Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ai rành về tự động hóa thì giúp em vs ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ai rành về tự động hóa thì giúp em vs ạ

Chào các bro, mọi người ai rành về tự động hóa thì xin giúp em về vấn đề này vs ạ!
    Em có 1 động cơ điều khiển thanh sắt trượt trên thanh ray, bây giờ mình làm sao để biết được thanh sắt đã trượt đưuọc quãng đường là bao nhiêu mét trên thanh ray, em nghe nói là cần phải kết nối vs encoder và biến tần, hoặc là HMI. Nói chính xác là bây giờ em cần hiển thị được quãng đường mà thanh sắt đi được thông qua 1 thiết bị nào đó. HMI hoặc biến tần! ai rành mấy thứ này giúp em với ạ.

Còn cách nữa là dùng động cơ bước.

Comment

biến tần không thể đo chính xác được quãng đường đi, do động cơ không đồng bộ, bởi vậy mấy cái thang máy nó dùng cái móng ngựa là cặp thu phát hồng ngoại , cặp hai bên sợi dây dù có kẹp lá nhôm để biết vị trí thang ở chổ nào.
      Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Đặt nhiều thanh ray nằm ngang cho thanh sắt trượt lên thanh ray.Dưới thanh ray là bánh xe, đếm số vòng bánh xe x chu vi bánh xe là ra quãng đường thanh sắt đã đi.

Comment

nếu quãng đường di chuyển của thanh sắt nằm trong khoảng 60~500mm thì dùng cảm biến đo khoảng cách cho tiện.
          quãng đường dài hơn thì phải dùng encoder / động cơ bước mới cho được con số chính xác.

Comment

Nếu gắn được vòng đo xung trên động cơ thì có thể đo xung để tính hoặc là gắn cặp thu phát hồng ngoại còn không có thì bác làm cái bánh xe giống như xe đo chiều dài mà bên điện lực dùng để đo dây ấy.
            Phát triển module điểu khiển, lập trình nhúng... M: 0906.28.70.28

Comment

Nguyên văn bởi ladykiller Xem bài viết
              biến tần không thể đo chính xác được quãng đường đi, do động cơ không đồng bộ, bởi vậy mấy cái thang máy nó dùng cái móng ngựa là cặp thu phát hồng ngoại , cặp hai bên sợi dây dù có kẹp lá nhôm để biết vị trí thang ở chổ nào.
              chắc bác là dân thang máy chính hiệu nên mới dùng thuật ngữ chuyên nghành ấy nhỉ. em cũng đau đầu về vấn đề này mà chưa biết giải quyết sao..... hazzzz

Comment

theo em tìm hiểu trong mấy ngày qua thì muốn hiển thị được kích thước thì chỉ có 1 cách là kết nối vs LCD, sau đó viết chương trình lên con at hay 89 thì mới được, hazz, mà bên vđk lại ko rành. Rõ khổ

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                  Đặt nhiều thanh ray nằm ngang cho thanh sắt trượt lên thanh ray.Dưới thanh ray là bánh xe, đếm số vòng bánh xe x chu vi bánh xe là ra quãng đường thanh sắt đã đi.
                  èo, như thế thì em lấy thước đo cũng được mà bác. hic hic

Comment

Nguyên văn bởi phi_cong_anh Xem bài viết
                    bạn không nói rõ là thanh sắt đó trượt trong khoảng dài bao nhiêu , bạn đo có độ phân giải bao nhiêu , micro-met , m/m, cm , hay km ??? và hiển thị dữ liệu như thế nào , kim chỉ chị , hay bánh xe số hoặc hiển thị số màn hình LCD hay ;là màn hình LED v.v , đọc mấy bài bạn viết mà chẳng thấy thông tin nào cụ thể cả , thông tin càng chi tiết thì sẽ được nhiều ý kiến tư vấn cụ thể hơn bạn à .

Comment

Với trình độ thế này không nên học tự động hóa. Bánh xe là encoder đấy, viết chương trình vào MCU hiện kết quả lên lcd.

Comment

chắc bác là dân thang máy chính hiệu nên mới dùng thuật ngữ chuyên nghành ấy nhỉ. em cũng đau đầu về vấn đề này mà chưa biết giải quyết sao..... hazzzz
                        Xin giới thiệu với bạn mình là nông dân chính hiệu, mình biết thang máy có cái gì vì mình hay đi quá giang thang máy bằng cách đứng trên nóc cabin bạn cần 1 cái encoder hoặc tương tự , bằng thu phát hồng ngoại hoặc hall và nam châm. Chậm quá thì dùng nam châm và con tắc từ nhưng sẽ mau hư
                        Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Về tác giả

Collapse

phi_cong_anh Tìm hiểu thêm về phi_cong_anh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X