Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Lovecine Xem bài viết
    Bác này cho thêm thông tin bổ ích nè. Thank bác cái.

NHư bác nói thì cổ góp chổi than dùng để cấp điện cho rotor. Tôi tạm thống kê theo ý bác nhé : Dòng 3 pha cấp dòng lệch pha cho 3 cuộn dây stator, Một dòng điện (tạm thời chưa biết là như thế nào) cấp điện qua rotor thông qua chổi than, cổ góp. OK

Đến đây lại có mâu thuẫn với bác Quang Tùng là cái động cơ 3 pha chổi than của bác ấy dùng nam châm vĩnh cửu. Vậy nam châm vĩnh cửu gắn vào đâu ạ ?

Hai bác có thể làm sáng tỏ vấn đề này được 1 chút không ạ.

Củng nhờ từ khóa bác cho tìm hiểu thêm về ưu điểm của cái rotor dây quấn này là cho momen khởi động lớn, rất thích hợp sử dụng cho xdd. Nhưng cách sắp đặt củng có khác như bác Quang Tùng nói là 3 chổi than đặt lệt nhau 120 độ

Một luồng hay về cái này :Thảo luận Khác biệt giữa roto dây quấn và roto lồng sóc ? - WEBDIEN - THẢO LUẬN KỸ THUẬT VÀ MUA BÁN THIẾT BỊ ĐIỆN CÔNG NGHIỆP - Cộng đồng thảo luận kỹ thuật và mua bán, cung cấp thiết bị điện công nghiệp
    Cái này thì có gì mới lạ đâu. máy phát điện 3 pha CS nhỏ nào cũng có cấu tạo như vậy (trừ loại đồng trục có máy phát phụ).
    Cho nên, thực chất ở đây không phải là chổi than, mà là cổ góp (cổ góp và vàng khuyên thì phải). Mặc dù cũng dùng thanh than, nhưng chức năng khác nhau hoàn toàn. Có lẽ bác quangtung300 nhầm lẫn gọi là chổi than nên nhiều người mới có ý kiến. Ưu điểm là khi khởi động dòng kích từ lớn nên moment lớn, và dùng cổ góp bền hơn chổi than rất nhiều (vì không phải chuyển mạch)
    Tui nghĩ vậy đúng không các bác.
    PS: bác Lộc mở threat này ra là để trao đổi về xdd tự chế. Nên chúng ta có thể thảo luận ở đây. Còn nếu bác ấy mà có ý định mở luồng này để chỉ bán hàng thì chắc đã qua khu vực khác rồi. bác quangtung300 cũng nên open mind 1 tí, cùng anh em xây dựng kiến thức cộng đồng chứ không nên đánh đố như vậy.
    EDA Engineer - Design on Demand
    Email:
    Web:

Comment

• Cám ơn bác.

Đúng là cái này có đọc qua ở đâu đó rồi, rồi nhưng toàn vọc motor CS nhỏ cở tầm 10Kw trở lại nên chưa có được rờ tận tay. Nhờ mấy thông tin này nên hiểu biết thêm.

Với lại bác Quang Tùng cho nhiều thông tin chưa chuẩn lắm như nam châm vĩnh cửu, rồi 3 chổi than đặt lệch góc...làm tui rối. Dù sao thì củng cảm ơn các bác.

Bác Lộc: CỤc pin đã mang về, test OK. Nhưng mà không phải Li-Po mà là Li- Ion. Loại này không "đã" bằng Li-po

Cái mạch không có điều kiện kiểm tra, đang sạc bằng cái sạc chuyên dụng trong RC. Sạc tốt.

Thank bác!!!

