Thông báo

Collapse
No announcement yet.

bai tập vi xử lí

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bai tập vi xử lí

Click image for larger version

Name:	vi xu li.jpg
Views:	1
Size:	136.6 KB
ID:	1418673
    các a giúp e bài này với:
    cho 1 led ma trận 8x8., 1 ma trận phím 8x8,,4con led 7 thanh
    Yêu cầu của bài là:
    ấn phím nào thì led tương ứng sáng và giá trị led 7 thanh tăng lên 1..

bên trên em vẽ mạch ko biết là có đúng ko. mong các anh chỉ giáo thêm
    em xin cảm ơn

Siêu, thế là đúng rồi mà, có điều còn có nhiều cách nữa bạn ạ. Nhưng theo mình nghĩ hoàn toàn có thể không dùng đến 595 vẫn thực hiện được bài này.

Comment

có điều mình thấy người ta dùng cả 1 cụm 595 thì cũng chỉ là 3 dây thôi mà, sao ở đây dùng tới 4 phí mất 1 chân rồi? đường data in từ con sau nối vào data out của con trước đó, con đầu dãy thì nối vào CPU mà. Bạn up cái file proteus lên cho mình xin đựoc không? mình sẽ chuyển nó thành dạng không dùng 595 mà vẫn đủ chân để dùng.

Comment

file cua em day
        Attached Files

Comment

a sửa hộ em mà không dùng 595 vs..em đỡ tốn tiền mua thêm chip..và viết code cũng đơn giản hơn.hi..lập trình cho 74hc595 khó lắm

Comment

Mình sẽ sửa theo kiểu mà mình nghĩ là nó chạy được chứ mình không dám chắc khi làm mạch thật nó không gặp trở ngại gì vì mình chưa có cơ hội tiếp xúc với mấy cái này ở thực tế.

Comment

thực sự thì phần cứng bạn vẽ như vậy chỉ để mô phỏng được thôi chứ khi làm mạch thật phải thay đổi 1 số chỗ mạch mới chạy được!
              hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Đây là cách của mình tốn 28 chân không dùng 595 nhưng phần lập trình thì phải có thủ thuật thì may ra mới hoạt động ổn được bạn thử ngâm cứu xem nhé

Name:	1.jpg
Size:	120.3 KB
ID:	1385222

Comment

cái này anh nối chung chân..nên việc lập trình khó lắm....mà em gọi là không bết tí gi về lập trình luôn......anh giúp em phần code vs

Comment

vâng..thì khi làm mạch phải thêm điện trở ....cách đi dây..nữa chứ...ý em là mô phỏng còn chưa chạy thì làm mach kiểu gì hả anh

Comment

Chắc chắn là chạy bạn ạ. Vì tớ cũng đang thử code với chính cái mô hình đó. Giờ thất nghiệp nên code coi như học tập luôn. Nếu bạn muốn demo thì tớ có thể cho bạn file hex với file proteus nhưng muốn file code thì có vẻ tớ không cho được . Tớ chỉ có thể cho bạn 1 số gợi ý sườn thôi. Còn nếu bạn vẫn muốn file code có lẽ là inbox . Dưới đây tớ có đính kèm cái demo tớ đang làm đã quét riêng biệt được LED matrix với led 7 đoạn, còn quét keyboard thì cũng khá đơn giản.
                      Attached Files
                      Last edited by myth-coder; 19-09-2013, 19:14.

Comment

anh ơi nó chạy lung tung feng cả...anh thử dùng bản demo mà như kiểu quay video màn hình...mà ấn 1 nút thì led tương ứng sáng và giá trị led 7 thanh tăng lên 1........... còn code em nghiên cứu sau cũng đc...chứ thế kia thì thầy giáo ko chấp nhận đâu a

Comment

Cái đó không phải chạy lung tung đâu, nó có luật và dụng ý quét LED của tớ là vậy "0123" "1234" "2345" ... "6789" và trở lại từ đầu. Tớ làm vì tớ thấy cái đó tớ muốn làm chứ không phải làm bài cho cậu. Cậu đi học không phải tớ, cậu trả bài chứ không phải tớ. Nếu muốn như ý mà không phải suy nghĩ cậu có thể trả $ tớ sẽ làm theo đúng yêu cầu đảm bảo thầy cậu khi nhìn thấy bài làm cũng phải choáng.

Comment

uh..vì em thấy led đều sáng anh ah...4 led 7 thanh lạp trình lại là đc mà.......vậy a lấy bao nhiêu để mô phỏng cho em...em có thể bắn tiền qua điện thoại thôi

Comment

Nếu bạn cần sườn code mình có thể cho bạn để phát triển.

Name:	show.JPG
Size:	159.3 KB
ID:	1385366
                              Đây là thành quả của mình, có thể nhận đựoc > 1 phím 1 lúc nhưng do chân quét hàng chung chân với bàn phím nên các bạn đè nhiều phím sẽ dẫn đến hiển thị trên led ma trận và led 7 đoạn bị sai. Chỉ khi ấn phím sau đó nhả ra (keyPressed) thì đếm mới tăng để tránh hiện tượng người dùng đè phím. Thực ra mình muốn public mã nhưng sợ nếu ai đó gặp phải cái đề này thì lại lười chỉ cần đem nộp như vậy là được. Các bạn thông cảm nhé!

Comment

Về tác giả

Collapse

sieuvip921 Tìm hiểu thêm về sieuvip921

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X