Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách kiểm tra các linh kiện sống chết ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách kiểm tra các linh kiện sống chết ?

Mong mọi người chia sẻ cho nhau thật nhiều kinh nghiệm để kiểm tra sự sống chết của linh kiện.
    Keen Universe

thì cứ theo chức năng của linh kiện mà kiểm tra thôi. Mà cụ thể là linh kiện nào chứ?
    !e

Comment

bạn nói về linh kiện nào

Comment

Ví dụ như: điện trở , tụ ,tranistor, rờ le,...
        Keen Universe

Comment

trở thì quá đơn jan dùng dông hồ đặt thang đo ôm rồi dung 2 qua đặt vào 2 đấu diện trở nếu kim lên thì ok kê rồi ?

Comment

tụ thì cũng đặt thang đo ôm rồi cũng dung 2 que đo 2 chan tụ rồi quan sat đông hồ kim vọt lên rồi thả dấn xuống là tốt ,còn nêu kim kô lên thì bị đánh thủng rồi,

Comment

Kinh Ngiệm

MẤY LINH KIỆN NHƯ R, L, C ,DIODE, TRASISTOR THÌ CÓ THỂ DÙNG ĐỒNG HỒ THANG ĐO ÔM x1 ĐẾN x10 để kiểm tra, còn đối với IC thì muốn biết chính xác thì phải đo nóng chứ đo nguội không chính xác.Đo nóng là cấp nguồn vào sau đó rồi đo.chủ yếu là đo đầu ra của Ic

Comment

Bạn có thể chỉ cho mình chi tiết cách kiểm tra IC hơn được không? Cảm ơn bạn nhiều!
                Đường đi khó!
                Không khó vì ngăn sông cách núi mà chỉ sợ lòng người ngại núi e sông

Comment

thật sự nói sơ thế thì làm sao mà bọn mình biết được. thế anh nào có tài liệu hướng dẫn về cái này thì post cho anh em cái nào

Comment

1 kinh nghiệm nhỏ nhưng có lúc rất hữu dụng:
                    với IC: thường là IC số : AND, NOT, OR, Buffer..
                    ở thang đo ôm nhỏ, hoặc đo thông: đo các chân với GND và các chân với nguồn. nếu chân nào thông với GND hoặc nguồn -> là IC chết rồi - nếu không cũng chết chân này.
                    Chú ý: phải loại trừ các chân đã nối với GND và nguồn ra nhé.
                    Thực tế: có 1 lần cắm 1 bo mạch vào main của 1 máy CNC, bật điện nghe xèo, toé lửa -> bốc khói trong main. Tháo main ra đo như cách trên tìm được 5 con chết. Thay IC vào -> chạy được 3 năm rồi vẫn chưa làm sao.

email:mahaco@fpt.vn

Comment

Hic, linh kiện sống chết thì còn dễ chịu chứ linh kiện chưa hư hẳn thì hơi mệt đó pà kon. Anh em nào có kinh nghiệm thì chia sẽ cách phát hiện linh kiện hoạt động không ổn định ( R :tăng giá trị điện trở khi hoạt động, chặp chờn; C: giảm giá trị điện dung do khô tụ , tụ rò ,...; transistor,...IC ,...)
                      Doan Cong Ty
                      YM: electronicltv

Comment

tôi cảm thấy như thế đối với người mới như tôi là hơ...ơi bọ pó tay đấy

Comment

Bác nào biết kiểm tra IC chết hay sống chỉ em với. Cảm ơn bác bác nhiều!
                          Đường đi khó!
                          Không khó vì ngăn sông cách núi mà chỉ sợ lòng người ngại núi e sông

Comment

cho em hoi lam mach dieu khhien dong co dc dung AT89c52nhu the nao?voi yeu cau la dieu khien dong co quay nhanh ,cham dung xung pump quay nguoc ,xuoi

Comment

bác mod manguomo82 ơi. em đưa ý kiến về câu hỏi của bác. em nghĩ kiểm tra Ic thì có lẻ nên dùng 1 mạch test chuẩn của nó. gắn IC vào cho chạy.cái này ko khả thi lắm.vd với các VDK thì mạch nạp giúp nhận IC nếu mạch ko hư. hay 1 mạch đơn giản 555. 1 con chạy ổn định, thay con khác vào ko chạy thì tức nó hư. hic!!ý em là thế đấy ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

keenzogod Tìm hiểu thêm về keenzogod

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X