Comment

• Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
        Cái này thì có gì mới lạ đâu. máy phát điện 3 pha CS nhỏ nào cũng có cấu tạo như vậy (trừ loại đồng trục có máy phát phụ).
        Cho nên, thực chất ở đây không phải là chổi than, mà là cổ góp (cổ góp và vàng khuyên thì phải). Mặc dù cũng dùng thanh than, nhưng chức năng khác nhau hoàn toàn. Có lẽ bác quangtung300 nhầm lẫn gọi là chổi than nên nhiều người mới có ý kiến. Ưu điểm là khi khởi động dòng kích từ lớn nên moment lớn, và dùng cổ góp bền hơn chổi than rất nhiều (vì không phải chuyển mạch)
        Tui nghĩ vậy đúng không các bác.
        PS: bác Lộc mở threat này ra là để trao đổi về xdd tự chế. Nên chúng ta có thể thảo luận ở đây. Còn nếu bác ấy mà có ý định mở luồng này để chỉ bán hàng thì chắc đã qua khu vực khác rồi. bác quangtung300 cũng nên open mind 1 tí, cùng anh em xây dựng kiến thức cộng đồng chứ không nên đánh đố như vậy.
        2 Ngày này đắp vá cái thân xe cùa mình bằng composite mệt quá nhưng chưa vừa ý , hôm nay nghĩ cái đầu cho nó khỏe chui vào xem anh em bàn luận . Về cơ điện thì ko thuộc chuyên nghành của mình sách thì đọc qua mấy cuốn nhưng chả hiểu gì , còn mấy bác ấy tranh luận mà không hiểu rõ là bên cơ điện thì có rất nhiều loại mô tơ AC và DC ở VN chỉ 1 số loại phổ biến như là , máy bơm nước , máy phát điện 1 pha và 3 pha , máy điện 1 pha công suất nhỏ 3 pha công suất nhỏ , còn nhiều loại cơ điện chuyên dụng , máy điện đồng bộ ..... thì không biết hết mà cả trên internet nhiều khi cũng chả ai có mà review hết dc dù search đúng tên và nguyên lý của nó nữa là , mấy ông thạc sĩ tiến sẽ cũng chỉ đọc sách viết lại và nói qua loa như mấy cha thầy giáo thôi không có chuyên sâu , tôi thấy 1 số bác quá tự cao cho mình biết hết và không thèm tìm hiểu hỏi đúng nơi đùng người . ! số bác biết được tí ít vào ăn thua đủ ....

Nói thật chú tôi học cơ khí mà hỏi học thực tập sửa chữa Ô Tô máy kéo , ông thầy dạy thực tập còn ko mô tả nổi cái hộp số tự động trên xe gắn máy nói chi đến xe ô tô ..... Điều kiện thực tập kém máy moc thiếc bị có gâp 2-3 lần tuổi đời sinh viên , thầy giáo dạy thì như con vẹc đọc xong nói lại nhất là mấy ông bên khoa khoa học chuyên dạy đại cương , mấy ông thạc sĩ không mà kiến thức không bằng mấy ông bên khoa công nghệ thuộc hàng lão làng nhưng ko có bằng cao thế potay , nên trình độ sinh viên mới ra trường rất khó có việc làm vì không chuyên môn , chuyên sâu .... Ra trường kiếm được chổ làm mà dc nghiên cứu chuyên nghành khó lắm , còn đọc thêm sách thì chỉ biết nó là vậy khôn kinh nghiệm thức tế , không chế tạo dc gì mệt lắm . Tôi đọc mãi máy cái hộp số tự động mấy con xe ô tơ đời sau này mà không hiểu nổi luôn , chỉ khi tháo ra lắp rắp từng chi tiết của nó lại xem nó ăn khớp như thế nào thì mới có khả năng biết dc

Tôi đang nghiên cứu laọi truyền động bằng Đai và chuyển cấp trượt trên bánh đai côn , có bàn với chú Lộc rồi , tôi đang dùng cái mơ tơ 1 pha 24V DC 250w từ máy cải tạo hồi trước mua chú về nghịch nhưng bỏ đó do banh cái bánh răng nhựa , loại mô tơ này nó có tí xíu mà mạnh lắm , tôi thấy nó có 4 chổi than lận , trong máy DC mà dùng cho xe đạp kích xe đạp điện Sator quay là bình thường , bác gì đó còn bắt bẻ tôi nói bậy
        Last edited by quangtung300; 28-11-2011, 13:40.

