Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch 555

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch 555

mấy bác cho em ý kiến zum mạch này kai. chân 3 ic 1 nó cấp xung cho con ic 2. Kiểu như mạch này nó cấp xung liên tục cho tải. ngĩa là ngõ ra ic2 luôn ở mức cao, chuông kêu liên tục. nhưg mà em thắc mắc là mắc như vậy thì mạch sẽ hoạt động nạp xả theo chu trình ntn. bác nào giúp em vớiClick image for larger version

Name:	am thanh dung 2 ic 555.jpg
Views:	1
Size:	20.4 KB
ID:	1421581

Mình thấy như thế này :
    Bộ dao động thứ nhấp cấp xung tần số thấp tầm 7hz, khi ngõ ra ở mức cao thì coi như R3//R4 làm tần số của bộ thứ 2 là f1. Còn khi ngõ ra bộ thứ nhất ở mức thấp thì mạch ngưng hoạt động
    xin lỗi tí, hồi tối xem vội quá trả lời sai
    Last edited by Đặng Văn Tài; 11-06-2014, 18:19.
    TaiDangAtm

Comment

tks bác nhìu, nhưng em chưa thông lắm, kai chỗ R3 // R4 hay R3//R5 ấy, bác giải thích kĩ chỗ này giúp e

Comment

tks bác nhìu, nhưng em chưa thông lắm, kai chỗ R3 // R4 hay R3//R5 ấy, bác giải thích kĩ chỗ này giúp e Click here to enlarge

Comment

thì chỗ nào cùng thế thì bạn có quyền chập lại 1 mối, thế là nhìn ra thôi mà
          còn công thức tính tần số thì mình nhớ mang máng thế này f = 1/[0.69*(R1+2R2)*C] tương tự cho mạch thứ 2
          TaiDangAtm

Comment

vậy ngõ ra ic2 đâu phải lúc nào cũng ở mức cao đúng ko bác, khi nó ở mức cao thì nó sẽ kêu theo 2 tần số f1 và f2, trở về mức 0 thì ngừng kêu

Comment

Bác tài ơi, còn mạch này thì saoClick image for larger version

Name:	555-PoliceSiren.gif
Views:	4
Size:	5.0 KB
ID:	1396197
              chân số 3 ic 1 lại nối vs chân 5 là thế nào ạ??

Comment

Mạch số 2 này thì mình cũng hiểu 1 cách định tính thôi, bạn lên mạng xem cái cấu tạo con 555, trong nó có 3 con trở phân áp R nối vào 2 bộ so sánh đó, bình thường flip-flop đảo trạng thái khi tụ nạp đến 2/3Vcc hoặc xả đến 1/3 Vcc nhưng ở mạch này thì khi bộ 555 thứ nhất dao động làm cho áp so sánh của OPAM ko phải là 1/3 với 2/3 Vcc nữa nên cũng làm tần số của mạch thứ 2 thay đổi, nếu có chính xác trị số R thì tính được tần số phát ra mà
                TaiDangAtm

Comment

Về tác giả

Collapse

phi_cong_anh Tìm hiểu thêm về phi_cong_anh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X