Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai rành về phần Cứng(Tụ điện, Điện trở R)Chỉ mình cái:

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai rành về phần Cứng(Tụ điện, Điện trở R)Chỉ mình cái:

Mình sắp bảo vệ đồ án 1 rồi mà nghe mấy đứa bạn nói là ông thầy hỏi phần cứng nhiều lắm nên nhờ các bạn giúp cho mình chút:
    Mạch của mình đây:

Mình muốn hỏi các bạn là các con Tụ 1000MF,470MF,10MF,C2,C1,Diode, và mấy con điện trở của phần mạch ổn áp 5V dùng để làm gì?
    Con KA7805 thì mình biết là nó ổn áp xuống 5V rùi. Thạch anh 12Mhz thì cũng Ok.Transistor H1061 Ok lun.Cỏn nguyên dàn điện trở thanh gắn từ VXL ra để làm gì?Tại sao phải gắn 1KOhm mà gắn con khác đc không?
    Các bạn giúp mình với.Ai biết gì giúp nấy cũng đc mình cảm ơn nhiều.

D1 nắn điện AC-> DC, tụ 1000Mf lọc nguồn ngỏ vào,470Mf lọc nguồn ngỏ ra,C3,R2 mạch reset cho VXL,R1,SW1 reset bằng tay.mấy con điện trở 1K dùng hạ áp phân cực cho mấy con trans thôi mà. Vout ( vxl ) ~ 5Vdc, ( Vout - 0,6 )/1k = Ib ( trans ).Ib*hfe = I tải.

Comment

Nguyên văn bởi shogunvn Xem bài viết
      Mình sắp bảo vệ đồ án 1 rồi mà nghe mấy đứa bạn nói là ông thầy hỏi phần cứng nhiều lắm nên nhờ các bạn giúp cho mình chút:
      Mạch của mình đây:

Mình muốn hỏi các bạn là các con Tụ 1000MF,470MF,10MF,C2,C1,Diode, và mấy con điện trở của phần mạch ổn áp 5V dùng để làm gì?
      Con KA7805 thì mình biết là nó ổn áp xuống 5V rùi. Thạch anh 12Mhz thì cũng Ok.Transistor H1061 Ok lun.Cỏn nguyên dàn điện trở thanh gắn từ VXL ra để làm gì?Tại sao phải gắn 1KOhm mà gắn con khác đc không?
      gặp tui là thầy giáo , cho học lại để nhớ . Mang danh kỹ sư sắp ra trường mà thua mấy em học nghề . Đây là kiến thức cơ bản bắt buộc người học lập trình nào cũng phải biết .

- Vì sao Reset phải dùng tụ 10uF , dùng tụ 1uF có đựoc không ? tui thay tụ 1uF vẫn chạy ào ào .
      - Thế thay thạch anh 11.0592M vào thì liệu mạch có chạy k ? thay tụ 33p = tụ 22p được k ?
      - H1061 to quá , nhiều tiền , tui thay = con C1815 đựoc không ? 7805 của bạn chỉ cấp được <=1A , bạn dùng chi con H1016 , có phải dùng dao mổ heo để xẻ thịt ếch ???

Vặn cỡ 5 câu là biết thực lực liền .

Comment

H1061 dùng chịu dòng cho led đơn.H1061 có thể thay bằng C2383,D468,Tip41A tùy theo mình mắc bao nhiêu led.7805 chỉ cấp nguồn cho mạch chạy và xuất tín hiệu ra mấy Port thui còn nguồn led thì có nguồn khác rùi.Mình không biết mới hỏi. Cái này mới đồ án 1 thui.Mà bạn không biết là mấy trường DH ở VN dạy từa lưa hết àh.Còn hơn 1 năm nữa mới ra trường.
        Nói thiệt bạn trả lời thiếu cảm tình quá.Người đi trước chỉ người theo sau chứ đằng này lại nói móc người theo sau.
        Last edited by shogunvn; 15-12-2010, 13:03.

Comment

Nhưng đây là những điều thiết yếu cơ bản nhất khi học điện tử. Đã học đến Vi điều khiển ( Vi điều khiển chứ không phải vi xử lí ) thì không thể không biết những điều quá cơ bản như thế này. Cốt lõi là phải biết nó hoạt động như thế nào, từ đó sẽ tự có câu trả lời tại sao lại dùng nó.

