Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp e cái màn hình led 7 đoạn này với!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp e cái màn hình led 7 đoạn này với!

mấy cao thủ cho mình hỏi về cái mạch đồng hồ này với. bạn nào giúp mình xác định các chân của màn hình đó với. mình muốn biết cấu tạo của màn hình đó để lắp 1 cái màn hình bằng led lớn hơn nhiều. cụ thể là mình dùng cái mạch đồng hồ đó làm mạch để điều khiển 1 bản led to khoảng đèn giao thông ak. về làm màn hình lớn thì ko co vấn đề j. nhưng rắc rối ngay chổ 13 cái chân gắn vào cái màn hình nhỏ xíu đó. nó liên kết và xuất ra màn hình nhỏ đó theo cách nào?(mình nghĩ là nó quét led) cấu tạo màn hình đó có sơ đồ ra sao? vậy từ 13 cái chân đó làm sao để xác định và điều khiển màn hình lớn( mình sẽ dùng transitor để kích khi làm màn hình lớn) bạn nào biết rõ về cái màn hình nhỏ xíu này giúp mình với nhé. còn 2 điểm màu đen bên phải là nút bấm chỉnh thời gian của e nó. hình e nó đây ahClick image for larger version

Name:	Hình0461.jpg
Views:	2
Size:	72.8 KB
ID:	1410148!
    Click image for larger version

Name:	Hình0462.jpg
Size:	76.1 KB
ID:	1410149

Name:	Hình0463.jpg
Size:	75.2 KB
ID:	1410150

Name:	Hình0464.jpg
Size:	65.4 KB
ID:	1410151
    "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
    yahoo:
    gmail:

theo mình tính nhá vì cũng ko biết gì về cái LCD loại này: thấy có 13 chân
    - 7 đoạn của LED mất 7 chân còn 6.
    - 2 chân nguồn (ko biết cái này có cần tới 2 chân nguồn ko ta) còn 4 chân.
    - 3 con LED7SEG là thêm 3 chân nữa, và 2 dấu chấm tính là 1 chân.
    Xong đủ 13 chân rùi ^^!

Comment

Cái đồng hồ này cái cục ic vi mạch đen xì ý nó đã lập trình với nguồn và kích cỡ màn hình tương ứng với phân đoạn led quét đó rồi, giờ bác muốn cho nó lớn hơn e rằng không ổn đâu, khi đó bác phải dùng nguồn và dòng cao hơn chưa kể phải dùng trở để ổn định phân dòng cho led nữa và như vậy ic có chịu đươc không??? nói chung là không hiệu quả...

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
        mấy cao thủ cho mình hỏi về cái mạch đồng hồ này với. bạn nào giúp mình xác định các chân của màn hình đó với. mình muốn biết cấu tạo của màn hình đó để lắp 1 cái màn hình bằng led lớn hơn nhiều. cụ thể là mình dùng cái mạch đồng hồ đó làm mạch để điều khiển 1 bản led to khoảng đèn giao thông ak. về làm màn hình lớn thì ko co vấn đề j. nhưng rắc rối ngay chổ 13 cái chân gắn vào cái màn hình nhỏ xíu đó. nó liên kết và xuất ra màn hình nhỏ đó theo cách nào?(mình nghĩ là nó quét led) cấu tạo màn hình đó có sơ đồ ra sao? vậy từ 13 cái chân đó làm sao để xác định và điều khiển màn hình lớn( mình sẽ dùng transitor để kích khi làm màn hình lớn) bạn nào biết rõ về cái màn hình nhỏ xíu này giúp mình với nhé. còn 2 điểm màu đen bên phải là nút bấm chỉnh thời gian của e nó. hình e nó đây ah[ATTACH=CONFIG]32256[/ATTACH]!

[ATTACH=CONFIG]32257[/ATTACH]
        [ATTACH=CONFIG]32258[/ATTACH]
        [ATTACH=CONFIG]32259[/ATTACH]
        mình nghĩ có thể gỡ cái màn hình này ra và dùng đồng hồ để kiểm tra .chú ý tìm chân nguồn và mass của mạch trước nhá
        Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
        Web :

Comment

Nguyên văn bởi phamtinh.dt Xem bài viết
          mình nghĩ có thể gỡ cái màn hình này ra và dùng đồng hồ để kiểm tra .chú ý tìm chân nguồn và mass của mạch trước nhá
          @@ tớ là tớ thách cậu gỡ màn hình ra mà đo được đấy nhá. thuandienluc đo thử theo cách này đi, chỉnh giờ thành 2:22 rồi đo (nếu đúng như mình nghĩ thì sẽ có 2 chân nào đó có cùng trạng thái đó là hai thanh C và F ) rồi chỉnh 3:33 cũng có 2 chân cùng trạng thái nhưng kết hợp với lần đo trước ta lôi ra đc chân của thanh F. Không biết đúng hok nữa,dù gì thì cũng ko biết gì về cái màn hình này ^^!

