Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help- Các anh chị giúp đỡ về dùng motor làm nút bấm tới lui với ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help- Các anh chị giúp đỡ về dùng motor làm nút bấm tới lui với ạ

đầu tiên mình xin tự giới thiệu, mình là Minh, 23 tuổi, hiện đang làm bài tập về assembly, mình đang bị vướng một vấn đề là:
    mình muốn dùng motor DC để làm điều khiển, ví dụ có 4 led và khi chạy chỉ 1 led sáng, nếu ta xoay cái motor theo chiều kim đồng hồ thì led bên phải tiếp theo sẽ sáng và ngược lại.

ví dụ: 4 led 0001 (0 tắt, 1 sáng), sau khi xoay motor từ phải sáng trái 1 lần, thì 4 led sẽ 0010, nếu quay từ phải sáng trái nữa thì 0100, cứ như vậy, nếu quay từ trái sang phải thì 0010.

do motor DC có tính chất sinh dòng điện khi quay, và dòng có hướng nên mình định áp dụng theo tính chất đó, để phán đoán được là qua trái hay qua phải, nhưng có một số khúc mắc.

các bạn có ý tưởng nào giúp mình với, mình cám ơn nhiều,

do nhập môn nên mình không rành lắm, xin cám ơn nhiều lắm

Mong các anh chị tư vấn giúp em ạ, em cám ơn

Comment

Chắc chắn bạn đã làm bài tập về nút ấn rồi có đúng không? có 02 nút ấn và một màn hình hiển thị led bẩy thanh. Nếu ta ấn nút N1 thì số đếm tăng lên một đơn vị, nếu ta ấn N2 thì giảm. Bài toán này tương tự như vậy thôi. nguyên lý con Motor DC là nếu ta quay theo chiều thuật thì hai cực của Motor cho ra điện áp dương(ví dụ vậy) còn khi ta quay theo chiều ngược lại cho ra điện áp âm. Bạn dùng 02 con PC 817 đấu như sau: MÌnh ngại vẽ nên trình bầy bằng chữ(thông cảm)
      chân 1 của P817 số 1 đấu vào chân 2 P817 số 2, chân 2 P817 số 1 đấu vào chân 1 P817 số 2, như vậy ta có 02 đường mạch, sẽ đấu vào 2 chân con Motor DC(chú ý nếu điện áp ra cao ta phải thêm trở để tránh Led trong con P817 bị đánh thủng) chân 3 của 2 con P817 đấu vào âm của chíp. Hai chân số 4 còn lại đấu vào hai chân ngắt con vi điều khiển.

Như vậy khi ta quay Motor theo chiều thuận thì P817 số 1 hoạt động(tức ngắt 1 có tín hiệu). Khi ta quay Motor theo chiều ngược thì P817 số 2 hoạt động(tức ngắt 2 có tín hiệu).

Từ đó ta lập trình gì mà trả được.

Chúc bạn thành công!
      * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
      * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi l9780561 Xem bài viết
        đầu tiên mình xin tự giới thiệu, mình là Minh, 23 tuổi, hiện đang làm bài tập về assembly, mình đang bị vướng một vấn đề là:
        mình muốn dùng motor DC để làm điều khiển, ví dụ có 4 led và khi chạy chỉ 1 led sáng, nếu ta xoay cái motor theo chiều kim đồng hồ thì led bên phải tiếp theo sẽ sáng và ngược lại.

ví dụ: 4 led 0001 (0 tắt, 1 sáng), sau khi xoay motor từ phải sáng trái 1 lần, thì 4 led sẽ 0010, nếu quay từ phải sáng trái nữa thì 0100, cứ như vậy, nếu quay từ trái sang phải thì 0010.

do motor DC có tính chất sinh dòng điện khi quay, và dòng có hướng nên mình định áp dụng theo tính chất đó, để phán đoán được là qua trái hay qua phải, nhưng có một số khúc mắc.

các bạn có ý tưởng nào giúp mình với, mình cám ơn nhiều,

do nhập môn nên mình không rành lắm, xin cám ơn nhiều lắm
        Dùng động cơ DC để làm bài tập Assembly, cháu phải quan tâm đến điều này:
        1-Không thể có 2 tín hiệu cùng hoạt động tích cực 1 lúc vì vậy điện thế ra từ động cơ DC phải gắn diode để chọn lọc 2 điện thế.
        2-Điện thế từ động cơ DC ra là dạng tương tự, có biên độ thấp phải qua bộ op-am sửa lại thành dạng xung vuông.
        3-Cuối cùng cháu sẽ có 1 trong 2 dạng tín hiệu điều khiển hoạt động tích cực mức H hay L tùy cháu thiết kế.

Comment

mình xin cám ơn bạn vuongvanminh, và chú vi van pham (tại chú gọi con là cháu nên con đoán thế).
          mình đã hiểu cần phải làm gì, nhưng mình có 1 thắc mắc là, làm thế nào để dòng trong motor đựoc ổn định, nếu người dùng quay nhanh hoặc quay chậm, về phần ổn áp, thì nên làm như thế nào ạ, mình xin cám ơn mọi người đã tận tình giúp đỡ.

Comment

Khi bạn quay motor thì điện áp ra bao nhiêu?
            * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
              Khi bạn quay motor thì điện áp ra bao nhiêu?
              cái này mình không biết nữa, nhưng khi mình lắp vô cái led, thì led sáng không đều,tùy vào mình quay mạnh hay yếu.

Comment

Nếu như vậy sẽ có thể rơi vào trường hợp tạo ra 1 chuỗi xung khi xoay , có thể xử lí bằng cách lọc bớt nhiễu có thể & mạch so áp qua OA ( như bác vi van pham nói ) .

Comment

mình có thể cho nó qua con trans NPN hoac PNP được không mọi người

Comment

cho no qua bộ khuyếch đại thuật toán. tín hiệu motor vào chân +, chân - bạn phân áp khoảng 0.1v là ok

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
                      cho no qua bộ khuyếch đại thuật toán. tín hiệu motor vào chân +, chân - bạn phân áp khoảng 0.1v là ok
                      bạn có thể nói rõ hơn được khônng, mình vẫn chưa hiểu bộ khuyếch đại thuật toán là dùng linh kiện gì, và mắc như thế nào ?

Comment

Mong các anh chị giúp với ạ, em sắp hết hạn nộp bài rồi ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

l9780561 Tìm hiểu thêm về l9780561

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X