Comment

Mình công nhận là mình gà phần cứng thiệt. Hồi đó mình học đâu có học mạch ổn áp.Toàn học mạch gì không mà mấy ông thầy cũng đâu giải thích mạch hoạt động thế nào.(Có thì cũng sơ sơ àh).Còn thầy Hướng dẫn đồ án thì khỏi nói.Len hỏi sao code delay sai mà ổng trả lời qua loa rùi nói về coi lại con Thạch anh(bó tay).Bây giờ có bạn mai0202 trả lời thì mình cũng hiểu hơn rùi.

Comment

Cũng phải thôi. Để làm được và hiểu rõ bản chất thì phải cần thời gian và kinh nghiệm. Bạn đi hỏi là tốt lắm rồi, có những bạn có cần hỏi đâu.
              Học đến bao giờ mới thành tài?

Comment

Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
                gặp tui là thầy giáo , cho học lại để nhớ . Mang danh kỹ sư sắp ra trường mà thua mấy em học nghề . Đây là kiến thức cơ bản bắt buộc người học lập trình nào cũng phải biết .

- H1061 to quá , nhiều tiền , tui thay = con C1815 đựoc không ? 7805 của bạn chỉ cấp được <=1A , bạn dùng chi con H1016 , có phải dùng dao mổ heo để xẻ thịt ếch ???

Cái này bác nổ hơi to rồi nhé! con H1061 có dùng nguồn 5V từ 7805 đâu mà bác bảo chỉ <1A rồi lại bò với chả ếch. Nhỡ đâu bác chủ thớt lấy kéo cái motor thì C1815 của bác có phải đi đời ko?

Comment

Mạch của mình đây:

Mạch này của bác về cơ bản thì ko sai nhưng thực tế thì chả ai làm phần ngưồn 5V như vậy cả. Chưa nói đến việc chỉnh lưu nửa chu kì, phần nắn lọc trước và sau 7805 bác nên thêm mấy cái tụ gốm vào (mắc // với 2 con tụ hóa ý). Chân cẳng con 7805 có vấn đề thì phải

Comment

Mạch của mình đây:

bạn làm mạch y như này thì 100% là ko chạy, có ít nhất 2 lỗi trong mạch này

Comment

Mạch của mình đây:

em chưa đc học VĐK nhưng riêng về cái phần mạch nguồn thì mấy con tụ lọc đó thì học sinh cấp III cũng biết,con diode thì khỏi phải nói là nó dùng làm gì.
                      chân 7805 sai rồi bác ơi.1 Vin,2 mass ,3 Vout.
                      @cuongthinhhần của con 1061 nó hoạt động ntn em cũng ko hiểu,nó ko ăn nguồn 5V thì lấy nguồn ở đâu hả bác,em có thấy nó còn chân nào để lấy nguồn đâu.em cũng có 1 cái mạch có phần ra dùng TIp41 dòng cho tải tới 3A nhưng cả bo mạch cũng chỉ dùng 1 nguồn duy nhất qua 7805 nuôi cả phần CS lẫn PIC16f

Comment

Khi cấp nguồn, 2 con tụ C1, C2 sẽ phù hoặc nổ, vì giả sử bạn nói IC U2 là 7805 thì như vậy đã gắn tụ ngược cực, trừ trường hợp trong mạch nguyên lý bạn vẽ 1 đường, trên board bạn hàn 1 nẻo.
                        Còn IC đó không phải là 7805, đó là loại IC có thể thay đổi áp ra (LM317 là ví dụ).

Thân!
                        "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."
                        Lê lết, lay lất sống qua ngày! >:)

Comment

Cái mạch này thằng bạn mình vẽ dựa theo bỏad mua.Mà con U2 KA7805 kiếm không có nó gắn đại vô.Xui quá mình nộp cuốn đồ án rùi.Chắc phải làm slide với mạch khác quá cho nó ổn.Thanks các bạn nhiều.

Comment

Mình sửa lại hình rồi mấy bạn coi đc chưa.

Comment

Diode D1 đâu cần phải để vậy đâu bạn, nếu bạn muốn dùng nó để tránh cấp ngược nguồn cho mạch thì phải để nó ngay đầu vào của domino/bus 2 cấp nguồn chứ. Vả lại port 0 của 89 bạn thiếu điện trở thanh kéo lên nguồn rồi.

Với lại mình thấy hình như bạn chưa vẽ đường cấp nguồn cho MCU thì phải.

Thân!
                              "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."
                              Lê lết, lay lất sống qua ngày! >:)

Comment

Về tác giả

Collapse

shogunvn Tìm hiểu thêm về shogunvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X