Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch đảo chiều động cơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch đảo chiều động cơ

thầy giao cho mình cái đồ án môn học là làm băng chuyền phân loại và đếm sản phẩm, ở phần phân loại mình sử dụng động cơ và phân loại bằng cách đảo chiều, mình tìm trên mạng thì thấy toàn là mạch cầu H. mình làm theo nhiều lần bằng trans nhưng trans k khởi động động cơ nổi, với lại trans bị chết. nên mình suy nghĩ được một mạch như sau
    Click image for larger version

Name:	dao chieu.jpg
Views:	1
Size:	64.5 KB
ID:	1417484
    mạch này mình làm rồi, nó đảo chiều thì rất OK, nhưng không hiểu sao nó chạy đôi lúc lại bị dính relay( có xung kích thì relay tác động, hết xung kích nó không nhả ra), phải có vài xung kích tiếp theo thì nó mới nhả ra. không biết do xong kích sau nên nó nhả hay do thời gian lâu nên nó nhả. hi vọng ai biết sẽ giúp mình nhá. ở relay thứ 2 cũng dùng mạch kích tuong tự, D1, D2 là led phát thu hồng ngoại, nguồn của mạch kích là 9V DC, trans trong mạch này mình sử dụng C1815
    thank
    hoangduc2304

01884653780

mạch này làm sao mà đảo chiều

Comment

Nguyên văn bởi datinhlakho2 Xem bài viết
      thầy giao cho mình cái đồ án môn học là làm băng chuyền phân loại và đếm sản phẩm, ở phần phân loại mình sử dụng động cơ và phân loại bằng cách đảo chiều, mình tìm trên mạng thì thấy toàn là mạch cầu H. mình làm theo nhiều lần bằng trans nhưng trans k khởi động động cơ nổi, với lại trans bị chết.
      thank
      Về nguyên lý cơ bản thì mạch bạn Ok đấy, Mạch của bạn đôi khi bị dính relay là bình thường thôi, lỗi này là do con opamp gây ra đó, trên diễn đàn đã có bài viết tổng hợp về opamp thì con 741 được đánh giá là khá tồi vì mắc thông thường nó không cho ra áp mức 0 và 1 rõ ràng mà khoảng 2.5-5V, dĩ nhiên là có cách xử nó (hồi tiếp rườm rà), bạn kiếm con opamp khác đi như con LM358 được đánh giá khá cao đấy. Kiểm tra chứng thực dễ thôi, lúc relay bị dính khi đã off trans thì bạn đo chân B của trans bảo đảm lúc đó ko được 0V như mong muốn mà là 1.5-2.5V, như thế làm sao khóa trans được. Vả lại mình ko thấy bạn thiết kế diode xả dòng kickback cho cuộn dây relay kiểu đó trans chạy 1 thời gian ngắn là bị dòng kickback đá chết thôi. Còn cái cầu H thì đảo chiều chỉ là tác vụ nho nhỏ của nó thôi, công năng chính của nó là chịu đóng ngắt tần số cao cho băm xung PWM điều tốc động cơ, việc đó relay thánh cũng chả làm được.
      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
        Về nguyên lý cơ bản thì mạch bạn Ok đấy, Mạch của bạn đôi khi bị dính relay là bình thường thôi, lỗi này là do con opamp gây ra đó, trên diễn đàn đã có bài viết tổng hợp về opamp thì con 741 được đánh giá là khá tồi vì mắc thông thường nó không cho ra áp mức 0 và 1 rõ ràng mà khoảng 2.5-5V, dĩ nhiên là có cách xử nó (hồi tiếp rườm rà), bạn kiếm con opamp khác đi như con LM358 được đánh giá khá cao đấy. Kiểm tra chứng thực dễ thôi, lúc relay bị dính khi đã off trans thì bạn đo chân B của trans bảo đảm lúc đó ko được 0V như mong muốn mà là 1.5-2.5V, như thế làm sao khóa trans được. Vả lại mình ko thấy bạn thiết kế diode xả dòng kickback cho cuộn dây relay kiểu đó trans chạy 1 thời gian ngắn là bị dòng kickback đá chết thôi. Còn cái cầu H thì đảo chiều chỉ là tác vụ nho nhỏ của nó thôi, công năng chính của nó là chịu đóng ngắt tần số cao cho băm xung PWM điều tốc động cơ, việc đó relay thánh cũng chả làm được.
        cảm ơn bạn nha, để mình thay thử bằng con LM358 xem sao. còn diode xả dòng cho cuộn dây thì mình có thiết kế nhưng trong lúc vẽ sơ đồ đề post bài thì mình quên mất, tk bạn
        hoangduc2304

01884653780

Comment

sao bạn không thay bằng tran nhỉ.
          hãy làm theo cách của bạn!

Comment

theo nguyên tắc trong băng chuyền ko ai dùng động cơ 1 chiều với công suất nhỏ để hoạt động băng chuyền cả vì cái này công suất ko đáp ứng cho bằng chuyền được , bạn làm vậy thì chỉ có áp dụng trên mô hình thôi, muốn làm cho băng chuyền thì phải dùng động cơ 3 pha có công suất phù hợp , còn đảo chiều động cơ 3 pha thì chỉ cần đảo 2 trong 3 pha của động cơ thì động cơ tự đảo chiều , nhớ là kết hợp với hãm động năng nữa nhá bạn , mạch này thì dùng 3 cái contactor là tạm ok . 2 contac dùng đảo chiều , 1 cái dùng hãm , khi hãm cấp nguồn 1 chiều vào 2 trong 3 pha của động cơ đồng thời ngắt nguồn động lực ra . chúc bạN THÀNH CÔNG

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
              theo nguyên tắc trong băng chuyền ko ai dùng động cơ 1 chiều với công suất nhỏ để hoạt động băng chuyền cả vì cái này công suất ko đáp ứng cho bằng chuyền được , bạn làm vậy thì chỉ có áp dụng trên mô hình thôi, muốn làm cho băng chuyền thì phải dùng động cơ 3 pha có công suất phù hợp , còn đảo chiều động cơ 3 pha thì chỉ cần đảo 2 trong 3 pha của động cơ thì động cơ tự đảo chiều , nhớ là kết hợp với hãm động năng nữa nhá bạn , mạch này thì dùng 3 cái contactor là tạm ok . 2 contac dùng đảo chiều , 1 cái dùng hãm , khi hãm cấp nguồn 1 chiều vào 2 trong 3 pha của động cơ đồng thời ngắt nguồn động lực ra . chúc bạN THÀNH CÔNG
              cái này mình làm mô hình nhỏ thôi bạn ơi, chứ nếu làm thật thì phần phân loại mình dùng pittong thì nó sẽ dễ hơn rồi, cám ơn bạn đã góp ý nha
              hoangduc2304

01884653780

Comment

Nguyên văn bởi tjeunjnzah Xem bài viết
                sao bạn không thay bằng tran nhỉ.
                dùng trans thì phải dùng trans công suất, mà tính toán mấy cái đó mình không chắc lắm nên thôi dùng nó cho chắc
                hoangduc2304

01884653780

Comment

Nguyên văn bởi mrhuynh1991 Xem bài viết
                  mạch này làm sao mà đảo chiều
                  đảo chiều được mà, mình làm rồi, chạy cũng được lắm
                  hoangduc2304

01884653780

Comment

Về tác giả

Collapse

datinhlakho2 Tìm hiểu thêm về datinhlakho2