từ pin có V=3.7v, I = 1000mA, mà mình thử test thử mạch thì rất nhanh hết pin, các bạn có thể chỉ cho mình cách làm 1 bộ nguồn nuôi trực tiếp như thế nào được không, mình làm thử qua con LM317 thì động cơ quay rất chậm vì không đủ dòng, cảm ơn các bạn nhiều.

Comment

IC dòng lớn dể tìm: LM2576-ADJ pdf, LM2576-ADJ description, LM2576-ADJ datasheets, LM2576-ADJ view ::: ALLDATASHEET :::
                          "Hãy nhìn người yêu mình là đẹp
                          Chứ đừng nhìn người đẹp mà yêu"

Comment

Ai chi giup cách reset mach tao xung bang ic555 đi

Comment

Nguyên văn bởi hoangtruongh Xem bài viết
                              Ai chi giup cách reset mach tao xung bang ic555 đi
                              Chân 4 nối mass.
                              ĐT: 0972 20 58 68
                              Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X