Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển thiết bị nhà bằng máy tính

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển thiết bị nhà bằng máy tính

Có một phần mềm điều khiển riêng biệt 15 chân ra của cổng máy in ( LPT
    ) Bật tắt từng chân một tùy ý
    Kết hợp với một bảng điện giao diện là cho phép điều khiển các thiết bị điện trong nhà 220v ngon lành
    Bạn nào cần thì báo cho tôi nhé !
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Bác Vân rành về điện tử công suất xin giúp một tay với
    trong việc điều khiển thiết bị thì đóng ngắt thiết bị có nhiều cách như dùng triac,scr hay role.Tuy nhiên role là dễ dùng nhất nhưng lại hay bị hư nhất. Còn dùng tranzitor thì thường dùng cho dòng điện 1 chiều công suất thấp. Bác có thể hướng dẫn mọi người làm 1 bộ chuyển mạch công suất lớn dòng khoảng 5-10A được không? Mấy con MOC30xx thường dòng tải chỉ khoảng 1A thôi.
    Còn dùng Triac thì khi kich dẫn triac thường dẫn và không thể ngắt giống như role được. Bác có cách nào điều khiển đóng ngắt con này được không? Bác làm một cái bảng hướng dẫn giúp mọi người luôn nha.
    Cám ơn mọi người
    Ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần.

Comment

Bật đèn băng máy tính

Bình tĩnh chứ
      Hãy xem nó có tốn kém quá không
      Bạn chuẩn bị mạch giao diện bằng rơ lay như thế này nhé
      Sau đó tôi poss phần mềm lên để bật là ok luôn
      Bạn làm 8 tranzito . 8 rơ lay . 8 đường ra dự phòng cho 8 thiết bị
      Tính toán sao cho đủ công suất của BA cấp cho 8 rơ lay
      Rơ lay làm sao cũng phải đủ dòng cho bóng đèn ..vv ..vv

Cẩn thận đừng để 220vac truyền ra vỏ máy tính nhé
      Nếu không lại bảo anh em xui dại thằng nhỏ

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan
        Bình tĩnh chứ
        Hãy xem nó có tốn kém quá không
        Bạn chuẩn bị mạch giao diện bằng rơ lay như thế này nhé
        Sau đó tôi poss phần mềm lên để bật là ok luôn
        Bạn làm 8 tranzito . 8 rơ lay . 8 đường ra dự phòng cho 8 thiết bị
        Tính toán sao cho đủ công suất của BA cấp cho 8 rơ lay
        Rơ lay làm sao cũng phải đủ dòng cho bóng đèn ..vv ..vv

Cẩn thận đừng để 220vac truyền ra vỏ máy tính nhé
        Nếu không lại bảo anh em xui dại thằng nhỏ
        Em dang bi cai vu lam phan cung de giao tiep qua cong LTP. Em so hu cai cong LTP cua em qua. Neu bac co cai mach giao tiep ma co cach ly thi bac co the share cho em duoc khong.
        Cam on bac nhieu.

Comment

Nguyên văn bởi dccb
          Em dang bi cai vu lam phan cung de giao tiep qua cong LTP. Em so hu cai cong LTP cua em qua. Neu bac co cai mach giao tiep ma co cach ly thi bac co the share cho em duoc khong.
          Cam on bac nhieu.
          hị hị
          Bi giừ người ta điều khiển thông qua WireLess rồi các bác ơi.
          www.wiznet.co.kr có chip hỗ trợ điều khiển qua 802.11b,g. Em đọc cũng thấy nó hay hay dưng mà lực bất tòng tâm. Do em dốt quá thì phải. Có cả kit phát triển nữa dưng đắt lòi mắt $ 400.
          --------------------------------------------------------------
          Bán các loại UPS Online công suất từ 1KVA đến 800 KVA và Accu cho UPS + Ôtô