Comment

• Chào chú Lộc!
          Chú gửi đôi tay thắng + đầu sạc acqui theo địa chỉ sau:
          Phan thị Hạnh, đt: 0905667687, 0523864511. Thôn 050; hải trạch - bố trạch - Quảng bình.
          cháu đã gửi tiền chú lúc chiều rồi. có thể sẽ bị chậm vì cháu chuyển qua internet banking mà ko cùng hệ thông ngân hàng (ngoài này nn đông á ít lắm)
          chú check rồi gửi đồ hộ cháu.
          Cảm ơn chú nhiêu!

Comment

• Chú Lộc!!!
            con xe đạp như thê này ở chú co ko vay?
            có de kiem ko chu? chú kiem ho chau con nay.
            Click image for larger version

Name:	DSC03546.jpg
Views:	3
Size:	292.9 KB
ID:	1354145
            Thanks!

Comment

• Chú Lộc!!!
              con xe đạp như thê này ở chú co ko vay?
              có de kiem ko chu? chú kiem ho chau con nay.
              Click image for larger version

Name:	DSC03546.jpg
Views:	3
Size:	292.9 KB
ID:	1354145
              Thanks!

Comment

• Các bác ơi mình tính lắp xe martin ở nhà thành xe đạp điện, nhưng mà nhà nói dùng được vài tháng thì cái bình điện đi tông, lại phải mua cái mới . Nói là người ta lắp bình điện của xe tải cũ gì gì đó . Các bạn nào lắp rồi cho mình xin ý kiến đi... , (vì chiếc xe này đặc biệt w mình nên mình muốn gắn thành xe đạp điện chứ k tính mua xe đạp điện mới, mà người nhà nói vậy h` k biết tính sao luôn )

Comment

• Nguyên văn bởi Nh0x103 Xem bài viết
                  Các bác ơi mình tính lắp xe martin ở nhà thành xe đạp điện, nhưng mà nhà nói dùng được vài tháng thì cái bình điện đi tông, lại phải mua cái mới . Nói là người ta lắp bình điện của xe tải cũ gì gì đó . Các bạn nào lắp rồi cho mình xin ý kiến đi... , (vì chiếc xe này đặc biệt w mình nên mình muốn gắn thành xe đạp điện chứ k tính mua xe đạp điện mới, mà người nhà nói vậy h` k biết tính sao luôn )
                  Bình xe tải thì làm sao gắn cho xe đạp điện dc? Tải 500kg cũng 75Ah rồi , mua mô tơ của Chú Lộc về mà gắn vào chạy thôi loại 36V chạy cho tốt tí 3 bình 12V 12A khoảng 900 mấy chục nghìn Globe thì bảo hành 6 tháng , Đồng Nai (Pinaco) thì bảo hành 9 tháng trước tôi đi cả năm chưa thay bình

Comment

• ình globe 12Ah bác mua đâu mà có hơn 300k thế? giá ở HN rẻ nhất ( đang sale off) cũng là 420k rồi, bình thường à 450-480k đấy

Comment

• Nguyên văn bởi 12346789 Xem bài viết
                      ình globe 12Ah bác mua đâu mà có hơn 300k thế? giá ở HN rẻ nhất ( đang sale off) cũng là 420k rồi, bình thường à 450-480k đấy
                      Đại lý chính thức globe tại Cần Thơ hôm rồi hỏi hình như 380 nghìn thì phải Lâu rồi ko có đi ra hỏi giá , đang rao bán máy cái acqui 50A để mua loại đó làm lại cái xe 2 bánh điện

Comment

• Nguyên văn bởi quangtung300 Xem bài viết
                        Bình xe tải thì làm sao gắn cho xe đạp điện dc? Tải 500kg cũng 75Ah rồi , mua mô tơ của Chú Lộc về mà gắn vào chạy thôi loại 36V chạy cho tốt tí 3 bình 12V 12A khoảng 900 mấy chục nghìn Globe thì bảo hành 6 tháng , Đồng Nai (Pinaco) thì bảo hành 9 tháng trước tôi đi cả năm chưa thay bình
                        bạn mua bình Đông Nai hay globe vây

Comment

• Nguyên văn bởi hqphuong Xem bài viết
                          chào bác Lộc
                          Hôm qua em có gọi điện cho bác nhờ bác kiếm giùm em pin và sạc của chiếc xe em đang sử dụng.
                          Vì không biết cách up lên diễn đàn nên em đưa link hình em up trên imageshack, bác xem gium em

http://img94.imageshack.us/img94/1370/031120111044.jpg

Em sẽ nhắn tin địa chỉ của e cho bác. có gì bác kiếm giùm em.

