Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lập trình điều khiển máy CNC 3 trục!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lập trình điều khiển máy CNC 3 trục!

Em mới được giao đề tài tốt nghiệp là lập trình điều khiển máy CNC 3 trục dùng PIC (sử dụng ngôn ngữ C). Tình hình là hiện giờ em không biết bắt đầu như thế nào, kiếm tài liệu từ đâu! Mà hỏi thầy thì thầy cứ ậm ừ, ko nói gì cả, cũng ko cho tài liệu! Hic, bác nào có kinh nghiệm vào đây chỉ bảo cho em với! Cám ơn trước!

Tìm hiểu phương pháp nội suy.

Comment

Bác có thể nói rõ hơn được ko? Tình hình là hiện giờ em mù tịt về mấy cái vi điều khiển chứ chưa nói đến lập trình cho nó! Đã thế đề tài lại nghe có vẻ to đùng nữa chứ! Thấy choáng quá!

Comment

Không biết ông thầy bạn giao làm bộ driver để cấp tải cho động cơ, hay là bộ controller để tính toán nội suy, xuất xung điều khiển cho Driver. Có 2 cách như hình.

Hướng số 1 chỉ làm bộ driver điều khiển cho motors. Máy tính làm nhiệm vẽ đường chạy dao, sinh mã G-code, tính toán nội suy đường thẳng và đường cong, xuất xung điều khiển thông qua cổng máy in đến bộ driver.

Hướng số 2 chỉ làm bộ điều khiển. Máy tính làm nhiệm vụ vẽ đường chạy dao, sinh mã G-code, gởi mã G-code đến bộ điều khiển thông qua cổng Serial hoặc USB, bộ điều khiển tiếp nhận mã G-code, tính toán nội suy và xuất xung điều khiển đến bộ driver.
        Attached Files

Comment

Theo như bác nói thì đề tài của em theo hướng thứ 2! Theo bác thì em nên bắt đầu từ khâu nào bây giờ? Bác nên nói từ từ, đơn giản thôi vì bây giờ em còn đang gà lắm!

PS: Hiện giờ em đang xúc tiến tìm hiểu cách lập trình C cho PIC, nhưng mà vẫn còn mù mờ lắm, chưa hình dung ra được áp dụng để làm bộ điều khiển cho máy CNC kiểu gì?

Comment

minh cung dang co tham vong se che tao may cnc , cu the la may phay 3 truc . Minh dang co mot so thac mac nhu sau mong bac chi giup :
            Thu nhat : cac may cnc hien nay dung bo đieu khien gi ? Hinh nhu khong phai la may con vi dieu khien ma sinh vien hay lam nhu AVR ,PIC ...
            Thu 2 : Neu minh dung vi dieu khien AVR chang han thi co 1 van de la Chuong trinh viet cho may CNC phai la ma G ma AVR thi dau co hieu ma G la cai gi . Van de nay giai quyet the nao ?lam the nao de viet 1 chuong trinh bang ma G nap xuong AVR ma AVR co the hieu duoc va thuc hien chuong trinh ?
            Moi nguoi ai biet chi minh som nha !

Comment

theo mình các bạn nên chia vấn đề ra như thế này:
              - Cơ cấu chấp hành (các trục) được dk= động cơ thường là STEP
              như vậy phải nghiên cứu mạch đk động cơ bước
              -Máy CNC được đk từ máy tinh:
              các bạn nghiên cứu lập trình giao tiếp giữa VDK-PC, như vậy phải nghiên cứu VDK loại nào củng được, học lập trình giao diện bằng VC++ hoặc VB.
              Gcode chính là các mã lệnh, còn máy tính đọc các mã lệnh đó-> tính toán(nội suy) truyền dữ liệu xuống mạch VDK->đk cơ cấu chấp hành(các trục CNC)

Comment

Thanks! Hôm nay lên gặp thầy giáo ông mới nói cụ thể hơn về đề tài của mình! Theo ý ổng thì mình phải làm 1 cái mạch điều khiển máy CNC sử dụng PIC, lập trình bằng ngôn ngữ C. Phần giao diện điều khiển thì đứa khác làm rồi kết nối với cái của mình! Cái làm mình băn khoăn bây giờ là phần thiết kế mạch và lập trình nội suy.

