Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sạc đa năng không hoạt động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• sạc đa năng không hoạt động

Con sạc đa năng của em nó bị hỏng. Kiểm tra mạch ra sau biến áp xung còn tốt, mạch dao động (như ảnh) bị cháy con transistor 13001, và điện trở R2, R3 bị đứt. Em đã thay 3 linh kiện theo giá trị ghi trên linh kiện. Nhưng cắm nguồn vào thì nó không chạy. Nhờ các bác kiểm tra xem giúp em có sai giá trị linh kiện được không. Em có nghi ngờ con transistor thay vào không đúng, vì tham khảo datasheet thì em thấy 2 cái có vị trí chân khác nhau (có datasheet gửi kèm, em gửi thêm datasheet của CD13001 để các bác tham khảo). Em cám ơn các bác!
    http://nd5.upanh.com/b2.s19.d1/322f1bb924d15836fb11ab7ac2a754ca_36430065.sacdanag .jpg
    Attached Files

Nguyên văn bởi thinh3007 Xem bài viết
    Con sạc đa năng của em nó bị hỏng. Kiểm tra mạch ra sau biến áp xung còn tốt, mạch dao động (như ảnh) bị cháy con transistor 13001, và điện trở R2, R3 bị đứt. Em đã thay 3 linh kiện theo giá trị ghi trên linh kiện. Nhưng cắm nguồn vào thì nó không chạy. Nhờ các bác kiểm tra xem giúp em có sai giá trị linh kiện được không. Em có nghi ngờ con transistor thay vào không đúng, vì tham khảo datasheet thì em thấy 2 cái có vị trí chân khác nhau (có datasheet gửi kèm, em gửi thêm datasheet của CD13001 để các bác tham khảo). Em cám ơn các bác!
    http://nd5.upanh.com/b2.s19.d1/322f1bb924d15836fb11ab7ac2a754ca_36430065.sacdanag .jpg
    transtor nếu ngược chân như vậy thì bạn chỉ cần xoay ngược trans lại thôi, cứ theo như datashet mà làm (BCE), CÒN 2 CON NÀY có thông số giống nhau mà..., nổ trans thì khả năng BAX bị chạm rồi...

Comment

em đã cấp nguồn để chạy thử, nhưng không chạy, tìm 2 datasheet thấy khác nhau, sợ tran cháy, nhưng gỡ khỏi mạch kiểm tra tran vẫn còn nguyên, chứng tỏ cấp nguồn cho tran đúng. em lấy con tran mới cùng loại với con đã thay để kiểm tra chân thì đúng như hình vẽ và trong ảnh em đã đánh dấu. bí quá lên phải cầu cứu các bác đấy.
      Mà nếu nhìn 2 datasheet khác hẳn nhau thì phải tin cái nào
      Last edited by thinh3007; 13-10-2011, 13:12.

Comment

em đã cấp nguồn để chạy thử, nhưng không chạy, tìm 2 datasheet thấy khác nhau, sợ tran cháy, nhưng gỡ khỏi mạch kiểm tra tran vẫn còn nguyên. em lấy con tran mới cùng loại với con đã thay để kiểm tra chân thì đúng như hình vẽ và trong ảnh em đã đánh dấu. bí quá lên phải cầu cứu các bác đấy.
        Bạn kiểm tra 2 con điot d2 và d3 và cả con trở mồi R1 nữa xem còn sống không
        Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
          Bạn kiểm tra 2 con điot d2 và d3 và cả con trở mồi R1 nữa xem còn sống không
          em đã chỉ tụ c2 em không có cách nào kiểm tra được, còn lại kiểm tra các linh kiện khác đều tốt, lên em khoanh vùng nghi ngờ vào con tran này thôi

Comment

bạn kiểm tra R1. 1m chưa....

Comment

Nguyên văn bởi trangian Xem bài viết
              bạn kiểm tra R1. 1m chưa....
              Trừ tụ c2 em chưa có thay thôi, còn lại em đã thay mấy linh kiện cả rồi. Em chỉ không biết transistor em thay có đúng với tran cũ không thôi, vì theo mấy cái datasheet đó thì có 2 - 3 loại có ký hiệu 13001 có thứ tự chân khác nhau
              Last edited by thinh3007; 13-10-2011, 13:28.

