Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm biến phát hiện và xử lý giọng nói ???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cảm biến phát hiện và xử lý giọng nói ???

Thưa các anh.

Em đang định làm đề tài nghiên cứu "nhận dạng và xử lý giọng nói để điều khiển các thiết bị điện dân dụng".

Về vi điều khiển em định dùng PIC 16F877A, còn IC chuyên dụng thì là con HM2007.

Các anh cho em hỏi ngoài con HM2007, nếu dùng cảm biến để nhận dạng và xử lý giọng nói thì có cảm biến nào không ạ?

Mong được mọi người chỉ bảo và giúp đỡ.
    Em xin chân thành cảm ơn.

Nguyên văn bởi Argentina Xem bài viết
    Thưa các anh.

Em đang định làm đề tài nghiên cứu "nhận dạng và xử lý giọng nói để điều khiển các thiết bị điện dân dụng".

Về vi điều khiển em định dùng PIC 16F877A, còn IC chuyên dụng thì là con HM2007.

Các anh cho em hỏi ngoài con HM2007, nếu dùng cảm biến để nhận dạng và xử lý giọng nói thì có cảm biến nào không ạ?

Cái này khó đấy bạn .thực tế thì chỉ thấy trong các phim khoa học viễn tưởng thôi . bạn ko thây là âm diệu mà ta phát ra mỗi lúc là khác nhau sao .còn lẫn vào nhiễu của môi trường nữa .trước đây tôi có làm thử nhưng trong phòng kín thì 10 phát mới được 1 còn bên ngoài thì ko được luôn .bạn dùng ĐT có chức năng nhận dạng giọng nói thử đi nó cung vậy thôi .bị nhiễu môi trường là sai hết
    bạn ở HN thì ra chợ hỏi mua con ISD 4002 thay con MT2007 thì tốt hơn
    chúc thành công

Comment

Nguyên văn bởi flamingo_ld Xem bài viết
      Cái này khó đấy bạn .thực tế thì chỉ thấy trong các phim khoa học viễn tưởng thôi . bạn ko thây là âm diệu mà ta phát ra mỗi lúc là khác nhau sao .còn lẫn vào nhiễu của môi trường nữa .trước đây tôi có làm thử nhưng trong phòng kín thì 10 phát mới được 1 còn bên ngoài thì ko được luôn .bạn dùng ĐT có chức năng nhận dạng giọng nói thử đi nó cung vậy thôi .bị nhiễu môi trường là sai hết
      bạn ở HN thì ra chợ hỏi mua con ISD 4002 thay con MT2007 thì tốt hơn
      chúc thành công
      em cảm ơn anh flamingo nhiều ạ.

khi chọn đề tài này em cũng đã tính đến việc bị ảnh hưởng bởi môi trường xung quanh, và âm lượng phát ra không phải lúc nào cũng như nhau. Em đang tìm cách khắc phục (giảm nhiễu môi trường), k lẽ lại chịu bó tay

Comment

em cảm ơn anh flamingo nhiều ạ.

khi chọn đề tài này em cũng đã tính đến việc bị ảnh hưởng bởi môi trường xung quanh, và âm lượng phát ra không phải lúc nào cũng như nhau. Em đang tìm cách khắc phục (giảm nhiễu môi trường), k lẽ lại chịu bó tay
        bạn thử nghiên cứu kỹ phần tín hiệu âm thanh xem liệu có cách nào có thể phân biệt bằng tiết tấu của âm điệu xem cái này chắc mấy ông dạy thanh nhạc giải đáp được . theo tôi thì ta đơn giản câu lệnh ĐK thì dễ xử lý hơn .và chuyển đổi nó sang dạng số .MIC thì dùng loa áp điện xem sao
        bạn ở đâu vậy?