Comment

gửi các bạn quan tâm tới CNC:- mạch điều khiển máy CNC gồm 2 phần + phần mạch giao tiếp máy tính, phần này chúng ta co thể tách ra thiết kế riêng 1 mạch giao tiếp để test thử + mạch công suất điều khiển động cơ bước, chúng ta tìm hiểu động cơ bước, thiết kế 1 mạch điều khiển 1 động cơ theo các chế độ nữa bước, cả bước, quay thuận quay ngượckhi test thử 2 phần OK chúng ta nên tổng hợp thành mạch tổng, nên tính toán các chân của vdk cho phù hợp với công tắc hành trình, số động cơ điều khiển, các thiết bị khác như xilanh, van...khi lập trình cho mạch dk không nên bắt vdk làm việc vất vả, nên chỉ thiết lập cho mạch điều khiển nhận nhận 1 gói dữ liệu bao gồm số bước, chiều của từng motor.còn toàn bộ phần tính toán, nội suy do phần lập trình giao diện đảm nhân vì tốc độ xử lý của máy tính nhanh hơn rất nhiều và dung lượng củng không cho phép vdk làm nhiều việc.

Comment

mình có ý kiến ý cò 1 chút, nếu bài học bắt buộc dùng PIC thì phỉa dùng thôi, nếu nghiên cứu thì thử với họ ARM xem sao, thấy china dùng ARM cho 1 bộ CNC control dùng cho trung tam gia công CNC luôn đấy

B/R

Comment

Nguyên văn bởi manh_th Xem bài viết
                      gửi các bạn quan tâm tới CNC:- mạch điều khiển máy CNC gồm 2 phần + phần mạch giao tiếp máy tính, phần này chúng ta co thể tách ra thiết kế riêng 1 mạch giao tiếp để test thử + mạch công suất điều khiển động cơ bước, chúng ta tìm hiểu động cơ bước, thiết kế 1 mạch điều khiển 1 động cơ theo các chế độ nữa bước, cả bước, quay thuận quay ngượckhi test thử 2 phần OK chúng ta nên tổng hợp thành mạch tổng, nên tính toán các chân của vdk cho phù hợp với công tắc hành trình, số động cơ điều khiển, các thiết bị khác như xilanh, van...khi lập trình cho mạch dk không nên bắt vdk làm việc vất vả, nên chỉ thiết lập cho mạch điều khiển nhận nhận 1 gói dữ liệu bao gồm số bước, chiều của từng motor.còn toàn bộ phần tính toán, nội suy do phần lập trình giao diện đảm nhân vì tốc độ xử lý của máy tính nhanh hơn rất nhiều và dung lượng củng không cho phép vdk làm nhiều việc.
                      Cám ơn gợi ý của bạn! Mình cũng đã thử hỏi thầy xem có thể lập trình nội suy trên máy tính ko thì ổng nói ko được, phải lập trình trên VĐK. Theo mình hiểu ý ông ý thì mình phải lập trình để khi VĐK đọc lệnh từ máy tính truyền đến, nó sẽ thực hiện chuyển đổi lệnh nhận được (quá trình nội suy), rồi từ đó chuyển các tín hiệu này ra động cơ để thực hiện. Ông ý ko yêu cầu phải làm mô hình máy CNC, nhưng phải làm được mạch điều khiển (sử dụng PIC) để lắp vào cái máy của ông ý!

Comment

xin lỗi chứ không biết ông thầy mà bạn nói đã tưng hướng dẫn sv làm CNC bao jờ chưa, chứ làm như vậy theo mình là không làm được, nó không khoa học chút nào, thiếu thực tế.

Comment

Nguyên văn bởi TYFN Xem bài viết
                          Cám ơn gợi ý của bạn! Mình cũng đã thử hỏi thầy xem có thể lập trình nội suy trên máy tính ko thì ổng nói ko được, phải lập trình trên VĐK. Theo mình hiểu ý ông ý thì mình phải lập trình để khi VĐK đọc lệnh từ máy tính truyền đến, nó sẽ thực hiện chuyển đổi lệnh nhận được (quá trình nội suy), rồi từ đó chuyển các tín hiệu này ra động cơ để thực hiện. Ông ý ko yêu cầu phải làm mô hình máy CNC, nhưng phải làm được mạch điều khiển (sử dụng PIC) để lắp vào cái máy của ông ý!
                          Bác manh_th nói đúng rồi, giờ chủ yếu nội suy trên máy tính.

Comment

Hic hic! khổ rùi!

Comment

Nguyên văn bởi TYFN Xem bài viết
                              Hic hic! khổ rùi!
                              Khổ là sao?

Tui mới nhậu với ông thầy đó xong.

Lúc ổng xỉn tôi gặng hỏi thì ổng nói là:

Từ PC ra là 1 file G code, file này nạp vào bộ nhớ flash trên mạch vi xử lí mà bạn phải làm. VXL trên mạch có nhiệm vụ đọc G code từ flash ra điều khiển mô-tê làm máy CNC quay tá lã!

Last edited by mrgiang99; 11-02-2009, 23:42.

Comment

Về tác giả

Collapse

TYFN Tìm hiểu thêm về TYFN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X