Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc xung cho acquy 48V (4 acquy 12V nối tiếp)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch sạc xung cho acquy 48V (4 acquy 12V nối tiếp)

Chào các anh, hiện tại em đang làm đề tài về bộ sạc xung cho acquy, yêu cầu sạc cho 4 bình acquy 12V - 60Ah.
    Em đã tìm hiểu 1 thời gian nhưng vẫn chưa thu được kết quả gì, vì đa phần các mạch sạc em tìm hiểu chỉ sạc cho acquy dung lượng thấp. Mục tiêu của em là theo hướng nghiên cứu về sơ đồ nguyên lý, cách thức hoạt động của 1 bộ sạc cụ thể (em dùng để sạc acquy xe ô tô điện). Em có xem qua mạch sạc của nhiều hãng và thấy nó khá phức tạp, việc thiết kế lại nó thì em gần như không thể ạ. Mong các anh khai sáng cho em hướng đi và hướng nghiên cứu với ạ.

thì đầu tiên là cái mạch ổn dòng. ví dụ mặc định là dòng max = 1/10 dung lượng. thêm cái mạch đo áp ác qui để điều khiển các giai đoạn khác nhau thì dòng khác nhau. đến khi áp đầy thì ngắt dòng. khi áp dưới mức nào đó thì lại sạc... chắc là dùng vdk dễ hơn....

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
      thì đầu tiên là cái mạch ổn dòng. ví dụ mặc định là dòng max = 1/10 dung lượng. thêm cái mạch đo áp ác qui để điều khiển các giai đoạn khác nhau thì dòng khác nhau. đến khi áp đầy thì ngắt dòng. khi áp dưới mức nào đó thì lại sạc... chắc là dùng vdk dễ hơn....
      Cái quan trọng là em nắm được kha khá về cách thức của 1 cái mạch sạc rồi đấy, nhưng mà em cần là cái sơ đồ mạch thực tế nó thế nào ấy ạ. Mà cái đó thì không biết tìm ở đâu hết ạ.

Comment

Nguyên văn bởi bboylion00 Xem bài viết
        Cái quan trọng là em nắm được kha khá về cách thức của 1 cái mạch sạc rồi đấy, nhưng mà em cần là cái sơ đồ mạch thực tế nó thế nào ấy ạ. Mà cái đó thì không biết tìm ở đâu hết ạ.
        Bạn làm đề tài hay bạn photocopy đề tài của người khác thế. Nếu bạn học và có kiến thức ở trong đầu thì chỉ cần xem một vài mạch có nguyên lý gần giống rồi từ đó bạn sẽ sáng tạo ra tiếp chứ. Đây lại nói tìm hoài không thấy nên lên diễn đàn xin vậy thấy là chỉ để copy thôi đúng không. Nếu thế thì làm đề tài làm gì....

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết

Bạn làm đề tài hay bạn photocopy đề tài của người khác thế. Nếu bạn học và có kiến thức ở trong đầu thì chỉ cần xem một vài mạch có nguyên lý gần giống rồi từ đó bạn sẽ sáng tạo ra tiếp chứ. Đây lại nói tìm hoài không thấy nên lên diễn đàn xin vậy thấy là chỉ để copy thôi đúng không. Nếu thế thì làm đề tài làm gì....
          Bác chưa hiểu ý em à? Hướng đề tài của em là nghiên cứu 1 bộ sạc với yêu cầu như trên đã có trên thị trường (Có nghĩa là em mua 1 bộ sạc của 1 hãng nào đó về chứ không tự thiết kế), chứ không phải em đi thiết kế 1 bộ sạc như thế bác ạ.

Comment

Nguyên văn bởi bboylion00 Xem bài viết
            Bác chưa hiểu ý em à? Hướng đề tài của em là nghiên cứu 1 bộ sạc với yêu cầu như trên đã có trên thị trường (Có nghĩa là em mua 1 bộ sạc của 1 hãng nào đó về chứ không tự thiết kế), chứ không phải em đi thiết kế 1 bộ sạc như thế bác ạ.
            Vậy thì. Bạn tìm mua một bộ sạc nào đó đáp ứng được yêu cầu của bạn rồi nghiên cứu theo như ý của bạn là xong mà.

Comment

chắc bạn ấy muốn chỉ ra nguyên lý cụ thể của từng linh kiện trong 1 mạch cụ thể nào đó. vụ này chủ thớt phải vẽ mạch up lên đây thì may ra có bạn nào rảnh giúp phân tích...

Comment

Về tác giả

Collapse

bboylion00 Tìm hiểu thêm về bboylion00

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X