Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch đa hài đơn ổn dùng 555 không hoạt động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch đa hài đơn ổn dùng 555 không hoạt động

mình ráp mạch đa hài đơn ổn dùng 555 với ý đồ là khi mình nhấn nút nhấn để cấp mass vào chân 2 thì ở chân 3 cấp xung cho led sáng 10s rồi tự tắt,nhưng mình làm hoài ko được,vì led cứ sáng hoài,nhấn nút nhấn thì led tắt,nhã nút nhấn thì led sáng hoài,đã kiểm tra 555,tụ...ko hư gì hết vì khi mình chuyển qua mạch đa hài lưỡng ổn thì mạch chạy bình thường,mình pó tay rồi,ko biết hư chổ nào nữa,mình chắc chắn là lắp đúng vì mình lắp đi lắp lại mấy chục lần rồi.
    -Giúp mình với mình cần làm mạch này gấp để làm cho công ty.
    -Ai rảnh thì hẹn ra gạp mặt giúp mình,mình hậu tạ. 0916759916,mình ở bình thạnh, cư xá thanh đa,
    - có bạn nào học ở tôn đức thắng ko (trung cấp)

sao đa hài lại dùng 555 , sao ko dùng tran và tụ , trở ...

Comment

mạch dao động thì phải chỉ rõ chu kì (thời gian sáng tắt ) thì mới tính đc chứ

Comment

Nguyên văn bởi thanhcarlos Xem bài viết
        mình ráp mạch đa hài đơn ổn dùng 555 với ý đồ là khi mình nhấn nút nhấn để cấp mass vào chân 2 thì ở chân 3 cấp xung cho led sáng 10s rồi tự tắt,nhưng mình làm hoài ko được,vì led cứ sáng hoài,nhấn nút nhấn thì led tắt,nhã nút nhấn thì led sáng hoài,đã kiểm tra 555,tụ...ko hư gì hết vì khi mình chuyển qua mạch đa hài lưỡng ổn thì mạch chạy bình thường,mình pó tay rồi,ko biết hư chổ nào nữa,mình chắc chắn là lắp đúng vì mình lắp đi lắp lại mấy chục lần rồi.
        -Giúp mình với mình cần làm mạch này gấp để làm cho công ty.
        -Ai rảnh thì hẹn ra gạp mặt giúp mình,mình hậu tạ. 0916759916,mình ở bình thạnh, cư xá thanh đa,
        - có bạn nào học ở tôn đức thắng ko (trung cấp)
        đưa mạch bạn làm lên xem .

Nguyên văn bởi hd9x_pro Xem bài viết
        sao đa hài lại dùng 555 , sao ko dùng tran và tụ , trở ...
        có ai cấm dùng 555 đâu bạn.
        ĐT: 0972 20 58 68
        Gmail:

Comment

Mới học điện tử cũng làm vài cái mạch đùng 555..
          Cứ đùng phầm mềm 555 timer ròi gõ nguồn cấp, thời gian on, thời gian off là nó tính toán giá trị cho mình hết ah

Comment

phân mềm 555 timer ak ,cái này chưa nghe , nhưng chắc hay hem , bác có thì up cho em mở rộng tầm mắt ...
            còn các công thức tính có hết trên mạng

Comment

thì mình dùng phần mềm 555,chọn timer 10s, cho ra tụ là 100u, R là 100k, mình lắp đúng hết,mình lắp mạch đơn ổn dùng 555 trong kỷ thuật xung đó,thậm chí mình mở youtube lên làm y chang như họ làm,vậy nà vừa cấp nguồn thì led đã sáng mới đau chứ, đúng của nó là khi cấp nguồn thì chân 3 ở mức thấp led tắt,khi cấp mass vào chân 2 thì chân 3 lên mức cao led sáng trong khoảng thời gian 1,1.RC, tức thiệt, Mình nghi con 555 có vấn đề quá dù mình đã thay 3 con rồi,nhưng khi mình chuyển qua lắp mạch lưỡng ổn thì nó chạy bình thường mới ghê.
              Attached Files
              Last edited by thanhcarlos; 25-02-2013, 11:50.

Comment

BAN THAM KHẢO BÀI NÀY XEM
                555.rar

Comment

555 bị lỗi, mới ra trường cao thắng mua con khác lắp chạy ok rồi, nó bị hư mà lắp mạch lưỡng ổn vẫn đc mới ghê chứ.
                  Nhưng cho mình hỏi,khi chân 2 xuống thấp thì chân 3 lên cao,nhưng mình muốn khi chân 3 đang ở mức cao thì cho xuống thấp ngay dù thời gian vẫn còn. ví dụ mình cho nó chạy 10s nhưng khi đang 6s thì mình muốn nó trở lại như ban đầu.
                  Mình lắp nút reset làm sao hả các bạn
                  Last edited by thanhcarlos; 25-02-2013, 16:17.

Comment

mình tìm ra rồi,thì ra mạch này chân 4 ko nối với chân 8 cũng được,muốn reset thì kích mass vào chân 4

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhcarlos Tìm hiểu thêm về thanhcarlos

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X