Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] Mạch Báo Tràn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Mạch Báo Tràn

Chào các bạn !
    mình vừa thiết kế xong một mạch đếm thuận/nghịch từ 0-9999.(Xem file mô phỏng mình đính kèm)
    và mình có một mạch báo động bằng IC 555.
    giờ mình muốn tận dụng mạch này để làm mạch báo tràn (khi đếm đến 9999 mạch báo động sẻ kêu)
    Mình suuy nghĩ như sau:
    khi đếm lên đến 9999 thì tại ngõ ra của IC 74192 có 2 chân Q0 và D3 ở mức cao, mình lấy 2 giá trị này ở 4 IC và cho vào các cổng AND để đưa về một ngõ ra duy nhất như sau:

sau đó lấy ngõ ra này điều khiển IC 555.
    Các bạn xem giúp mình xem mình suy nghĩ như thế có đúng không ?? sao mình làm mạch ra nó lại không đúng với mong muốn của mình ( 9999 thì báo động) có cách nào khác không?? mong các bạn giúp đỡ !
    Attached Files

ai giúp dùm mình vấn đề này với !!???

Comment

Không như mong muốn là sao ta ? Mình thấy ý của Bạn ok gòy nhưng Bạn lấy ngỏ ra cổng AND kick 555 như thế nào? Mình nghĩ nên cho 555 chạy // luôn còn cái loa thì chịu tác động của ngỏ ra cổng AND. Khi nào tới 9999 cổng AND kích BJT =>loa kêu vì 555 hoạt động sẳn.

Comment

Việc gì tốn nhiều AND thế nhỉ,xem datasheet bảng trạng thái của 74192 chân 12 13 khi nó ở số 0 và số 9 ở mức nào,từ đó lấy ra xử lý thôi.
        khi nó đếm đến 9 thì có 1 xung đưa qua con khác để đếm lên chứ,dựa vào xung này mà điều khiển cái gì đó.
        Phần cứng thiết kế khó hiểu,cụ thể là chỗ đếm lên đếm xuống mắc mấy cổng NAND làm gì thế nhỉ,sao ko thay bằng cái nút bấm.
        ĐT: 0972 20 58 68
        Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi nguyentot90 Xem bài viết
          Không như mong muốn là sao ta ? Mình thấy ý của Bạn ok gòy nhưng Bạn lấy ngỏ ra cổng AND kick 555 như thế nào? Mình nghĩ nên cho 555 chạy // luôn còn cái loa thì chịu tác động của ngỏ ra cổng AND. Khi nào tới 9999 cổng AND kích BJT =>loa kêu vì 555 hoạt động sẳn.
          Ý này cũng hay đó, để mình kiểm tra lại thử xem có khả thi hơn các kích cho IC 555 hoạt đông không

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
          Việc gì tốn nhiều AND thế nhỉ,xem datasheet bảng trạng thái của 74192 chân 12 13 khi nó ở số 0 và số 9 ở mức nào,từ đó lấy ra xử lý thôi.
          khi nó đếm đến 9 thì có 1 xung đưa qua con khác để đếm lên chứ,dựa vào xung này mà điều khiển cái gì đó.
          Phần cứng thiết kế khó hiểu,cụ thể là chỗ đếm lên đếm xuống mắc mấy cổng NAND làm gì thế nhỉ,sao ko thay bằng cái nút bấm.
          Mấy cổng NAND đó là xung Ck đó bạn, mình lấy xung Ck vẽ sẵn thêm vào vậy thôi( dùng nút bấm gọn hơn)
          Vậy mình có 1 xung đó, giờ mình nối vào 1 Flip flop JK( nối J và K lên Nguồn hết) sau đó lấy ngõ ra của Flip Flop JK điều khiển IC 555.như thế này:

mình hiểu ý bạn, và đã mô phỏng nhưng nếu vậy mình gặp phải khó khăn ở chỗ:
          - Kết quả nhảy twf 9999 về 0 thì xung mới được tạo ra.(=>Ngõ ra Q của FF JK đổi trạng thái )
          - Trạng thái Q chỉ đổi khi mạch đếm lặp lại đến 9999.
          Mình muốn đươn giản là khi mạch đếm ở 9999 thì có tín hiệu điều khiển IC 555 hoạt động(kêu), sau đó mạch trở về 0 thì tín hiều này mất(Ngưng kêu)

Comment

Nguyên văn bởi lee_trieu Xem bài viết
            Ý này cũng hay đó, để mình kiểm tra lại thử xem có khả thi hơn các kích cho IC 555 hoạt đông không

