Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách kiểm tra các linh kiện sống chết ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em với học nghề cho em hỏi chuyện này nha: khi mình muốn kiểm tra nguồn 1 pha hay 3 pha có điện hay ko , thì mình dùng VOM và để ở giai đo 250(đối với 1 pha), và 1000(đối với 3 pha).Vậy khi mình đo như thế thì có nên cắt nguồn ko hay là để nguyên như vậy rồi đo luôn?Rất mong được sự chỉ giáo của mí sư huynh...

Comment

Bạn muốn kiểm tra nguồn xem có điện hay không thì bạn phải để nguồn chứ. Nếu bạn cắt nguồn rồi thì kiểm tra sao được???

Comment

Nguyên văn bởi thinh07 Xem bài viết
        Bạn ơi cho mình hỏi: phân biệt và kiểm tra con thu - phát hồng ngoại loại 2 chân nhw thế nào? Thanks
        Phát hồng ngoại: Màu trong suốt.
        Thu hồng ngoại: Màu xanh đen.
        More friends more foods

Comment

Nguyên văn bởi kimhuynguyen Xem bài viết
          Phát hồng ngoại: Màu trong suốt.
          Thu hồng ngoại: Màu xanh đen.
          Không! Mình mua 2 túi con thu và phát đều trong suốt cả, mình sơ ý lên bị lẫn với nhau, bỏ ra đo không phân biệt được mới chết dở chứ.
          Thanks

Comment

Mở vỏ cái điều khiển từ xa của TV (hay bất kỳ thiết bị nào có điều khiển mà nhà bạn đang có). Tháo cái LED hồng ngoại ra rồi gắn lần lượt từng cái diode mà bạn đang có vào đó, bấm thử điều khiển xem cái nào cho tín hiệu điều khiển được thì đó là LED phát, cái nào không có tác dụng điều khiển thì đó là diode thu.
            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

có vài kinh nghiệm nhỏ về cách nhận biết,đo đạt các lk hư:
              1/đối với tụ:các bạn nên tập đo một số tụ biết trước là tốt để nhận biết sự nạp xả của tụ(dùng đồng hồ kim)vd tụ có giá trị nhỏ nên đặt thang đo lớn,khi đã quen với chỉ thị của kim đồng hồ bạn sẽ dễ nhận biết tụ khô(tụ rĩ thì khỏi bàn quá dễ ).có 1 số tụ khi khô nhẹ vẫn hoạt động tuỳ theo mạch,song ở các mạch như dao động,vert,PLL(tv)...thì tụ hơi khô thì lắm chuyện xảy ra,thậm chí tụ mới song qui cách tụ ko giống nhau(vd tụ ở vert saw thì thường dùng tụ mylar,nếu gắn tụ hoá thường nhiều lúc cũng gặp rắc rối.còn cách nữa là nhìn bề ngoài tụ có phù ko,or nắm 2 tụ cùng qui cách nếu quen sẽ cảm nhận được tụ khô nó hơi bị nhẹ(cái này tuỳ kinh nghiệm từng người)
              2/về diot:đo tính thuận nghịch thông thường thì sẽ biết tốt xấu,songcũng có vài mạch vd :nguồn sw,hori...thì đo nguội nhiều lúc ko phát hiện ,vì bản chất điot là 2 tiếp giáp bán dẫn ,khi có dòng điện đi qua các mối nối này thì nó mới phát sinh vấn đề.đối với loại mạch này khi nghi ngờ tốt nhất nên thay con mới(vấn đề này mình gặp rất nhiều).
              3/transistor:các bạn khi đo thường để thang đo x1,x10.với transistor mà rĩ nhẹ thì các thang đo đó sẽ ko phát hiện,vì vậy nên đo thêm thang x1k,x10k.cũng xin lưu ý có 1 số trasistor đo tốt nhưng gắn vào ko chạy(hay gặp ở hor out,power)là do mặt sau transistor gắn vào miếng giải nhiệt nó bị thủng lưng làm phóng điện(bệnh này ko cẩn thận thì cũng vã mồ hôi)
              4/ic:có 1 số ic đơn giản như opam.sw,sound...thì ta cũng dễ đo được,đó là dựa vào tính đối xứng,vd ic 4558 có 2 kênh giống nhau thì ta đo omh của opam 1 so với opam 2,ic sw thì ta dựa vào các cổng đảo để so sánh các cổng....
              từ các ý tưởng trên các bạn có thể tự tìm hiểu thêm để đo đạc 1 số lk thông dụng
              thân chào
              mail:tranphuoclongtcl@gmail.com
              di động:0907145705
              chuyên LCD-LED TCL

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                Mở vỏ cái điều khiển từ xa của TV (hay bất kỳ thiết bị nào có điều khiển mà nhà bạn đang có). Tháo cái LED hồng ngoại ra rồi gắn lần lượt từng cái diode mà bạn đang có vào đó, bấm thử điều khiển xem cái nào cho tín hiệu điều khiển được thì đó là LED phát, cái nào không có tác dụng điều khiển thì đó là diode thu.
                Ờ, mình không nghĩ ra. Thanks!