Comment

bạn thử nghiên cứu kỹ phần tín hiệu âm thanh xem liệu có cách nào có thể phân biệt bằng tiết tấu của âm điệu xem cái này chắc mấy ông dạy thanh nhạc giải đáp được . theo tôi thì ta đơn giản câu lệnh ĐK thì dễ xử lý hơn .và chuyển đổi nó sang dạng số .MIC thì dùng loa áp điện xem sao
          bạn ở đâu vậy?
          em ở Tp HCM bác ạ, em đang học Giao thông Vận tải Cơ sở 2 dưới quận 9 ạ.

em đang tìm hiểu dần dần về cách phân tích đề tài, tạm thời đang ở bước tìm hiểu ứng dụng của các linh kiện thôi ạ. Có gì xin được các anh chỉ giáo.

em xin cảm ơn.

Comment

em ở Tp HCM bác ạ, em đang học Giao thông Vận tải Cơ sở 2 dưới quận 9 ạ.

em đang tìm hiểu dần dần về cách phân tích đề tài, tạm thời đang ở bước tìm hiểu ứng dụng của các linh kiện thôi ạ. Có gì xin được các anh chỉ giáo.

em xin cảm ơn.
            Nếu em dùng cách biến đổi âm thanh dưới dạng số thì ko cần dùng con IC ghi âm nữa đâu
            tôi có thể đưa lên 1 sơ đồ khối như thế này xem giúp được cho em ko
            Attached Files

Comment

thưa anh flamengo, bây giờ em chưa biết biết tý gì về mấy con cảm biến hay IC nhận dạng âm thanh ạ, em đang đọc datasheet của con HM 2007 và con ISD 4002 anh chỉ ạ.

hy vọng là sẽ vỡ ra nhiều điều.

Comment

Thưa các anh.

Vậy anh đã có mạch nguyên lý của vi mạch nhận biết tiếng nói chưa em thì có đây nhưng không biết làm sao để đưa lên diễn đàn mạch này trong sách thiết kế hướng dẫn lắp rắp Robot em xin nói về mạch nhận biết tiếng nói như sau
                1 Bàn phím :
                bàn phím này là bàn phím điện thoại gồm 12 công tắc thường mở
                Khi đóng mạch HM2007 kiểm tra ram tĩnh onboard nếu ram kiểm tra xong bản mạch hiển thị "00" trên các vi mạch hiển thị 7 đoạn các đèn led sáng và chờ lệnh
                2 Huấn luyện
                bạn nhấn phím 1 của bàn phím màn hình sẽ hiển thị 01 và led tắt sau đó nhấn phím T ( training huấn luyện ) và led sáng trở lại đưa micro đến gần miệng bạn và nói từ huấn luyện ví dụ nói từ computer làm từ huấn luyện bạn phát âm từ vào cái mic nếu mạch chấp nhận từ bạn vùa nói led sẽ nhấp nháy từ computer bây giờ được lập trình là từ 01 mỗi khi nghe computer mạch sẽ hiển thị 01 trên ngõ ra digital của nó nếu led không nhấp nháy khi bạn nói từ computer bạn hãy lặp lại từ này với âm lượng lớn hơn hoặc khởi động lại từ đầu bằng cách nhấn 01 rồi T tiếp tục huấn luyện các từ mới cho mạch bạn nhấn 02 rồi nhấn T để huấn luyện thù thứ hai mạch náy sẽ chấp nhận 40 từ
                3 Kiểm tra sự nhận biết
                bạn hãy lặp lại từ huấn luyện vào mic số của từ này sẽ được hiển thị trên màn hình phân đoạn
                4 Các mã lỗi
                vi mạch HM2007 cung cấp các mã lỗi sau
                55 từ quá dài
                66 từ quá ngắn
                77 không tìm thấy từ tương thích
                5 Xóa bộ nhớ
                bạn có thể xóa từng từ riêng rẽ trong bộ nhớ bằng cách nhập số của từ bạn muốn xóa và nhấn nút CLR để xóa tất cả thì bạn nhấn 99 và sau đó nhấn CLR
                Sau vài ngày nếu làm xong thì em sẽ gởi sơ đồ mạch nhận biết tiếng nói và tài liệu toàn tập về mạch điều khiển bằng giọng nói
                À anh cho em hỏi cái vi mạch HM2007 được bán với giá bao nhiêu vậy
                |