Mấy cổng NAND đó là xung Ck đó bạn, mình lấy xung Ck vẽ sẵn thêm vào vậy thôi( dùng nút bấm gọn hơn)
            Vậy mình có 1 xung đó, giờ mình nối vào 1 Flip flop JK( nối J và K lên Nguồn hết) sau đó lấy ngõ ra của Flip Flop JK điều khiển IC 555.như thế này:

mình hiểu ý bạn, và đã mô phỏng nhưng nếu vậy mình gặp phải khó khăn ở chỗ:
            - Kết quả nhảy twf 9999 về 0 thì xung mới được tạo ra.(=>Ngõ ra Q của FF JK đổi trạng thái )
            - Trạng thái Q chỉ đổi khi mạch đếm lặp lại đến 9999.
            Mình muốn đươn giản là khi mạch đếm ở 9999 thì có tín hiệu điều khiển IC 555 hoạt động(kêu), sau đó mạch trở về 0 thì tín hiều này mất(Ngưng kêu)
            loa kêu mãi hay chỉ kêu 1 thời gian,thay vì đưa vào con FF thì đưa vào 555 trước,mạch đơn ổn.
            Gmail:

Comment

loa kêu mãi hay chỉ kêu 1 thời gian,thay vì đưa vào con FF thì đưa vào 555 trước,mạch đơn ổn.
              Nghĩa là 9999 thì phát ra tiếng kêu đến lúc mạch về 0000(9999 sau 1 xung đồng hồ mạch sẻ về lại 0000) thì ngưng đó bạn ??

Comment

Nghĩa là 9999 thì phát ra tiếng kêu đến lúc mạch về 0000(9999 sau 1 xung đồng hồ mạch sẻ về lại 0000) thì ngưng đó bạn ??
                vậy thì cứ 555 dơn ổn mà chơi thôi.
                Gmail:

Comment

vậy thì cứ 555 dơn ổn mà chơi thôi.
                  Mình không hiểu như thế này, khi đếm tới 9999 sao 1 xung nữa thì mạch trả về 0000 khi đó mới có 1 xung tạo ra.
                  vậy thì lúc báo động là 0000 chứ đâu phải 9999. làm sao cho nó báo động ở 9999 và nhảy lên 0000 thì ngưng ????

Comment

Mình không hiểu như thế này, khi đếm tới 9999 sao 1 xung nữa thì mạch trả về 0000 khi đó mới có 1 xung tạo ra.
                    vậy thì lúc báo động là 0000 chứ đâu phải 9999. làm sao cho nó báo động ở 9999 và nhảy lên 0000 thì ngưng ????
                    Như thế này hay là khác nữa.
                    Attached Files
                    Gmail:

Comment

Như thế này hay là khác nữa.
                      cảm ơn bạn nhiều nha !
                      Sẵn tiện bạn cho mình hỏi, mình ráp khối báo động đã thành công theo sơ đồ sau:

Nếu đổi lại ráp mạch phi ổn như bạn liệu có phát ra âm thanh báo động ko bạn>>

Comment

cảm ơn bạn nhiều nha !
                        Sẵn tiện bạn cho mình hỏi, mình ráp khối báo động đã thành công theo sơ đồ sau:

Nếu đổi lại ráp mạch phi ổn như bạn liệu có phát ra âm thanh báo động ko bạn>>
                        ko đc vì mạch của mình là đơn ổn mà,mạch của bạn là đa ổn,phải là đa ổn thì mới có âm thanh đc,nếu bạn muốn vậy thì chân 3 của mạch đơn ổn nối vào chân 4 của 2 con đa ổn.

mà góp ý tí,sao là phải ráp mạch âm thanh này,sao ko mua con chip nhạc or cái loa beep như trong máy tính.
                        Gmail:

Comment

ko đc vì mạch của mình là đơn ổn mà,mạch của bạn là đa ổn,phải là đa ổn thì mới có âm thanh đc,nếu bạn muốn vậy thì chân 3 của mạch đơn ổn nối vào chân 4 của 2 con đa ổn.

mà góp ý tí,sao là phải ráp mạch âm thanh này,sao ko mua con chip nhạc or cái loa beep như trong máy tính.
                          Mình có con IC UM66 đấy chứ !

Vậy bạn hướng dẫn mình cách để gháp vào mạch đếm cho nó báo động luôn nha ! vì chỉ có 1 xung thì mình không hiểu cách để duy trì có nó phát ra âm thanh ở 9999. (nhảy đến 0000 mới ngừng kêu)
                          ???

Comment

Mình có con IC UM66 đấy chứ !

Vậy bạn hướng dẫn mình cách để gháp vào mạch đếm cho nó báo động luôn nha ! vì chỉ có 1 xung thì mình không hiểu cách để duy trì có nó phát ra âm thanh ở 9999. (nhảy đến 0000 mới ngừng kêu)
                            ???
                            muốn duy trì thì bạn thay đổi giá trị RC chân số 6,7 555,cái này trên google rất nhiều,có cả pm tính toán nữa.
                            chân 3 của 555 bạn kích con tran NPN cấp nguồn cho UM66.
                            Gmail:

Comment

muốn duy trì thì bạn thay đổi giá trị RC chân số 6,7 555,cái này trên google rất nhiều,có cả pm tính toán nữa.
                              chân 3 của 555 bạn kích con tran NPN cấp nguồn cho UM66.
                              Rồi mình hiểu rồi , cảm ơn bạn rất nhiều !

Comment

Về tác giả

Collapse

lee_trieu Tìm hiểu thêm về lee_trieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X