Comment

Bổ xung các File bị mất
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi manhnd
              hị hị
              Bi giừ người ta điều khiển thông qua WireLess rồi các bác ơi.
              www.wiznet.co.kr có chip hỗ trợ điều khiển qua 802.11b,g. Em đọc cũng thấy nó hay hay dưng mà lực bất tòng tâm. Do em dốt quá thì phải. Có cả kit phát triển nữa dưng đắt lòi mắt $ 400.
              Hi hi, bác mua chi cái mạch đắt lòi mắt đó làm gì, dùng luôn mạch của bác Văn luôn cho rẻ, chương trình này nói dùng qua cổng máy in chứ tốc độ không đến 5kHz đâu bác à! Bác coi mấy con Opto rẻ rẻ tần số đáp ứng tương đối tốt thì tui nghĩ cách ly được thôi mà! Ngõ ra của cổng máy in tương thích mức TTL rùi. Nhưng mà cái mạch bác cách ly mười mấy con Opto nhìn cũng choáng, hic.
              ------------------

------------------

Comment

Nguyên văn bởi Family
                Hi hi, bác mua chi cái mạch đắt lòi mắt đó làm gì, dùng luôn mạch của bác Văn luôn cho rẻ, chương trình này nói dùng qua cổng máy in chứ tốc độ không đến 5kHz đâu bác à! Bác coi mấy con Opto rẻ rẻ tần số đáp ứng tương đối tốt thì tui nghĩ cách ly được thôi mà! Ngõ ra của cổng máy in tương thích mức TTL rùi. Nhưng mà cái mạch bác cách ly mười mấy con Opto nhìn cũng choáng, hic.
                Cơ mà em muốn điều khiển được nó qua con PDA của em ở nhà..vv..., Đề bài à thế này :
                Thiết bị trong nhà gồm máy lạnh, máy giặt, máy bơm nước, lò vi sóng, tử lạnh, quạt thông gió. Em đang ngồi tại văn phòng cơ quan đầu đau như búa bổ vì làm việc căng thẳng bây giờ muốn về nhà tắm nước nóng phát, bật cái quạt thông gió lên cho nó mát, bật cái máy lạnh lên. chỉ cần khi về đến nhà là mọi thứ đủ cả.
                Đường thuê bao ADSL của FPT tốc độ cao, cài một cái Server ở nhà ( Mặc định là có xin được bọn nó 1 cái địa chỉ IP tĩnh ).
                Câu hỏi 1 : Làm thế nào em có thể ngồi ở máy tính văn phòng công ty ( Rất xa ) có thể quan sát nhà mình qua IP Camera, kiểm tra trạng thái Bật/ Tắt của các thiết bị trong nhà mình.
                Câu hỏi 2 : Làm thế nào để khi về nhà em vừa ngồi xem TV vừa hỏi bà xã "Em ơi em có tắm nước nóng không Anh bật bình nước nóng lên nhé, Em ơi đĩa thịt bò trong lò vi sóng được 10 phút chín rồi đấy"

Các bác thấy thế nào. Cũng hay đấy chứ.

Comment

Hi hi, bác đòi hỏi hơi cao đó! Nhưng không phải ko làm được, khả năng triển khai dk qua mạng Internet là có thật ở VN<đã có đề tài luận văn tốt nghiệp > vấn đề bảo mật mới là chuyện đau đầu! Vả lại, mức độ triển khai cũng chưa đến như bác muốn đâu!
                  Nếu dùng PDA, bác mua hầu hết các thiết bị thì với mạng thông tin di động ở ta hiện nay cũng chưa cho phép bác điều khiển và thu thập các tín hiệu như mong muốn! Mà bác này, bác thiết lập mạng không dây trong nhà luôn à? Như thế thì cho mỗi thiết bị một địa chỉ nhận dạng, làm bộ tổng giao tiếp với máy tính, như thế đỡ phiền phức hơn thằng PDA chăng? Hic, bác này đang muốn có ngôi nhà thông minh chăng? Ngài Bill Gates có ngôi nhà sang hơn bác chút thôi! hehe!
                  Nếu bác có tài liệu về vấn đề này, post lên anh em nhìn cái!
                  ------------------

