Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách mắc Diode zenner

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách mắc Diode zenner

Các bác cho em hỏi mắc hai con zenner như vầy có tác dụng gì trong mạch vậy?
    [IMG] H:\Untitled.jpg [/IMG]

Ủa hình đâu mất tiêu rồi! sao em add file ko được bác nào chỉ em cái. Thanks

Comment

bác xóa cái [IMG] đê
      zenner thường để ghim U.khi bác mắc để ổn áp thì qua zenner nó sẽ có giá trị U = giá trị của zenner.
      còn ảnh của bác k có thấy bác ấn vào add file ý

Email:
      Gmail:

Comment

Cách mắc Diode zenner

em vẽ như vậy nè cho nhanh máy em bị virus nên ko add file được.
        Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	1
Size:	6.6 KB
ID:	1350089
        bác nào giải thích hộ em cái. Thanks

Comment

Cái này nhìn ngộ ngộ, hình như là ghim áp nguồn xoay chiều thì phải, pác post toàn bộ mạch lên cho anh em nghiên cứu kĩ tí nha
          Cần tìm mua linh kiện điện tử tại Phan Thiết, Bình Thuận. Ai có pm, ở Hàm Thuận Nam càng tốt.
          DĐ: 01636751587

Comment

Nguyên văn bởi catbuivagio Xem bài viết
            em vẽ như vậy nè cho nhanh máy em bị virus nên ko add file được.
            [ATTACH=CONFIG]31387[/ATTACH]
            bác nào giải thích hộ em cái. Thanks
            cũng ko có gì lạ lắm, con Zd2 phía dưới mắc đúng công dụng của Zener thì đầu ghi dấu cộng có điện áp 16V (nếu nguồn cấp vào trên 16V nhá ). Còn con Zd1 mắc như thế thì chỉ như diode thường thôi, đầu trên cùng có điện áp là 16.7V

Comment

mạch nguồn!

Cái mạch của nó là như vầy nè bác Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	3
Size:	100.7 KB
ID:	1350114
              Tiện cho em hỏi tính con C1 có công thức ko vậy ?

Comment

hạ áp bằng tụ và trở, dùng zener để xén trên dưới và ghim áp. Mạch này đụng vào là có ngày "đi về nơi xa lắm"

Nguyên văn bởi Sơn Hà Xem bài viết
                Tụ 1uF cho dòng khoảng 70mA; 2uF cho dòng 140mA... Cứ thế mà chọn tụ cho dòng phù hợp với Led của bạn.
                Last edited by chung1608; 04-08-2011, 23:37.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                  cũng ko có gì lạ lắm, con Zd2 phía dưới mắc đúng công dụng của Zener thì đầu ghi dấu cộng có điện áp 16V (nếu nguồn cấp vào trên 16V nhá ). Còn con Zd1 mắc như thế thì chỉ như diode thường thôi, đầu trên cùng có điện áp là 16.7V
                  Bác nói như vậy là ko đúng rùi, người ta mắc cả 2 con zener thì phải có lí do chứ.Bác xem em nói có đúng ko nhé.
                  Với nguồn xoay chiều, ở nủa chu kì đầu, đầu phía trên là cực dương, phía dưới là âm. Khi đó, zd1 được phân cực thuận, đóng vai trò như một diod thông thường. Còn zd2 phân cực ngược, bó sẽ ghim áp lại ở múc 16v. Ở nữa chu kì sau, đầu trên là cực âm, dưới là dương. Khi đó zd2 đóng vai trò như diod thông thường và zd1 sẽ ghim áp ở mức 16v.
                  Như vậy, mạch có tác dụng ghim áp ở cả 2 chu kì, còn bác chung nói zậy thì thử thay 1 trong 2 con bằng diod thường rùi xem đồ thị của điện áp ra thử xem. Bác sẽ thấy ngay sự khác biệt. Bye
                  Cần tìm mua linh kiện điện tử tại Phan Thiết, Bình Thuận. Ai có pm, ở Hàm Thuận Nam càng tốt.

Comment

Hiện tại mạch hạ áp này sử dụng khá phổ biến đó bác.

Comment

Nguyên văn bởi CùiBắp Xem bài viết
                      Bác nói như vậy là ko đúng rùi, người ta mắc cả 2 con zener thì phải có lí do chứ.Bác xem em nói có đúng ko nhé.
                      Với nguồn xoay chiều, ở nủa chu kì đầu, đầu phía trên là cực dương, phía dưới là âm. Khi đó, zd1 được phân cực thuận, đóng vai trò như một diod thông thường. Còn zd2 phân cực ngược, bó sẽ ghim áp lại ở múc 16v. Ở nữa chu kì sau, đầu trên là cực âm, dưới là dương. Khi đó zd2 đóng vai trò như diod thông thường và zd1 sẽ ghim áp ở mức 16v.
                      Như vậy, mạch có tác dụng ghim áp ở cả 2 chu kì, còn bác chung nói zậy thì thử thay 1 trong 2 con bằng diod thường rùi xem đồ thị của điện áp ra thử xem. Bác sẽ thấy ngay sự khác biệt. Bye
                      không thấy ảnh lúc đầu mắc có 2 con diode thôi sao, có cái phần mạch phía sau đâu, thử cấp nguồn DC vào 2 con đó xem, phải 16.7 ko.
                      "Đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                        không thấy ảnh lúc đầu mắc có 2 con diode thôi sao, có cái phần mạch phía sau đâu, thử cấp nguồn DC vào 2 con đó xem, phải 16.7 ko.
                        Bác chưa xem cái mạch người ta mới post à, nguồn vào là 220V AC.

Comment

bạn "CùiBắp" viét rất chính xác!
                          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                          092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi CùiBắp Xem bài viết
                            Bác chưa xem cái mạch người ta mới post à, nguồn vào là 220V AC.
                            mấy chú gió mạnh quá, suy nghĩ logic theo time line đi thì sẽ hiểu.Đừng xếp chồng sự kiện.

Ngộ ghê, cái bài post đầu mình có trích dẫn rõ ràng mà ko hiểu ta ?

Comment

Mạch này có vẻ hơi ...thừa $. Mạch này chỉ để ghim áp cho tín hiệu là tốt thôi. Còn mục đích của mình là lấy ra dòng Dc thì cần gì phải ổn áp cả 2 nửa chu kì rồi lại đưa qua cầu nắn ? Sao không đưa qua cầu nắn trước rồi mới qua zenner như thế sẽ tiết kiệm được 1 zenner.
                              Thất nghiệp :(

Comment

Về tác giả

Collapse

catbuivagio Tìm hiểu thêm về catbuivagio

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X