Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đo nhiệt độ sử dụng ICL 7107

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch đo nhiệt độ sử dụng ICL 7107

Mình đang làm đồ án về Thiết kế mạch đo nhiệt độ hiển thị bằng LED 7 đoạn sử dụng IC rời rạc.

Ở đây mình thiết kế mạch sử dụng LM35 + ICL 7107 + Led 7 đoạn.

Mình dùng Proteus để mô phỏng, nhưng Proteus chỉ có con TC7107 (nhưng hình như nó cũng là ICL 7107). Mạch nguyên lý mình dựa vào 1 mạch tìm được trên mạng để vẽ mô phỏng trên Proteus, nhưng khi làm xong và chạy thử thì các Led lại không có tín hiệu. Đồng thời, mình đặt nhiệt độ cho LM35 là 28'C nhưng đầu ra Vout của nó không phải là 0.28V mà lại là 0.17V sau đó giảm dần và các chân IC không hoạt động.

Anh em xem giúp mình với nhé.

Hình 1: Mạch tham khảo trên mạng

Hình 2: Mạch nối LM35 với ICL 7107

Hình 3: Mạch do mình làm bằng Proteus

Còn đây là file Proteus của mình, các bạn xem giúp nhé:

http://www.mediafire.com/?ywjyryxznjz

Mọi người ơi giúp em với

Comment

Bạn mua vài con linh kiện thật, lắp cái mạch thật; đo đạc kết quả rồi lên diễn đàn thảo luận tiếp. Lắp một cái mạch ảo, trên nền một cái phần mềm phá khóa (nói trắng ra là ăn cắp bản quyền) thì kết quả cũng "ảo" là chuyện đương nhiên.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Theo mình kết quả "ảo" nghĩa là nó không sát với thực tế, nhưng ở trường hợp của mình con IC nó còn không có tín hiệu ra, như vậy có nghĩa là mạch mình làm chưa đúng thì việc lắp mạch thật cũng trở nên vô nghĩa.
        Mọi người xem hộ mình có phải là do nguồn cấp sai không nhỉ, ở trong Proteus có nhiều loại nguồn quá không biết chọn cái nào đưọc nữa

Comment

Vẫn chưa có ai giúp được mình à

Comment

bạn thử dung lm358 đệm lm35 lên.ma hinh như con tc7107 không chinh xác đâu bạn ơi tai vi tác giả của hình này khuyên nên dùng đúng con icl7107.

Comment

mình cũng đang làm việc với con IC này đây. trong proteus thì không có ICL 7107 , mà chỉ có con TC 7107. tra trên datasheet cách sử dụng của nó rồi về mô phỏng thử hoài mà không thấy chạy gì hết. thay đổi đi thay đổi lại mà các chân trong mo phỏng chỉ toàn là màu xám.

Comment

em cũng lắp xong cái này. nhưng sao nó chỉ hiển thị 11oC đến 13oC là sao ? em làm mất cái file mô phỏng oỳ

Comment

bạn deadpoint123 ơi bạn có thể hướng dẫn mình làm mạch đo nhiệt độ sử dụng LM35 và ICL7107 không? mình đang rất cần.cám ơn trước nhá!!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

deadpoint123 Tìm hiểu thêm về deadpoint123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X