Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cám ơn bạn locto đã làm tui sáng mắt , theo tôi biết thì hình như cái máy mà bạn thiết kế là loại máy mua từ loại xe đạp điện Nationnal (Pin nhỏ).
    với bộ truyền động này và với kích cở của loại xe mini mà bạn thiết kế - đã đạt vận tốc 30km/g - nhưng với kích cở bánh của loại xe nữ lớn (600 hay 660) thì bạn có phải thiết kế lại bộ truyền động hay ko .
    ở đây bạn còn thiếu những mạch + đèn leg báo năng lượng acquy , mạch ngắt điện khi thắng , như vậy sản phẩm của bạn chưa hoàn chỉnh lắm ...
    tuy nhiên cũng rất khâm phục sáng kiến của bạn .
    có những việc ko thể làm mà vẩn làm
    có những việc có thể làm mà không làm

Comment

Nể thật đấy, vậy là 100% VN, tính từ mạch điện đến phần kết cấu cơ khí. Cho tớ xin lỗi locto nhé!

Tiện đây cũng nói luôn là bạn rất mát tay, vì bạn đã nhặt được cái mạch điều khiển motor công suất tốt nhất trên diễn đàn này đấy (lắp phát "chạy" luôn, cái mạch đó thực sự đỉnh đấy - một số cái trên đây lắp phát là "cháy" luôn )

Để tớ nhắn tin xin lỗi bạn nhé!
      Thanks!

Comment

Bạn locto cho mình hỏi - thế giá thành sau khi hoàn chỉnh 1 con như vậy có rẻ hơn so với con này ko .

[IMG][/IMG]

và bạn có thể thiết kế thêm baga sau cho xe cân đối thẩm mỹ tí xíu ....

Comment

Nguyên văn bởi ke_ngoai_dao Xem bài viết
          Bạn locto cho mình hỏi - thế giá thành sau khi hoàn chỉnh 1 con như vậy có rẻ hơn so với con này ko .

[IMG][/IMG]

Theo như kinh nghiệm của mình thì con xe bạn locto thiết kế hơn con của Tầu ở các điểm sau:
          1. Phần cơ khí thiết kế độc lập, do đó khi đạp nhẹ như xe bình thường. Cái xe tầu việc đạp là gần như không khả thi vì nó quá nặng, do motor gắn trực tiếp vào líp (cho rẻ tiền mà)
          2. Phần mạch điện mình khẳng định cái mạch mà bạn locto lắp theo bền và tốt hơn cái mạch dùng duy nhất một trong FET của bọn tầu (cái này rất không bền).

Chỉ có điều mình hơi lăn tăn là nếu dùng động cơ BLDC (không chổi than) như của bọn Tầu có vẻ hiện đại hơn (bền hơn chăng?)

Comment

Nguyên văn bởi opendoor2507 Xem bài viết
            Theo như kinh nghiệm của mình thì con xe bạn locto thiết kế hơn con của Tầu ở các điểm sau:
            1. Phần cơ khí thiết kế độc lập, do đó khi đạp nhẹ như xe bình thường. Cái xe tầu việc đạp là gần như không khả thi vì nó quá nặng, do motor gắn trực tiếp vào líp (cho rẻ tiền mà)
            2. Phần mạch điện mình khẳng định cái mạch mà bạn locto lắp theo bền và tốt hơn cái mạch dùng duy nhất một trong FET của bọn tầu (cái này rất không bền).

Chỉ có điều mình hơi lăn tăn là nếu dùng động cơ BLDC (không chổi than) như của bọn Tầu có vẻ hiện đại hơn (bền hơn chăng?)
            con này của em là hàng Nhật (YAMAHA PAS) không phải hàng Tàu đâu bác ah . nhưng nguyên zin là đạp trợ lực (mạch kích) đã được độ lại tay ga TQ. tuy nhiên khi hết Pin vẩn đạp nhẹ nhàng như xe đạp cơm thôi.