Comment

tụ c2 là tụ hồi tiếp giao động ...bạn nên thay thử..nó là tụ p nên bạn cứ tìm trong xác TV là có....

Comment

Trừ tụ c2 em chưa có thay thôi, còn lại em đã thay mấy linh kiện cả rồi. Em chỉ không biết transistor em thay có đúng với tran cũ không thôi, vì theo mấy cái datasheet đó thì có 2 - 3 loại có ký hiệu 13001 có thứ tự chân khác nhau
                  trans thì bạn lấy đồng hồ ra đo cho nó chính xác. Thời gian đo chưa đến 1 phút còn nhanh hơn tra datasheet

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                    trans thì bạn lấy đồng hồ ra đo cho nó chính xác. Thời gian đo chưa đến 1 phút còn nhanh hơn tra datasheet
                    Chẹp! Con tran mới thay còn đo được. Chứ con tran cũ chết rồi bác bảo em đo thế nào?

Comment

Sạc của tàu nó thường có con opamp (1 chấm đen thui, tụi em gọi là IC _ứt gà ) con này dễ bị die lắm!

Comment

Chẹp! Con tran mới thay còn đo được. Chứ con tran cũ chết rồi bác bảo em đo thế nào?
                        Chả hiểu bạn đo con cũ đã hỏng làm gì ?
                        Thất nghiệp :(

Comment

bạn đo con cũ làm gì. Đo thấy hỏng thì vứt đi thay con mới vào. Còn con mới thì đo xem chân cẳng thế nào mà lắp vào mạch

Comment

Vâng! cảm ơn các bác đã vào tham gia! Vấn đề từ đầu là em nhờ các khoanh vùng giùm em xem hỏng tại đâu, chứ em không cần phải chỉ cho em cách đo, vì điều đó làm mất thì giờ của nhiều người.
                            Em xin tổng kết lại là: con sạc đa năng của em chết rồi. Mua một cái mới không khó vì chỉ vài chục ngàn thôi, nhưng mình biết tý thì cứ kiểm tra và thay thử, nhưng kết quả lại không như ý muốn. Đã biết tý nhưng không giải quyết được thì cũng thấy hơi tự ái, lực bất tòng tâm đành nhờ các bác.
                            Em đã thay hết các linh kiện rồi, chỉ trừ biến áp xung là chưa thôi (nếu các bác yêu cầu em tháo nốt biên áp xung em sẽ tháo nốt luôn). Sau khi thay, em cấp nguồn thử thì mạch vẫn không dao động. Gỡ transistor ra để kiểm tra lại thì vẫn tốt. Kết luận là việc cấp nguồn đúng.
                            Vậy phải có chỗ nào chưa đúng chứ? em mới đi dò lại datasheet thì mới phát hiện trên thực tế có ít nhất hai loại tran có ký hiệu 13001 có thứ tự chân khác nhau (các bác xem datasheet thì thấy nó chỉ khác mấy chữ cái đầu thôi). Lên em mới lăn tăn là: không biết hai con tran này có cùng loại, cùng chỉ tiêu điện không? Liệu em có sai sót ở chỗ nào không?
                            Kinh mong các bác trở lại lần nữa giúp em!

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                              Sạc của tàu nó thường có con opamp (1 chấm đen thui, tụi em gọi là IC _ứt gà ) con này dễ bị die lắm!
                              nó nằm ở chỗ nào vậy bác? bác chỉ trên sơ đồ hoặc đánh dấu giùm trên cái hình em đã pót lên đấyClick image for larger version

Name:	sac da nag.jpg
Views:	1
Size:	97.5 KB
ID:	1351472
                              Last edited by thinh3007; 14-10-2011, 15:02.

Comment

Về tác giả

Collapse

thinh3007 Tìm hiểu thêm về thinh3007

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X