Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách nâng dòng cho mạch nguồn.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách nâng dòng cho mạch nguồn.

Chào mọi người!!! chả là em đang phân vân cách tăng dòng cho mạch nguồn. ví dụ như mạch nguồn 12V 3A có sẵn, bây giờ mình muốn nâng dòng lên 5A, 10A hay thậm chí 15A thì mình làm cách nào hả mấy a pro, theo em được biết thì mình gắn trêm con TIP 2955, nhưng mà ứng với mỗi dòng khác nhau thì cách mắc chắc sẽ khác nhau. mấy a giúp em với, sắp thi ùi!!!!
    Last edited by phi_cong_anh; 01-06-2014, 11:26.

- có 1 con opto 4 chân, mắc nối tiếp thêm 1 biến trở vào 1 trong 2 chân bất kỳ bên thứ cấp áp thấp ấy mà vặn, sẽ được 1 dải nho nhỏ chênh nhau vài 3 vôn gì đó tùy thích
    - chưa thử, nhưng xác xuất thành công gần như 100%, theo quan điểm cá nhân thì nó tăng áp tăng luôn công suất trong 1 giới hạn nào đó...

Comment

Tks bác complete! nhưng ở đây e dùng con 78xx ổn định điện áp ngõ ra lun, bây giờ mình chỉ nâng dòng cho nó thôi ạh, cách của bác em chưa thông lắm ạ

Comment

Về mà học lại đi nhé , dòng thì làm gì có 5V , 10V , 15V
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
          Về mà học lại đi nhé , dòng thì làm gì có 5V , 10V , 15V
          Hơ! Bác mà gặp vụ này thì cứng họng nhé!
          Bàn bạc công việc, vừa bỏ điện thoại xuống thì con gái buông cho 1 câu: Bố chả biết gì cả, nước người ta đo bằng Lít chứ ai đo bằng mét!
          Hic! Chán chưa
          Tập đoàn MIN, MOD là đao phủ của tự do ngôn luận!

Comment

Mình chưa rõ ý định của bạn cho lắm nhưng nếu bạn muốn có nguồn 12V/5A (hay 12V/10A) từ nguồn có sẵn 12V/3A là không được rồi. Vì theo nguyên tắc cung cấp điện thì công suất ra không bao giờ lớn hơn công suất nguồn cấp được chỉ có thể nhỏ hơn hoặc bằng thôi.

Comment

Nguyên văn bởi phi_cong_anh Xem bài viết
              Chào mọi người!!! chả là em đang phân vân cách tăng dòng cho mạch nguồn. ví dụ như mạch nguồn 12V 3A có sẵn, bây giờ mình muốn nâng dòng lên 5V, 10V hay thậm chí 15V thì mình làm cách nào hả mấy a pro, theo em được biết thì mình gắn trêm con TIP 2955, nhưng mà ứng với mỗi dòng khác nhau thì cách mắc chắc sẽ khác nhau. mấy a giúp em với, sắp thi ùi!!!!
              câu hỏi thế này mà vẫn có người trả lời ầm ầm mới ghê chứ? (nâng dòng lên 5v, 10v hay thậm chí 15v) trường nào dạy em thế ?

Comment

để mấy bác chê cười ùi, e nhầm chút, hihi. thế có cách nào tăng dòng lên trong trường hợp này ko hả bác.

Comment

HI, ý của mình là bây giời nếu có sẵn 1 nguồn 12V 3A ui chẳng hạn, jo mình mắc ntn nữa, thêm j hoặc bớt j để nâng dòng nó lên. mình có nghe nói là mắc thêm con TIP 2955 nhưng ko bít mắc ntn cả