------------------

Comment

Nguyên văn bởi Family
                    Hi hi, bác đòi hỏi hơi cao đó! Nhưng không phải ko làm được, khả năng triển khai dk qua mạng Internet là có thật ở VN<đã có đề tài luận văn tốt nghiệp > vấn đề bảo mật mới là chuyện đau đầu! Vả lại, mức độ triển khai cũng chưa đến như bác muốn đâu!
                    Nếu dùng PDA, bác mua hầu hết các thiết bị thì với mạng thông tin di động ở ta hiện nay cũng chưa cho phép bác điều khiển và thu thập các tín hiệu như mong muốn! Mà bác này, bác thiết lập mạng không dây trong nhà luôn à? Như thế thì cho mỗi thiết bị một địa chỉ nhận dạng, làm bộ tổng giao tiếp với máy tính, như thế đỡ phiền phức hơn thằng PDA chăng? Hic, bác này đang muốn có ngôi nhà thông minh chăng? Ngài Bill Gates có ngôi nhà sang hơn bác chút thôi! hehe!
                    Nếu bác có tài liệu về vấn đề này, post lên anh em nhìn cái!
                    Đề tài tốt nghiệp đã làm rồi à. Thế thì chứng tỏ là không thể không làm đựoc.
                    KHẹc Khẹc cha Bill chắc là ăn cắp ý tưởng roài. heeeeeeeeee kiện ra tòa thui.
                    Nếu bác nào muốn tham khảo lên đây coi thử đi www.wiznet.co.kr .
                    Theo tui vấn đề còn lại là thiết lập một mạng Wireless LAN trong nhà. rồi chiến đấu. Đang muốn làm thử nhưng kẹt thời gian quá.

Comment

Thực ra trong mỗi chip TCP đó đã tích hợp sẵn 1 WEB Server. vậy khi Plug vào một mạng nội bộ gia đình thì nó coi như là một thiết bị được điều khiển qua WEB Server đó. Đọc mãi không hiểu gì có ai máu chiến không nhẩy.

Comment

Nguyên văn bởi manhnd
                        Cơ mà em muốn điều khiển được nó qua con PDA của em ở nhà..vv..., Đề bài à thế này :
                        Thiết bị trong nhà gồm máy lạnh, máy giặt, máy bơm nước, lò vi sóng, tử lạnh, quạt thông gió. Em đang ngồi tại văn phòng cơ quan đầu đau như búa bổ vì làm việc căng thẳng bây giờ muốn về nhà tắm nước nóng phát, bật cái quạt thông gió lên cho nó mát, bật cái máy lạnh lên. chỉ cần khi về đến nhà là mọi thứ đủ cả.
                        Đường thuê bao ADSL của FPT tốc độ cao, cài một cái Server ở nhà ( Mặc định là có xin được bọn nó 1 cái địa chỉ IP tĩnh ).
                        Câu hỏi 1 : Làm thế nào em có thể ngồi ở máy tính văn phòng công ty ( Rất xa ) có thể quan sát nhà mình qua IP Camera, kiểm tra trạng thái Bật/ Tắt của các thiết bị trong nhà mình.
                        Câu hỏi 2 : Làm thế nào để khi về nhà em vừa ngồi xem TV vừa hỏi bà xã "Em ơi em có tắm nước nóng không Anh bật bình nước nóng lên nhé, Em ơi đĩa thịt bò trong lò vi sóng được 10 phút chín rồi đấy"