Comment

Có bác nào có cách đo điện dung của tụ điện chỉ giúp em
                  ||

Comment

Nghe don gian qua cu IC so chet dau ra la cham GND a?

Comment

Toi muon co tai lieu cua bien tan Mitsubishi(Model:FR-A024-0.4K) Co bac nao biet chi giup cho toi voi! Cam on rat nhieu!

Comment

Nguyên văn bởi vandat07 Xem bài viết
                        Để đo điện dung của tụ điện cần phải có máy đo. Chắc chắn rồi.
                        Nếu bạn có đồng hồ đo vạn năng của Nga, bạn có thể đo trực tiếp giá trị điện dung của tụ từ 100pF đến 0,1uF.
                        Một số đồng hồ vạn năng số có thang đo điện dung như đồng hồ của LG (Hàn Quốc), của Fluke (Mỹ)...
                        Còn thiết bị chuyên dụng đo điện dung của tụ gọi là LRC meter thì chỉ những nơi chuyên nghiệp mới có vì đắt tiền.
                        Tôi đang dùng đồng hồ đo của Liên Xô, model 4315 có thang đo tụ (dùng điện 180-220VAC để đo tụ), chính xác ra phết!
                        Bạn thử hỏi bác nguyendinhvan xem, chắc bác có giải pháp.
                        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

để đo tụ có giá trị vài trăm pf thì hơi bị khó,mình đang sở hữu máy đo Fluker(có thể viết sai) của đức sai số 4 digit nhưng vẫn pótay,cách hay nhất là ghép // 1tụ rồi đo thì sẽ biết giá trị tương đối(do sai số do dây đo gây ra cũng vài chục pf)
                          mail:tranphuoclongtcl@gmail.com
                          di động:0907145705
                          chuyên LCD-LED TCL

Comment

có bác nào chỉ cho em nhanh cai nay voi, gui ve hom thu cua em nhe bluefirewall_hp@yahoo.com:
                            - Dây tóc bóng đèn có hằng số điện trở hay ko.Tại sao?
                            - KN điện trở và điện trở thuần với
                            Em xin chân thành cảm ơn trc, em han còn ít kinh nghiem mong các bác chi giúp

Comment

Các bác cho mình hỏi cách xác định IGBT sống hay chết và các loại IGBT có trên thị trường nha.Mình không biết xác định sao nữa.

Comment

Trả lời ngắn của Lan Hương ...

vandat07

để đo tụ có giá trị vài trăm pf thì hơi bị khó,mình đang sở hữu máy đo Fluker(có thể viết sai) của đức sai số 4 digit nhưng vẫn pótay,cách hay nhất là ghép // 1tụ rồi đo thì sẽ biết giá trị tương đối(do sai số do dây đo gây ra cũng vài chục pf)
                                longtcl
                                Đo tụ điện có một cách dùng VOM với điện áp cao, phức tạp mà cũng khó chính xác.

Dùng máy đo thì nên mua máy Wellink TF-78, là máy đo đa dụng (multimeter), có đo cả tụ (hàng pF) lẫn cuộn dây (hàng nH), cắm trực tiếp trên khe cắm của máy để loại trừ sai số dây đo.

HN có ở sạp chị Hà đối diện số nhà 10 Trần Cao Vân trong khu chợ trời phố Huế - Thịnh Yên, TP HCM ở cửa hàng trên đường Nhật Tảo, cách tiệm Ngọc 4 căn về phía Lý Thường Kiệt. Đây là món đồ nghề quý giá của "con nhà" điện tử mà Lan Hương đang dùng đó. Giá máy khoảng 1.200.00 đ, khá vừa túi tiền.

- Dây tóc bóng đèn có hằng số điện trở hay ko.Tại sao?
                                - KN điện trở và điện trở thuần...
                                FireEagle
                                - Điện trở dây tóc bóng đèn đốt tim không là hằng số, vì điện trở kim loại làm tim đèn (hợp kim phức của Wolfram) tăng lên do nhiệt.

- Cấu trúc của điện trở có thể tạo cảm kháng lẫn dung kháng (R + L + C). Một điện trở "thuần" chỉ chứa thành phần R, là linh kiện có cấu trúc lý tưởng nên khá đắt tiền và hiếm. Ngành RF thường săn lùng các điện trở này để làm tải giả cho antenna.

Chúc anh chị em hạnh phúc.

Lan Hương.

Comment

Về tác giả

Collapse

keenzogod Tìm hiểu thêm về keenzogod

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X