Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển thiết bị nhà bằng máy tính

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

làm ơn cho hỏi cái cổng LPT co thể ra điên am không vay?

Comment

Nguyên văn bởi dung Xem bài viết
      làm ơn cho hỏi cái cổng LPT co thể ra điên am không vay?

LPT thì ko ra được điện âm nhưng ráp thêm mạch thì có thể được.

Comment

Cổng LPT có thể mở rộng đơn thuần lên đến 16 cổng OUT tương đương: 16x8 pins. Còn điện áp âm có thể dùng mạch đảo áp như MC34xxx.

Comment

dieu khien cac he thong lanh .van mo dong lanh dung cnc giai quyet duoc ko

Comment

các bạn giỏi quá

mình mới biết trang web này hôm nay thôi.mình là dân điện công nghiệp.nhưng mình hồi đó cũng có ý tưởng điều khiển điện nhà mình thông qua cổng máy in. hồi đó đọc echip có 1 bác nói về xuất dữ liệu qua cổng máy in mình cũng muốn làm nhưng kiến thức còn hạn chế. để tự trang bị thêm kiến thức rùi theo hướng dẫn của các bạn để mình làm thiệt nhé. có gì các bạn giúp đỡ thêm. mình cũng thường thi công điện cộng trình dân dụng lắm

Comment

Bác bxngoc oi! Nếu bây giờ ta làm mạch gửi tin ngược lại từ máy di động kết nối với mạch điện sang máy di động của mình thì phải làm sao? Chẳng hạn như mình muốn thiết kế một hệ thống chống trộm bằng mobile, mobile sẽ tự động gửi tin nhắn cho mình khi có sự kiện xảy ra. Mong bác giúp em.
              Chai yo

Comment

Không ai mở Computer để nghe nhạc, xem phim, hoặc điều khiển thiết bị điện trong nhà, vì rất bất tiện.

Các bạn muốn điều khiển thiết bị trong nhà thì nên dùng Remote. Rất nhiều kiểu để làm Remote điều khiển thiết bị, hữu dụng nhất là chiếc điện thoại vô tuyến cầm tay có sẳn trong nhà.

Comment

Nguyên văn bởi tam1234 Xem bài viết
                  Muốn làm mạch RS232 thì ko đơn giản đâu. Cần phải có một con VDK có cổng RS232 như 89, AVR, PIC và phải lập trình nữa.
                  Vâng đúng là không đơn giản, nhưng đây là cái tổng quát mình nghĩ, bạn xem có đúng không nhé:
                  Thứ nhất phải viết 1 chương trình để gởi dữ liệu từ PC qua
                  Thứ hai phải lập trình trên con VĐK 8952
                  và dữ liều truyền qua RS232 phải dùng Max232 để chuyển đổi điện áp mới qua 8952 được.ý tưởng của mình là như vậy.
                  cho mình hỏi luôn chương trình trên PC mình có thể viết bằng VC++ được không vậy.
                  mong bạn góp ý thêm nhé, cám ơn!

Comment

mình thực sự khâm phục và thích thú với cách giải quyết bài toán của bác bxNgoc. nó thực tế, hữu dụng và không quá phức tạp. và một điều quan trọng là bác ấy đã giải quyết bài toán một cách trọn vẹn
                    mạch nạp, kit phát triển các loại:
                    PIC, AVR, FPGA, ST ARM

Comment

Em muốn hỏi thêm các bác một vấn đề nữa là : nếu mình muốn xem thêm một số thông tin như : nhiệt độ phòng ,... mà mình muốn hiển thị nó trên website (em giả sử là mình có một website để làm giao diện điều khiển,và không dùng IPcamera để dòm ) thì làm thế nào ạ ? Bác nào có lời giải xin chỉ giúp em
                      Biển học mênh mông , quay đầu lại là!

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                        Có một phần mềm điều khiển riêng biệt 15 chân ra của cổng máy in ( LPT
                        ) Bật tắt từng chân một tùy ý
                        Kết hợp với một bảng điện giao diện là cho phép điều khiển các thiết bị điện trong nhà 220v ngon lành
                        Bạn nào cần thì báo cho tôi nhé !
                        cung duoc day

Comment

cung duoc day

Comment

Nâng đời đi các bác. Dùng 01 điện thoại di động cũ + 01 CHIP + Bo mạch với các rơle + tìm hiểu một chút về tập lệnh AT cho các thiết bị GSM. Thế là đi toàn Việt Nam chúng ta có thể điều khiển cho cái bóng đèn ngoài sân sáng tắt bất cứ lúc nào. Nói thì vậy nhưng làm cũng vất vả lắm bác nào quyết tâm tí thì cũng sẽ làm được
                            http://techpal.vn
                            Chia sẻ công nghệ, cùng thành công

Comment

Nguyên văn bởi photoman Xem bài viết
                              Em muốn hỏi thêm các bác một vấn đề nữa là : nếu mình muốn xem thêm một số thông tin như : nhiệt độ phòng ,... mà mình muốn hiển thị nó trên website (em giả sử là mình có một website để làm giao diện điều khiển,và không dùng IPcamera để dòm ) thì làm thế nào ạ ? Bác nào có lời giải xin chỉ giúp em
                              Bạn có thể dùng 1 con cảm biến 1-wire của Dallas như 18B20 hoặc 18S20 dùng PIC hoặc AVR đọc vào rùi dùng MAX232 để giao tiếp với máy tính. Lập chương trình để đọc cổng COM và đưa lên web là xong. Rảnh rỗi mình sẽ viết về phần này.
                              “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Nguyên văn bởi techpro Xem bài viết
                                Nâng đời đi các bác. Dùng 01 điện thoại di động cũ + 01 CHIP + Bo mạch với các rơle + tìm hiểu một chút về tập lệnh AT cho các thiết bị GSM. Thế là đi toàn Việt Nam chúng ta có thể điều khiển cho cái bóng đèn ngoài sân sáng tắt bất cứ lúc nào. Nói thì vậy nhưng làm cũng vất vả lắm bác nào quyết tâm tí thì cũng sẽ làm được
                                Vậy nếu bạn đã làm được phần này thì mở một luồng "Điều khiển thiết bị từ xa bằng mobile" cho anh em cùng học hỏi nhé.
                                “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X