Comment

Nếu em dùng cách biến đổi âm thanh dưới dạng số thì ko cần dùng con IC ghi âm nữa đâu
                  tôi có thể đưa lên 1 sơ đồ khối như thế này xem giúp được cho em ko
                  Báo cáo anh flamingo_ld, sau 1 buổi tối ngồi đọc lướt qua datasheet và tìm hiểu 1 số tin liên quan, em rút ra được 1 số điều cơ bản đầu tiên anh ạ:

---Thứ nhất: về Vi điều khiển có thể dùng cả 8051 và PIC, cụ thể như sau
                  + AT89C51
                  + PIC 16F84
                  + PIC 16F877A
                  + dS PIC33

---Thứ hai: về việc chọn lựa giữa 2 con HM2007 và ISD4002, hiện tại thì em chưa rõ con nào mạnh hơn con nào, nhưng:
                  + HM2007 giá thành khá đắt (tầm 65 USD ), mà ở Việt Nam lại khá hiếm con này, hàng đều là xách từ Mỹ về ==> khó cho SV
                  + ISD 4002 thì có bán trên chợ Nhật Tảo (khá rẻ, tầm 120K)

Mình post lên đây 1 số tài liệu vừa mới tìm dc trên net, bước đầu nghiên cứu nên còn ít tl + nhiều sai sót, mong mọi người nhiệt tình giúp đỡ.

link download tài liệu: CLICK HERE

Xin chân thành cảm ơn.
                  Last edited by Argentina; 12-09-2009, 02:40.

Comment

Nguyên văn bởi thanh_nhan93 Xem bài viết
                    Vậy anh đã có mạch nguyên lý của vi mạch nhận biết tiếng nói chưa em thì có đây nhưng không biết làm sao để đưa lên diễn đàn mạch này trong sách thiết kế hướng dẫn lắp rắp Robot em xin nói về mạch nhận biết tiếng nói như sau
                    1 Bàn phím :
                    Khi đóng mạch HM2007 kiểm tra ram tĩnh onboard nếu ram kiểm tra xong bản mạch hiển thị "00" trên các vi mạch hiển thị 7 đoạn các đèn led sáng và chờ lệnh
                    2 Huấn luyện
                    bạn nhấn phím 1 của bàn phím màn hình sẽ hiển thị 01 và led tắt sau đó nhấn phím T ( training huấn luyện ) và led sáng trở lại đưa micro đến gần miệng bạn và nói từ huấn luyện ví dụ nói từ computer làm từ huấn luyện bạn phát âm từ vào cái mic nếu mạch chấp nhận từ bạn vùa nói led sẽ nhấp nháy từ computer bây giờ được lập trình là từ 01 mỗi khi nghe computer mạch sẽ hiển thị 01 trên ngõ ra digital của nó nếu led không nhấp nháy khi bạn nói từ computer bạn hãy lặp lại từ này với âm lượng lớn hơn hoặc khởi động lại từ đầu bằng cách nhấn 01 rồi T tiếp tục huấn luyện các từ mới cho mạch bạn nhấn 02 rồi nhấn T để huấn luyện thù thứ hai mạch náy sẽ chấp nhận 40 từ
                    3 Kiểm tra sự nhận biết
                    bạn hãy lặp lại từ huấn luyện vào mic số của từ này sẽ được hiển thị trên màn hình phân đoạn
                    4 Các mã lỗi
                    55 từ quá dài
                    66 từ quá ngắn
                    5 Xóa bộ nhớ
                    bạn có thể xóa từng từ riêng rẽ trong bộ nhớ bằng cách nhập số của từ bạn muốn xóa và nhấn nút CLR để xóa tất cả thì bạn nhấn 99 và sau đó nhấn CLR
                    chân thành cảm ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ mình, mình mới đang ở giai đoạn tìm hiểu các linh kiện của board mạch và công dụng của chúng thôi

Sau vài ngày nếu làm xong thì em sẽ gởi sơ đồ mạch nhận biết tiếng nói và tài liệu toàn tập về mạch điều khiển bằng giọng nói
                    Thật sự là mình k nghĩ có thể giải quyết đề tài này trong vài ngày đâu bạn ah

Theo 1 lời rao bán trên diễn đàn www.picvietnam.com, cụ thể là đây thì con HM2007 được bán với giá 65 USD, tức là khoảng gần 1.200.000 VND bạn ah.

