Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm sao kiểm tra thạch anh còn sống hay chết

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm sao kiểm tra thạch anh còn sống hay chết

Như tiêu đề, mình muốn kiểm tra thạch anh xem nó còn sống không, nhưng ko biết cách kiểm tra thế nào. Mong mọi người giúp đỡ. Loại thạch anh 2 chân, dài, giống con thạch anh thường sử dụng trong mấy cái đồng hồ đeo tay cho trẻ em..

Em thường dùng đồng hồ Bật thang 10K vặn hết cỡ đo nếu dò thì nó nhích lên ,,và thạch anh vi sử lý hoặc điều khiển cao hơn thấp hơn chút ít đôi lời ...
    Thuần, An Lư, Thủy Nguyên, Hải Phòng

Comment

cấp điện cho mạch dùng oscillo đo dao động tại hai chân thạch anh có dao động tốt. Nếu thạch anh dao động với biên độ lớn có thể dung vom để thang AC thấp nhất đo giữa 2 chân thạch anh nếu kim lên là thạch anh có dao động còn tốt

Comment

Cho mình hỏi, có cách nào tháo rời thạch anh ra khỏi mạch rồi kiểm tra không. Vì nhiều khi mạch chết nguồn, cấp nguồn cho mạch cũng ko thể nào kiểm tra được. Mà mình không có dao động kí, nên có cách nào kiểm tra chỉ dùng với VOM thì chỉ giúp mình. Đã dùng những thang đo Ohm, AC, nhưng ko thấy kim nhích lên miếng nào cả..

Comment

chào bạn, mình thường đo vol trên trên hai đầu thạch anh, nếu vol = nhau thì hỏng, còn chênh lệch nhau thì tốt,,,,các bạn có nhiều cách xin đóng góp thêm cho anh em học thêm kinh nghiệm, chúc vui...

Comment

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
            Như tiêu đề, mình muốn kiểm tra thạch anh xem nó còn sống không, nhưng ko biết cách kiểm tra thế nào. Mong mọi người giúp đỡ. Loại thạch anh 2 chân, dài, giống con thạch anh thường sử dụng trong mấy cái đồng hồ đeo tay cho trẻ em..
            Click image for larger version

Name:	crystal-tester.gif
Views:	1
Size:	11.5 KB
ID:	1350901
            Bạn thử lắp mạch này xem ? Nếu led không sáng thì thạch anh hỏng
            Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
              [ATTACH=CONFIG]32868[/ATTACH]
              Bạn thử lắp mạch này xem ? Nếu led không sáng thì thạch anh hỏng
              hay thế bác, chạy không bác.

Comment

Nguyên văn bởi trongbang3 Xem bài viết
                hay thế bác, chạy không bác.
                Mạch này là mạch dao động dùng thạch anh. Nếu thạch anh sống thì mới có dao động và led mới sáng.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết

Mạch này là mạch dao động dùng thạch anh. Nếu thạch anh sống thì mới có dao động và led mới sáng.
                  Vâng. Em dùng s8050 được không vậy bác, không có con transistor loại trên mạch.

Comment

Nguyên văn bởi trongbang3 Xem bài viết
                    Vâng. Em dùng s8050 được không vậy bác, không có con transistor loại trên mạch.
                    Mình không biết loại ấy nhưng dùng loại thông dụng có tần số cao cao tý là được. Ví dụ C828, C1815, C945...

Comment

Mình không biết loại ấy nhưng dùng loại thông dụng có tần số cao cao tý là được. Ví dụ C828, C1815, C945...

Em đã ráp và không chạy được bác à, transistor đo vẫn còn sống, em test thạch anh 27Mhz, em dùng 2 con tụ 100pF song song lại cho ra 200pF được không bác, với tụ 150 em dùng tụ 100pF. em dùng s8050 với ksp42.

Comment

Em đã ráp và không chạy được bác à, transistor đo vẫn còn sống, em test thạch anh 27Mhz, em dùng 2 con tụ 100pF song song lại cho ra 200pF được không bác, với tụ 150 em dùng tụ 100pF. em dùng s8050 v

Comment

Với thạch anh 27MHz, bạn nên dùng transistor Q1 có tần số cắt cao như C535 chẳng hạn...
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Có thể dùng điều khiển tivi tháo thạch anh cũ ra và thay bằng con cần kiểm tra và bật camera điện thoại xem hồng ngoại có nháy sáng ko!

Comment

Về tác giả

Collapse

TheHouse Tìm hiểu thêm về TheHouse

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X