Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp dùm nha! Điều khiển động cơ DC bằng VĐK.. (đề tài môn học tốt nghiệp!)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp dùm nha! Điều khiển động cơ DC bằng VĐK.. (đề tài môn học tốt nghiệp!)

Các bác vào xem và giúp đỡ dùm em nha!

E học khoa điện, mà thi tốt nghiệp lại học môn Vi Điều Khiển, học trong vòng có 4 tuần thui, chưa kịp hiểu gì mà thầy bắt làm bài nộp lấy điểm quá trình. em bí quá rồi, bác nào có thể cứu được em xin đội ơn lắm lắm.chỉ còn 2 tuần nữa em phải nộp, mà em chưa có khái niệm gì về ASSEMBLY và 8051 cả.
    Đây là bài của em :

Viết chương trình điều khiển động cơ thông qua VĐK qua giao tiếp cổng COM như sau:
    - Máy tính có khả năng điều khiển động cơ chạy hay dừng hoặc thay đổi tốc độ động cơ
    - VĐK nhận yêu cầu điều khiển từ máy tính và điều khiển động cơ.

Em chẳng biết gì hết, các bác giúp dùm, ko thì em chết mất. em chỉ cần có hướng làm thôi cũng mừng lắm rồi. cảm ơn các bác nhiều lắm!

Phu Hai
    nguyenphuhai85@yahoo.com
    0939305569

Cái thay đổi tốc độ bạn có thể làm bằng PWM còn cái giao tiếp máy tính thì mình e là khó vì chỉ còn có hai tuần đề có thể hướng dẩn một người chưa bít nhìu về vdk . Nhưng nếu cố thì không phải không có khả năng bạn có thể liên lạc qua email sign bên dưới .
    Mạch nạp Little Programmer
    MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

Cảm ơn Bác "Phucthinhhel" (tạm gọi như vậy vì e ko biết tên) nhiều lắm! bài này là bài tiểu luận để lấy điểm quá trình 30%,nhưng không làm được thì cũng như thi rớt,mà lại là môn tốt nghiệp mới đau chứ, hic!!. Trước giờ e chưa học tí gì về lập trình nên gà lắm, mong bác giúp đỡ em. e đã gửi mail cho bác rồi đó.

Comment

Hôm nay checkmail thấy các bác quan tâm bài của e nhiều, cảm ơn các bác lắm. Thành thật mong được giúp đỡ.

Comment

Bác phucthinhel ơi e đã nhận được mail của bác rồi, mong bác mau mau cứu e nha.

Comment

Các cao thủ ơi giúp dùm em với, thời gian cứ trôi qua mà bài thì chưa làm được gì.e phải hoàn thành trước Tết. các bác giúp dùm e đi. E seach trên mạng toàn là sơ đồ kết nối chứ không thấy gì về VDK bằng ASM cả. !

Comment

Nguyên văn bởi daikimgia Xem bài viết
              Các bác vào xem và giúp đỡ dùm em nha!

E học khoa điện, mà thi tốt nghiệp lại học môn Vi Điều Khiển, học trong vòng có 4 tuần thui, chưa kịp hiểu gì mà thầy bắt làm bài nộp lấy điểm quá trình. em bí quá rồi, bác nào có thể cứu được em xin đội ơn lắm lắm.chỉ còn 2 tuần nữa em phải nộp, mà em chưa có khái niệm gì về ASSEMBLY và 8051 cả.
              Đây là bài của em :

Viết chương trình điều khiển động cơ thông qua VĐK qua giao tiếp cổng COM như sau:
              - Máy tính có khả năng điều khiển động cơ chạy hay dừng hoặc thay đổi tốc độ động cơ
              - VĐK nhận yêu cầu điều khiển từ máy tính và điều khiển động cơ.

Em chẳng biết gì hết, các bác giúp dùm, ko thì em chết mất. em chỉ cần có hướng làm thôi cũng mừng lắm rồi. cảm ơn các bác nhiều lắm!

