Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp e về nguồn điện và mạch với !!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp e về nguồn điện và mạch với !!!!

Em là học sinh THPT, nay có mô hình làm nộp, mà có vài vấn đề chưa rõ, xin nhờ mấy huynh giúp.
    + e có 1 máy cơ xoay xoay, tạo ra điện 6V-2,4A xoay, sau đó cho điện vào một nguồn (pin) 6V, rồi mắc vào mạch đèn led cảm biến ánh sáng. Cho e hỏi muốn chuyển đổi dòng AC sang DC làm sao, và nếu mạch đèn led là 220V thì mình cần biến áp lên 220V rồi mới mắc vào mạch ko?
    Chân thành cảm ơn !

Bạn mua một cái máy biến áp 220V ra 6V sau đó đấu đầu 6V vào máy phát điện. Khi đó ta được một nguồn điện 220V xoay chiều, khi máy phát điện chạy. muốn có được điện áp một chiều bạn mua một con diot cầu(chịu được điện áp nhỏ nhất 310V) đấu vào là xong.
    * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
    * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi minhlinh1412 Xem bài viết
      Em là học sinh THPT, nay có mô hình làm nộp, mà có vài vấn đề chưa rõ, xin nhờ mấy huynh giúp.
      + e có 1 máy cơ xoay xoay, tạo ra điện 6V-2,4A xoay, sau đó cho điện vào một nguồn (pin) 6V, rồi mắc vào mạch đèn led cảm biến ánh sáng. Cho e hỏi muốn chuyển đổi dòng AC sang DC làm sao, và nếu mạch đèn led là 220V thì mình cần biến áp lên 220V rồi mới mắc vào mạch ko?
      Chân thành cảm ơn !
      DC qua AC thì dùng diot hoặc cầu diot. Cái này trong sách công nghệ 12 có mà!
      muốn nguồn đó tạo ra nguồn 220v thì bác làm một cái mạch inverter (tăng áp) cái này trên diễn đàn nhiều lắm.
      điện tử là tử vì điện...
      -tuan tu, 16t, Đồng nai. (GK)

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
        Bạn mua một cái máy biến áp 220V ra 6V sau đó đấu đầu 6V vào máy phát điện. Khi đó ta được một nguồn điện 220V xoay chiều, khi máy phát điện chạy. muốn có được điện áp một chiều bạn mua một con diot cầu(chịu được điện áp nhỏ nhất 310V) đấu vào là xong.
        vâng cảm ơn, mà cho e hỏi là có mạch đèn led nào có điện áp nhỏ ko?

Comment

Nguyên văn bởi tuphamquy Xem bài viết
          DC qua AC thì dùng diot hoặc cầu diot. Cái này trong sách công nghệ 12 có mà!
          muốn nguồn đó tạo ra nguồn 220v thì bác làm một cái mạch inverter (tăng áp) cái này trên diễn đàn nhiều lắm.
          em mới học lớp 10, kiến thức về điện chưa rành lắm. Cảm ơn a. Cho e hỏi dòng điện xoay chiều cho dự trữ vào pin được không vậy?

Comment

Nguyên văn bởi minhlinh1412 Xem bài viết
            em mới học lớp 10, kiến thức về điện chưa rành lắm. Cảm ơn a. Cho e hỏi dòng điện xoay chiều cho dự trữ vào pin được không vậy?
            ak! mình hiểu vấn đề của bạn rồi! là dùng máy tạo ra điện sạc vào Pin => thắp sáng Led!!!
            nếu vậy không cần phải kích lên tận 220v đâu!
            -Led siêu sáng 5mm Umax = 3,5v ổn định chỉ cần ~ 3v
            -Nguồn 6v thì mắc nối tiếp 2 bóng với một diện trở để giảm dòng vì led chỉ cần một dòng qua rất nhỏ.
            điện tử là tử vì điện...

Comment

vì dòng điện xoay chiều của máy phát điện không ồn định nên người ta thường cho một cực đi qua một con diot vào nguồn + của pin, cực còn lại đấu trực tiếp vào nguồn - của pin luôn!
              điện tử là tử vì điện...

Comment

mới lướp 10 mà trường nào cho bài tập khó thế em ? nhớ hồi xưa a học đâu có chương trình nặng như vậy

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
                  mới lướp 10 mà trường nào cho bài tập khó thế em ? nhớ hồi xưa a học đâu có chương trình nặng như vậy
                  e làm mô hình của trường .

Comment

Nguyên văn bởi tuphamquy Xem bài viết
                    ak! mình hiểu vấn đề của bạn rồi! là dùng máy tạo ra điện sạc vào Pin => thắp sáng Led!!!
                    nếu vậy không cần phải kích lên tận 220v đâu!
                    -Led siêu sáng 5mm Umax = 3,5v ổn định chỉ cần ~ 3v
                    -Nguồn 6v thì mắc nối tiếp 2 bóng với một diện trở để giảm dòng vì led chỉ cần một dòng qua rất nhỏ.
                    Vâng e hiểu rồi, cảm ơn nhiều.

Comment

Led thường điện áp rất thấp, chỉ vài vol thôi em ạ. ngoài chợ hoặc các cửa hàng bán linh kiện điện tử nơi em đang sống bán nhiều. hoặc là các cửa hàng chuyên làm biển quảng cáo.
                      * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
                      * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Về tác giả

Collapse

minhlinh1412 Tìm hiểu thêm về minhlinh1412

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X