Thanks bác nhiều.
                          Pin và Sạc Bác nhờ tìm đả có rồi .... nhưng làm sao liên lạc với Bác
                          Chào Bác !
                          ĐT:0982852755
                          Các Bác vào đây coi hình đở nhé !!!!

Comment

• Nguyên văn bởi 12346789 Xem bài viết
                            cháu đọc hết hơn trăm trang nhưng tùm lum quá, ko biết giờ bác có những loại nào, giờ cháu muốn hỏi chú thế này, cháu muốn một chiếc xe, bánh nhỏ thôi, như thế này là đc, kiểu dáng như thế này cũng oke [ATTACH=CONFIG]35347[/ATTACH]

có đề sau phòng khi hết điện đạp cho đỡ hốt ạ, mà cái đùm này úc hết điện đạp có nặng ko ạ, xem đi thử cái xeddapjj điện yamaha ở Nghĩa hải thì tại bánh nó có 16inh líp lại to nên đạp ko nặng nhưng đi chậm rì
                            gập đôi lại đc thì càng tốt ạ, động cơ loại gắn trực tiếp vào trục ấy ạ!

có phuộc sau, do nhu cầu đi lại khá nhiều nên chạy đc càng lâu càng tốt(3 bình 12Ah thì đc tầm bn km ạ), tốc độ tối đa tầm 30-40km/h, đi 1 người tầm 65kg, xe cần chạy khỏe vì đường ko tốt lắm, lắm cầu cao,

chiếc thứ 2 là nhu cầu cho phụ nữ trung niên nên kiểu dáng như xe mini là đc, yêu cầu chỉ cần chạy càng xa đc càng tốt, động cơ gắn luôn vào trục và kiểu dáng dễ nhìn chút

bác báo giá cho cháu 2 chiếc này

mà bác ơi, sao cái xe ở trang đầu chạy có 2 bình 7AH mà chạy đc những 30Km thế ạ, đọc topic thấy có bài bác nào đấy đặt hàng có con xe chạy 36V12Ah mà cũng chỉ chạy đc> 40Km,
                            Chiếc xe trên là xe nhôm , gấp lại được ,có phuộc trước và 2 phuộc sau , chạy động cơ chổi than , bánh mâm nhôm .
                            nếu lắp 2 bình 12v/12ah là 4 triệu , còn 3 bình là 4t5.
                            Còn xe cho phụ nử đi thì chạy động cơ 3 pha , lắp 2 bình 12v/7ah là 3 triệu .
                            Chào Bác!

Comment

• cho mình hỏi là ac quy cho xe đạp điện loại nào thì tốt vậy. GS,Đồng Nai, hay globe. Mà nên lắp bình 12A hay 7A,7A chắc gọn hơn nhưng không biết đi dc bao nhiêu km với đông cơ 3 pha.

Comment

• Nguyên văn bởi Đức Tây Xem bài viết
                                cho mình hỏi là ac quy cho xe đạp điện loại nào thì tốt vậy. GS,Đồng Nai, hay globe. Mà nên lắp bình 12A hay 7A,7A chắc gọn hơn nhưng không biết đi dc bao nhiêu km với đông cơ 3 pha.
                                Loại nào củng tốt. nhưng tôi thích Globe hơn.Bình thì có 2 loại . loại dùng để khởi động nhửng động cơ có dòng lớn như đề xe gắn máy ... loại nầy phát điện ra mạnh nhưng mau hết bình , thường loại nầy người ta thiết kế lắp cột bình bằng con bulon.
                                Loại dùng cho những động cơ , thiết bị không cần khởi động dỏng lớn ,nhưng cần độ bền [xả từ từ] như UPS [ cục lưu điện ] loại nầy khởi động không mạnh nhưng bền, thường loại nầy lắp cột bình bằng jack gim.
                                Bình 12v/7ah x 2 chạy động cơ 3 pha khoảng 20km/25km thì sạc lại .
                                Chào Bác !

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X