Phu Hai
              nguyenphuhai85@yahoo.com
              0939305569
              bạn có thể sử dụng matlab để giao tiếp với VDK:
              đơn giản nhất không cần giao diện chi phức tạp nhé:
              bạn cứ mở matlab lên, đánh vài câu lệnh như sau:
              s=serial('COM1');
              fopen (s);
              fprintf(s,%d,giá trị) ; giá trị là biến điều khiển động cơ.ví dụ 0 dừng, 1 chạy, các số khác là tốc độ chẵn hạn.

trong VDK bạn lập trình như sau:
              org 0
              ljmp main
              org 000bh
              sjmp in_0
              org 0023h
              sjmp thu
              org 0030h
              main:
              mov ie,#10010010b
              mov scon,#01010010b
              mov tmod,#00100001b
              mov th1,#0F9h
              mov tl1,#0
              setb tr1
              loop:
              cjne r7,#0,kt
              setb p1.0 ;dừng động cơ
              sjmp loop

kt:
              cjne r7,#1,dk
              clr p1.0 ;động cơ chạy 100%
              sjmp exit
              dk:
              clr p1.0
              mov r6,r7
              setb tf0
              cjne r6,#0,$
              mov a,#100
              subb a,r7
              mov r6,a
              setb p1.0
              setb tf0
              cjne r6,#0,$
              exit:
              ret

thu:
              clr ri
              mov a,sbuf
              mov r7,a
              reti

in_0:
              clr tr0
              mov th0,#high(-100)
              mov tl0,#low(-100)
              setb tr0
              dec r6
              reti
              end

ko biết đúng không có j mình sẽ sửa lại bây giờ ngủ đã.chúc thành công
              Last edited by tranpic; 15-01-2008, 08:49.

Comment

giải thích về chương trinh của mình:
                P1.0 tạo xung điều khiển tốc độ động cơ. Mức 0 là mức tích cực.
                khi bạn dùng matlab truyền giá trị 0 động cơ dừng, 1 động cơ chạy 100% tốc độ
                khi bạn truyền 1 số bất kì (n<100,khác 0 và 1) động cơ sẽ chạy n% tốc độ.
                vậy thôi mình chưa test chương trình nên ko biết thế nào, bạn làm thử đi nhé.

Comment

E đang như thằng mù đi trong đám mưa thì được bác cứu về nè, cảm ơn bác nhiều lắm. Nhưng bàc giúp e thì giúp cho trót nha,e chưa có học matlap sao biết làm, bác giúp e luôn đi nha. Tuần sau e phải nộp bài rồi.

Comment

E đang như thằng mù đi trong đám mưa thì được bác cứu về nè, cảm ơn bác nhiều lắm. Nhưng bàc giúp e thì giúp cho trót nha,e chưa có học matlap sao biết làm, bác giúp e luôn đi nha. Tuần sau e phải nộp bài rồi.
                    pác dùng C đi cho đơn giản
                    |

Comment

Nguyên văn bởi Brilliant Xem bài viết
                      pác dùng C đi cho đơn giản
                      Thầy kêu dùng ASM mà làm bằng C chắc ổng cho zero luôn quá!

Comment

matlab bạn chỉ cần đánh những câu lệnh như đã nêu là được rồi mà. Đâu có gì nữa đầu.

Comment

Mình chưa học matlap nên chưa biết sử dụng đâu. thôi khi nào bạn lên mạng thì sms mình nha, chỉ mình chút xíu thôi. thanks.

Comment

Mình chưa học matlap nên chưa biết sử dụng đâu. thôi khi nào bạn lên mạng thì sms mình nha, chỉ mình chút xíu thôi. thanks.
                            xin lỗi bạn trong chương trình mình viết còn thiếu 1 chút; mã truyền từ máy tính về VDK là mã ASCII mà các phép tính mình dựa trên DEC nên cần có bảng để tra lại các số từ PC gửi về.

Comment

trời,lúc đầu còn hơi rối rắm chút thôi, bi giờ thì bốc khói thiệt roài đó !!!

Comment

Về tác giả

Collapse

daikimgia Tìm hiểu thêm về daikimgia

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X