Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về mạch đếm 0 - 9

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp về mạch đếm 0 - 9

Click image for larger version

Name:	aaa.jpg
Views:	1
Size:	68.9 KB
ID:	1419829
    Mình đã tét thử. led báo xung có nháy. led 7 đoạn chỉ sáng hình số 8 nhưnG lại không đếm. ai biết chỉ mình với. hay do con 74ls90 nó không đếm hoặc con 74ls47 nó không giải mã. Thanks nhiều.

Mình không biết bạn ứng dụng vào việc gì, nếu bạn dùng vi xử lý làm thì sẽ đơn giản hơn nhiều

Comment

Nguyên văn bởi nhtrung1980 Xem bài viết
      Mình không biết bạn ứng dụng vào việc gì, nếu bạn dùng vi xử lý làm thì sẽ đơn giản hơn nhiều
      Kiểu của nhà trường là bắt để báo cáo môn kĩ thuật số thôi bạn ạ. Mình làm mạch này cả đống tiền chưa chắc hiệu quả bằng 1 em MCU

Comment

Nếu vậy bạn cần phải kiểm tra các linh kiện như tín hiệu ra của ic 555 tại chân số 3 có tín hiệu ko, dùng VOM kiểm tra, sau đó đo nguồn của các con IC đằng sau coi có điện không, con led của bạn thuộc loại led nào dương chung hay âm chung, nhìn vào sơ đồ thấy con led 7 đoạn là dương chung, vậy các chân của IC xuất led nó ko có tín hiệu thì đèn sẽ sáng tất cả. bạn cần kiểm tra kỹ từng con 1 coi tín hiệu tầng nào ko có thì xử lý tầng đó, bạn làm mạch in lỗ hay tự vẽ mạch in, nếu bạn tự vẽ mạch in phải kiểm tra tiếp xúc có tốt hay không, nói chung kiểm tra tuần tự 1 từ nguồn vào, IC 555 rồi cứ thế mà kiểm tiếp. cách tốt nhất là bạn làm mạch mới, ráp từng phần 1, tầng 555 xong, kiểm có thấy có tín hiệu thì làm tầng tiếp theo.

Linh kiện bạn mua thường là loại rẻ tiền nên rất dễ chết, nên bạn cần làm tuần tự thôi, ko phải gấp, bạn nôn quá khi không chạy thời gian sửa chữa còn lâu hơn rất nhiều. Nếu sợ nó chết thì các IC nên mua cho nó cái đế như vậy là an toàn nhất, mỏ hàn mà chít lâu quá ic nó lên đường thì cũng như không

còn 1 vấn đề quan trọng nữa là cái mỏ hàn nó có bị rò rỉ điện hay ko, nếu bị thì mua cái mới là vừa rồi.

Comment

Về tác giả

Collapse

trogiup.ceo Tìm hiểu thêm về trogiup.ceo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X