Các bác thấy thế nào. Cũng hay đấy chứ.
                        Đề bài của bác không khó. Nếu bác có đường ADSL thì cài một webserver, viết một cái script đóng mở các relay qua LPT. Bác có thể truy cập từ xa để đóng mở các thiết bị qua web browser.
                        Còn về vấn đề quan sát qua IP Camera từ xa thì bác cần một phần mềm gọi là streaming server để stream hình ảnh capture từ Camera qua các protocol mms của Microsoft hoặc rtsp của RealPlayer. Bác ngồi trên công ty mở trình Media Player hoặc RealPlayer gõ mms://ip-of-your-home-computer hoặc rtsp://ip-of-your-home-computer là có thể coi được hình ảnh capture từ camera ở nhà.
                        “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc
                          Đề bài của bác không khó. Nếu bác có đường ADSL thì cài một webserver, viết một cái script đóng mở các relay qua LPT. Bác có thể truy cập từ xa để đóng mở các thiết bị qua web browser.
                          Còn về vấn đề quan sát qua IP Camera từ xa thì bác cần một phần mềm gọi là streaming server để stream hình ảnh capture từ Camera qua các protocol mms của Microsoft hoặc rtsp của RealPlayer. Bác ngồi trên công ty mở trình Media Player hoặc RealPlayer gõ mms://ip-of-your-home-computer hoặc rtsp://ip-of-your-home-computer là có thể coi được hình ảnh capture từ camera ở nhà.
                          Script đóng mở các relay. là một vấn đề.- Nó viết bằng gì, VB, Java, Perl, hay một ngôn ngữ nào. Làm thế nào để đóng mở thiết bị qua IE được trên XP hay 2K Server, 2K3 Server. bạn có thể cho mình biết một hướng cụ thể là cái Script kia với.
                          mms, rtsp, là vấn đề tiếp theo. - Có thể đơn thuần chỉ là vấn đề ký thuật.
                          webserver là vấn đề nữa. có tên miền roài nhưng mà ADSL ở việt nam là Dynamic IP chứ thuê một cái Static IP thì chắc bằng 10 tháng luwong của em.
                          Dưng mà có vẻ là khả thì phết nhỉ.
                          Hy vọng sơm mua được DEMO KIT trong tháng tới.

Comment

Để lập trình điểu khiển cho LPT ta phải dùng VB hoặc VC rùi. Có thể viết phần điều khiển relay thành một COM sau đó web script có thể viết bằng ASP để gọi COM đó. Nếu bạn rành VC thì có thể viết bằng ISAPI để điều khiển trực tiếp.
                            Mình cũng đang hứng thú phát triển đề tài này. Bạn nào có sơ đồ điều khiển relay qua LPT thật hay và an toàn thì post lên cho mình tham khảo với. Mình sẽ viết phần script để điều khiển qua web và post lên cho các bạn.
                            Còn vấn đề tên miền thì đơn giản nữa. Bạn có thề vào đăng ký một account tại http://www.dyndns.com/ , họ cho phép bạn đăng ký subdomain free ví dụng bxngoc.homelinux.com. Khi bạn dùng ADSL kết nối vào net nếu ADSL modem của bạn có chức năng dyndns thì nó sẽ tự động submit cái IP động của webserver lên www.dyndns.com, hoặc bạn có thể download chương trình cập nhật IP từ website đó về cài lên máy. Như vậy là bạn đã có một địa chỉ website có thể truy cập từ bất cứ ở đâu (nếu máy tính ở nhà bật và kết nối vào net) mà không tốn một xu nào.
                            “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Để điều khiển relay qua LPT thì dùng IC ULN2003 là thích hợp, loại này phổ biến trên thị trường VN và rất rẻ (giá tham khảo 2k5 VND/chiếc ), lắp mạch đơn giản, không cần thêm linh kiện gì, có thể dk được hầu hết các loại relay (cả 12V và 24V), lối vào tương thích TTL của LPT.

Hình vẽ dưới là sơ đồ điều khiển 7 relay bằng ULN 2003.
                              [img] http://blog.360.yahoo.com/blog/slide...Fy0cixewRAsHk- [/img]
                              Em cũng up luôn cái ảnh minh họa về mạch này.
                              [img] http://blog.360.yahoo.com/blog/slide...Fy0cixewRAsHk- [/img]
                              Lối vào của ULN2003 được đưa từ các bit D0 ---> D6 của LPT, để cho cẩn thận, em post luôn cấu tạo của cổng LPT.

Chú ý: Các chân từ 18--->25 của LPT phải nối chung xuống đất (GND) với chân 8 của ULN2003.

Anh bxngoc mau mau, đưa giải pháp kết nối với web và nên có hình minh họa để em dễ hình dung, chứ đọc chữ viết em nó cứ mù mờ lắm.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X