Thân.
                    Last edited by Argentina; 12-09-2009, 03:11.

Comment

---Thứ nhất: về Vi điều khiển có thể dùng cả 8051 và PIC, cụ thể như sau
                      + AT89C51
                      + PIC 16F84
                      + PIC 16F877A
                      + dS PIC33
                      Theo như thông báo mới nhất từ anh Falleaf- Admin của www.picvietnam.com (mình có trao đổi qua thư hỏi về đề tài) thì, thì chỉ có dsPIC mới xử lý được vấn đề giọng nói vì PIC16 không hỗ trợ DSP engine.

Comment

Theo như thông báo mới nhất từ anh Falleaf- Admin của www.picvietnam.com (mình có trao đổi qua thư hỏi về đề tài) thì, thì chỉ có dsPIC mới xử lý được vấn đề giọng nói vì PIC16 không hỗ trợ DSP engine.
                        Đúng rồi .cái mà tôi nói với em làm là sẽ dùng chính uC để nhận dạng và xử lý luôn chứ ko cần thông qua mây con IC thu phát kia nữa .nhưng là khó khâu biến đổi DSP đấy . theo tôi thì em nên làm theo biến đổi AD thì dễ hơn là DSP .

cứ nghiên cứu dần em àh . làm kỹ thuật ko một sớm một chiều được đâu . cái quan trọng là vẫn phải xử lý được tạp âm vì vậy cần phải lấy một tần số trung tâm để làm mốc mà loại bỏ tạp nhiễu .để tôi xem có cách nào ko có thể giúp em.

Comment

1 Bàn phím :
                          2 Huấn luyện
                          3 Kiểm tra sự nhận biết
                          4 Các mã lỗi
                          55 từ quá dài
                          66 từ quá ngắn
                          5 Xóa bộ nhớ
                          chú này ngựa non háu đá quá đấy . xử lý giọng nói như chú thi để choi cho vui thôi nha . làm đề tài ko được đâu . nên nhớ rằng dễ thi ko đến lượt

Comment

Đúng rồi .cái mà tôi nói với em làm là sẽ dùng chính uC để nhận dạng và xử lý luôn chứ ko cần thông qua mây con IC thu phát kia nữa .nhưng là khó khâu biến đổi DSP đấy . theo tôi thì em nên làm theo biến đổi AD thì dễ hơn là DSP .
                            Dạ hôm qua đọc sơ đồ khối anh gửi em cũng đã suy nghĩ rồi ạ, nhưng kiến thức về dsPIC của em chưa có nhiều (nếu như không muốn nói là cực ít), từ trc tới nay em chủ yếu là tìm hiểu về PIC-8bit thôi ạ.

Nhưng anh flamengo cho em hỏi, trong mạch mà em gửi kèm theo dưới đây, em thấy người ta vẫn kết nối con 4002 với con PIC 16F84 được anh ạ, em chưa hiểu cho lắm ??

cứ nghiên cứu dần em àh . làm kỹ thuật ko một sớm một chiều được đâu . cái quan trọng là vẫn phải xử lý được tạp âm vì vậy cần phải lấy một tần số trung tâm để làm mốc mà loại bỏ tạp nhiễu .để tôi xem có cách nào ko có thể giúp em.
                            Vâng, chắc chắn là em sẽ cố gắng, em cảm ơn anh đã giúp đỡ và động viên, đúng là trên mạng có rất nhiều người bạn giúp đỡ mình hết sức nhiệt tình và vô tư
                            Attached Files

Comment

hi!
                              bạn làm đề tài này đến đâu rồi!
                              mình cũng dang làm đề tài giống của bạn!
                              mình định dùng DSPIC30 + IC SI3000 để xử lí âm thanh, mình thấy bảo là khó ở phần xử lí nhiễu, cần mã hóa và giả mã tín hiệu.
                              nhưng chưa làm được gì!
                              nếu bạn đã làm được phần nào thì post lên diễn đàn nhé!
                              mình cùng trao đổi!

Comment

Về tác giả

Collapse

Argentina wild Tìm hiểu thêm về Argentina

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X