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
            Cái đồng hồ này cái cục ic vi mạch đen xì ý nó đã lập trình với nguồn và kích cỡ màn hình tương ứng với phân đoạn led quét đó rồi, giờ bác muốn cho nó lớn hơn e rằng không ổn đâu, khi đó bác phải dùng nguồn và dòng cao hơn chưa kể phải dùng trở để ổn định phân dòng cho led nữa và như vậy ic có chịu đươc không??? nói chung là không hiệu quả...
            cám ơn bạn. nhưng mình chỉ cần biết công dụng của từng chân nó là đc rồi. mình có thể dùng 13 chân đó để kích 13 transitor kéo dòng 12v cho mạch điện lớn. chắc ổn thôi
            "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
            yahoo:
            gmail:

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
              @@ tớ là tớ thách cậu gỡ màn hình ra mà đo được đấy nhá. thuandienluc đo thử theo cách này đi, chỉnh giờ thành 2:22 rồi đo (nếu đúng như mình nghĩ thì sẽ có 2 chân nào đó có cùng trạng thái đó là hai thanh C và F ) rồi chỉnh 3:33 cũng có 2 chân cùng trạng thái nhưng kết hợp với lần đo trước ta lôi ra đc chân của thanh F. Không biết đúng hok nữa,dù gì thì cũng ko biết gì về cái màn hình này ^^!
              cám ơn bạn chung nhá. ngày mai mình sẽ làm theo cách bạn để do màn hình của mình. bạn cho mình hỏi mình có cần tháo 13 chân nó ra ko bạn. mình thì định tháo ra từng chân 1 để ktra rồi ghi chép lại để làm dấu. cả ngày mình đi làm nên hôm nay mình chưa "chăm sóc" cho e nó nữa. chắc mai mình sẽ làm theo bạn. uh mà ban chung! nó là led anot chung hay katot chung? mình chinh 2:22 và 3:33 rồi chỉnh 4: 44, 5:55....v..v... hả bạn?
              Last edited by thuandienluc; 30-08-2011, 21:15.
              yahoo:
              gmail:

Comment

đây là đồng hồ màn hình tinh thể lỏng đen trắng, loại màn hình này có 13 chân điều khiển các đoạn a, b, c, d, e ,f, g, h của các số chỉ thị, bạn có thể đọc trong cuốn tổng hợp mạch điện trong nhà (trang 310) của KS Nguyễn Đức Ánh, cuốn mạch điện lí thú (trang200: lắp đồng hồ điện tử), sẽ có 2 chân gọi là 2 chân nền thường là chân 1 và 13, các chân còn lại mỗi chân điều khiển 2 đoạn của các số, muốn biết nó điều khiển chân nào chỉ cần lấy đồng hồ Vom thang VX50VAC, một đầu đo nối vào dây nóng của điện lưới (lưu ý chống giật), 1 đầu quét trên các chân của màn hình tinh thể lỏng, đoạn nào hiện lên thì chân vừa quét vào điều khiển đoạn đó, còn mạch khuuyeechs đại công suất để ra led thì tham khảo trong sách nhé, cũng đơn giản thôi truowcs đây mình đã dùng cách này để lắp 1 máy tính bỏ túi casio 8 số (của malaysia) hiện số cỡ lớn rồi đấy.
                Email:
                Đau đầu vì điện tử

Comment

Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
                  đây là đồng hồ màn hình tinh thể lỏng đen trắng, loại màn hình này có 13 chân điều khiển các đoạn a, b, c, d, e ,f, g, h của các số chỉ thị, bạn có thể đọc trong cuốn tổng hợp mạch điện trong nhà (trang 310) của KS Nguyễn Đức Ánh, cuốn mạch điện lí thú (trang200: lắp đồng hồ điện tử), sẽ có 2 chân gọi là 2 chân nền thường là chân 1 và 13, các chân còn lại mỗi chân điều khiển 2 đoạn của các số, muốn biết nó điều khiển chân nào chỉ cần lấy đồng hồ Vom thang VX50VAC, một đầu đo nối vào dây nóng của điện lưới (lưu ý chống giật), 1 đầu quét trên các chân của màn hình tinh thể lỏng, đoạn nào hiện lên thì chân vừa quét vào điều khiển đoạn đó, còn mạch khuuyeechs đại công suất để ra led thì tham khảo trong sách nhé, cũng đơn giản thôi truowcs đây mình đã dùng cách này để lắp 1 máy tính bỏ túi casio 8 số (của malaysia) hiện số cỡ lớn rồi đấy.
                  về mạch khuyếch đại công suất và tính dòng cho led thì mình ổn( dân điện lực mà. hjhj). để mình làm theo từng cách của mỗi người thử xem. nếu mình làm đc sẽ up lên cho mọi người xem. lại tiếp tục đo chân cho e nó. hik.tội nghiệp mình quá......
                  yahoo:
                  gmail:

Comment

không cần phải vào dây nóng đâu bác ạh mất an toàn . bác bật tivi lên và dùng một dây điện nối vào dây antenna sau đo quệt qua các điểm tiếp điện trên màn hình là xẽ biết chân nào - nét nào ngay .

Cái quan trọng nhất vẫn là bác tìm cách nào convert đường tín hiệu ( 12 đường).cứ để nguyên như vậy mà nối vào Drive Led thì không đc đâu bác ah .
                    Email:
                    đt-zalo-fb: 0984 93 96 94
                    Kakao talk: sinotruk

Comment

Nguyên văn bởi hatbui Xem bài viết
                      không cần phải vào dây nóng đâu bác ạh mất an toàn . bác bật tivi lên và dùng một dây điện nối vào dây antenna sau đo quệt qua các điểm tiếp điện trên màn hình là xẽ biết chân nào - nét nào ngay .

Cái quan trọng nhất vẫn là bác tìm cách nào convert đường tín hiệu ( 12 đường).cứ để nguyên như vậy mà nối vào Drive Led thì không đc đâu bác ah .
                      "convert đường tín hiệu" là sao hả ban. nếu mình xac định đc chân nào của nét nào rồi. thì chỉ cần dùng led đơn ghép lại thành y như vậy thôi bạn nhỉ? cũng đưa ra thanh để đk 2 nét y như vậy. còn chân kia của led thì nối lại chân nền ah? bạn có thể cụ thể giúp mình ko? hay có tài liệu j liên quan gửi cho mình với. thank ban nhiu!
                      yahoo:
                      gmail:

Comment

Không hề đơn giản đâu bạn, ic đồng hồ chỉ cho ra dòng cực kì nhỏ để xuất ra màn hình tinh thể lỏng, bạn đấu led làm sao? bạn phải đọc kĩ cuốn tổng hợp mạch điện trong nhà, có nói rõ nguyên lí xuất ra màn hình, từ đó có thể áp dụng cho bất kì màn hình tinh thể lỏng nào, trước đây mình phải làm mạch máy tính bỏ túi casio 8 số mất 1 tháng mới thành công đấy, nếu khong có sách để lúc nào rỗi tớ scan cho.
                        Email:
                        Đau đầu vì điện tử

Comment

Không hề đơn giản đâu bạn, ic đồng hồ chỉ cho ra dòng cực kì nhỏ để xuất ra màn hình tinh thể lỏng, bạn đấu led làm sao? bạn phải đọc kĩ cuốn tổng hợp mạch điện trong nhà, có nói rõ nguyên lí xuất ra màn hình, từ đó có thể áp dụng cho bất kì màn hình tinh thể lỏng nào, trước đây mình phải làm mạch máy tính bỏ túi casio 8 số mất 1 tháng mới thành công đấy, nếu khong có sách để lúc nào rỗi tớ scan cho.
                          Hi hi scan đi bạn, đọc thấy trên Minh Khai hình như có bán mà ko lên đó mua đc. Scan cái phần màn hình LCD loại này lên cho anh em phá chơi. Có cái máy tính cũ tính dùng cái màn hình mà ko biết sao xuất

Comment

bạn scan cho mình đi bạn. scan ngay phần có làm màn hình thôi cũng đc. bạn giúp mình đi vì mình ko có sách. hay nếu bạn ở sài gòn thì cho mình mượn quyển sách đó photo cũng đc. nếu bạn ở xa mình sẽ gửi tk cho bạn photo dùm mình rồi gửi cho mình đc ko? giúp mình đi....
                            yahoo:
                            gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
                              bạn scan cho mình đi bạn. scan ngay phần có làm màn hình thôi cũng đc. bạn giúp mình đi vì mình ko có sách. hay nếu bạn ở sài gòn thì cho mình mượn quyển sách đó photo cũng đc. nếu bạn ở xa mình sẽ gửi tk cho bạn photo dùm mình rồi gửi cho mình đc ko? giúp mình đi....
                              đọc đi nhé:
                              Attached Files
                              Email:
                              Đau đầu vì điện tử

Comment

Về tác giả

Collapse

thuandienluc Tìm hiểu thêm về thuandienluc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X