Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em làm EEG mini

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em làm EEG mini

Chào các bác,em là thành viên ko thường trực của diễn đàn ( do chỉ đọc,tìm kiếm tài liệu chứ chưa bao giờ post hay comment chi cả hi hi).Hôm nay em mạo muội lập Thread này vì tìm mãi chẳng thấy thứ mình cần,mong các bạn,các anh, các chú,các thầy ,các bác...(sao mà nhiều các thế) giúp đỡ m

Chuyện là như thế này,em nhận đồ án tốt nghiếp quá hóc,"Tổng quan về Brian Control Interface (BCI)*", nghe tên thì oách nhưng thật ra cũng chẳng có gì cao siêu cả nhiệm vụ của đồ án chỉ là nghiêng cứu xem trên thế giới người ta đã làm được những gì,phương pháp,ưu nhược của từng phương pháp...,và phần hóc nó nằm ở đây hix "Thiết kế 1 mô hình hệ thống đơn giản về BCI"(phải chạy không chạy thì dồ án của em chẳng khác nào 1 bài báo lá cải tổng hợp).

Biết sức mình kém em chẳng dám mơ cao, nên chỉ dám làm cái thí nghiệm như sau :
    +Dùng 1 máy EEG thu thập tín hiệu sóng não rồi gởi lên PC phân tích sử lý tín hiệu sóng não,sau đó từ PC sẽ điều khiển thiết bị dựa vào kết quả phân tích.Cụ thể nếu người thí nghiệm đếm thầm,nhẩm tính(não kích thích ,hưng phấn) mở đèn,nhắm mắt thư giản tắt đèn.... thế thôi

Vạn sự khởi đầu nan,máy EEG quá đắt mà trường em thì lại chẳng có cái nào ,nên em tính qua cách làm 1 cái EEG mini giao tiếp được với PC.Nhưng do trình còi lại trái nghành (em học điện tử) nên gặp rất nhiều khó khăn ,nay mong các bác,các chú,các thầy các anh giúp đỡ em về khâu tài liệu,hay góp ý giúp em hoàn thành đồ án.Mọi ý kiến đóng góp của mọi người đối với em rất quý giá em xin cảm ơn trước

note * : Hiểu nôm na là điều khiển thiết bị bằng ý nghĩ

up vừa bị chuyển box hix.... ko ai giúp em sao?

Comment

up ko bác nào giúp em ah?

Comment

1. Tài liệu trên mạng về EEG có đầy mà. Có thể vào http://pceeg.wikia.com/wiki/Circuit_design, http://openeeg.sourceforge.net/buildeeg/circuits.php hoặc tìm thêm các từ khóa EEG, brainmaster, psg, polysomnograph chế cho được cái mạch eeg. Cũng tương tự ECG thôi không có gì quá phức tạp. Có thể dùng soundcard làm cái này. Dân điện tử mà kêu là trái nghề, bắt bác sỹ y tá thiết kế máy sao trời.

2. Tìm hiểu về điện não, có thể tìm trong lĩnh vực PSG theo dõi điện não cho người ngủ để tìm vị trí cặp điện cực tốt nhất cho cái ứng dụng này O1, 2, T1, 2, 3, 4 gì đó quên rồi. Trước có dự một khóa xem hoa về PSG nên không nhớ lắm. Nhờ người gắn điện cực lên đầu, điện cực não khó gắn hơn đc chi, phải dùng gel nhám chà xát khu vực da tiếp xúc rồi bôi kem dẫn điện lên (cứng như sáp) nếu không điện cực không dính. Nếu không có dùng keo y tế dán dính điện cực vô đầu rồi test

3. Nghe nói năm ngoái BKHCM có một luận văn về điều khiển cánh tay được đánh giá rất cao. Tìm đọc xem
        Đẹp từng kilomét

Comment

Về tác giả

Collapse

apulaogia2 Tìm hiểu thêm về apulaogia2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X