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
                    câu hỏi thế này mà vẫn có người trả lời ầm ầm mới ghê chứ? (nâng dòng lên 5v, 10v hay thậm chí 15v) trường nào dạy em thế ?
                    anh trinhhaden k đọc kỷ câu hỏi của ng ta thì có.ng ta muốn tăng dòng cho ic ổn áp 78xx lên vài chục ampe chỉ có thế thôi.........
                    tôi củng đả làm khi chuyển áp từ 12v xuống 5v bằng 7805 và phải tẳng dòng cho 7805 để đáp ứng với yêu cầu mạch điện....
                    muốn tăng dòng cho họ 78xx thì dùng transitor thuận A hoặc B nói chung là transitor thuận
                    còn tăng dòng cho họ 79xx thì dùng transitor nghich
                    tiếc là mình k có sơ đồ để post lên ,nhưng bạn lên google tìm sẻ có

Comment

Mình có sưu tầm được một mạch, không biết có giúp ích gì cho bạn không.
                      Click image for larger version

Name:	12v30a.png
Views:	6
Size:	11.6 KB
ID:	1395968
                      Nhưng để được như mong muốn thì biến áp nguồn của bạn cũng cần có công suất phù hợp nhé (không phải 12V/3A được)

Comment

Nguyên văn bởi phi_cong_anh Xem bài viết
                        Chào mọi người!!! chả là em đang phân vân cách tăng dòng cho mạch nguồn. ví dụ như mạch nguồn 12V 3A có sẵn, bây giờ mình muốn nâng dòng lên 5A, 10A hay thậm chí 15A thì mình làm cách nào hả mấy a pro, theo em được biết thì mình gắn trêm con TIP 2955, nhưng mà ứng với mỗi dòng khác nhau thì cách mắc chắc sẽ khác nhau. mấy a giúp em với, sắp thi ùi!!!!
                        Sắp thi rồi mà các kiến thức cơ bản vẫn còn mơ hồ, thậm chí nhầm lẫn, thì quả là gay go! Dòng và áp liên quan đến công suất của nguồn, vì vậy không thể nâng dòng mà vẫn giữ nguyên điện áp.
                        Trong mạch nguồn tuyến tính dùng 78xx, do bản thân 78xx chỉ cho dòng tối đa qua nó từ 1A đến 1,5A (quá mức tối đa này thì 78xx sẽ bị phá hỏng), nên dù dù công suất đầu vào có cao bao nhiêu thì cũng chỉ được phép sử dụng dòng cho tải gần đến mức tối đa này mà thôi.
                        Nếu muốn sử dụng cho các phụ tải có dòng lớn hơn mức tối đa của 78xx, người ta cho ghép thêm một hoặc nhiều transistor để gánh dòng cho 78xx. Tùy loại transistor ta có thể ta có thể cho thêm dòng qua từ 1 đến 3A hoặc hơn nữa, nhưng không thể vượt quá mức tối đa của đầu vào. Nguồn đầu vào ở đây thường được lấy từ biến áp, nếu biến áp của bạn cho mức dòng tối đa là 3A (chẳng hạn) thì dù bạn ghép thêm trasistor, khả năng của bộ nguồn này cũng chỉ tối đa là 3A mà thôi. Trên thực tế, người ta chỉ nên sử dụng khoảng 2/3 mức tối đa thì bộ nguồn này chỉ nên sử dụng với dòng tải 2A. Cách ghép thêm traniistor có hướng dẫn trong datasheet của 78xx.
                        Trong điều kiện hiện nay, khi cần sử dụng dòng lớn, hầu như không còn ai sử dụng nguồn tuyến tính nữa mà chuyền sang sử dụng nguồn xung.

Comment

Nguyên văn bởi v.quyen Xem bài viết
                          Mình có sưu tầm được một mạch, không biết có giúp ích gì cho bạn không.
                          [ATTACH=CONFIG]87256[/ATTACH]
                          Nhưng để được như mong muốn thì biến áp nguồn của bạn cũng cần có công suất phù hợp nhé (không phải 12V/3A được)
                          Mạch này mình đã làm, chạy ngon lành cành đào. Lúc đó mình dùng cho mạch 5V/5A , con 78 chạy mát rười rượi, con kéo dòng thì sờ phỏng tay. Nguồn này mình cấp cho kit micro2440 với máy cái linh tinh khác ...

Comment

Về tác giả

Collapse

phi_cong_anh Tìm hiểu thêm về phi_cong_anh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X