Comment

Cám ơn bạn locto đã làm tui sáng mắt , theo tôi biết thì hình như cái máy mà bạn thiết kế là loại máy mua từ loại xe đạp điện Nationnal (Pin nhỏ).
              với bộ truyền động này và với kích cở của loại xe mini mà bạn thiết kế - đã đạt vận tốc 30km/g - nhưng với kích cở bánh của loại xe nữ lớn (600 hay 660) thì bạn có phải thiết kế lại bộ truyền động hay ko .
              ở đây bạn còn thiếu những mạch + đèn leg báo năng lượng acquy , mạch ngắt điện khi thắng , như vậy sản phẩm của bạn chưa hoàn chỉnh lắm ...
              tuy nhiên cũng rất khâm phục sáng kiến của bạn .
              Đúng rồi đó bạn máy là máy nationnal.
              Khi xài kích cữ loại xe nữ bánh lớn 600-660 thì tui chĩ thay cái nhông dưới líp lớn hơn,đi mướn thợ phai 1 cái khoãng 200 ngàn nhưng nếu phai 1 lần 10 cái thì chĩ có 500 ngàn thôi !.
              Về vấn đề mạch đèn leg báo năng lượng acquy,mạch ngắt điện khi thắng thì tui đã ráp thữ rồi mạch đó rất dễ "mạch đó của bạn LanHuong trong post trong bõ đó" nhưng vấn đề là tui làm theo "đơn đặt hàng" ai kêu gì làm nấy,loại xe này là loại xe xếp người ta cần gọn đễ bỏ vào xe du lịch đi picnic nên tiết kiệm năng lượng là ưu tiên.
              ĐT:0982852755
              Các Bác vào đây coi hình đở nhé !!!!

Comment

[IMG][/IMG]

Giá thành ở dưới tôi "An Giang" sau khi hoàn chỉnh thì mắc hơn so với con của pác nhưng giá gốc thì rẽ hơn nhiều ,vấn đề là con của pác muốn mua giờ nào cũng có còn con của tôi do thị trường không có "Nhật nó hem làm "
                Nên có thễ nói là hàng hiếm,người ta gọi là hàng xi tin hàng bán rất chạy nhưng lại ít nên tôi bán mắc hơn ,tôi đã từng giao ra Hà Nội 1 chiếc giá là 3tr mà chĩ chuyển tới HCM thôi,chiếc sau có lẽ tôi sẽ thiết kế thêm baga.
                Cám ơn bạn đã góp ý !.

Comment

Dùng động cơ BLDC không chổi than là không khã thi.
                  Do động cơ sử dụng chổi than mình chĩ cần tiếp điện vào là chạy.
                  Còn động cơ BLDC không chổi than nó đòi hỏi phải so pha thiết kế mạch rất phức tạp "mua linh kiện không có".
                  Do mình tận dụng đồ cũ nên mô tơ BLDC không được giống nhau nên khi thiết kế 1 mạch thì không vận hành được cho tất cã mô tơ BLDC.
                  Chứ ở dưới đây "An Giang" mô tơ loại BLDC rất nhiều nhưng lại không giống nhau.Đễ giải quyết vấn đề ba con hall là đũ chết roài .....

Comment

con này của em là hàng Nhật (YAMAHA PAS) không phải hàng Tàu đâu bác ah . nhưng nguyên zin là đạp trợ lực (mạch kích) đã được độ lại tay ga TQ. tuy nhiên khi hết Pin vẩn đạp nhẹ nhàng như xe đạp cơm thôi.
                    Bạn ke_ngoai_dao nói đúng rồi con đó là hàng Japan nhưng khi hết pin đạp vẫn nặng hơn xe thường bạn ạ khi bạn sử dụng tay gas đễ chạy thì rất mau hết pin do phải kéo rất nhiều cụm nhông "bạn chú ý khi bạn dẫn xe lui lại thì rất khó khăn phải không?".

Comment

to Locto
                      bạn có thể cho biết 1 con BLDC giá khoảng bao nhiêu vậy ? tôi ở tpHCM thì có thể mua nó ở đâu ?

Comment

Nguyên văn bởi locto Xem bài viết
                        Dùng động cơ BLDC không chổi than là không khã thi.
                        Do động cơ sử dụng chổi than mình chĩ cần tiếp điện vào là chạy.
                        Còn động cơ BLDC không chổi than nó đòi hỏi phải so pha thiết kế mạch rất phức tạp "mua linh kiện không có".
                        Do mình tận dụng đồ cũ nên mô tơ BLDC không được giống nhau nên khi thiết kế 1 mạch thì không vận hành được cho tất cã mô tơ BLDC.
                        Chứ ở dưới đây "An Giang" mô tơ loại BLDC rất nhiều nhưng lại không giống nhau.Đễ giải quyết vấn đề ba con hall là đũ chết roài .....
                        Thường BLDC nguyên con nó có đủ hết mạch ở trong động cơ rồi (cả hall sensor, rất đơn giản). Chỉ đưa điện DC điều khiển độ rộng xung vào là chạy.

Comment

Nguyên văn bởi phamkhuyen Xem bài viết
                          to Locto
                          bạn có thể cho biết 1 con BLDC giá khoảng bao nhiêu vậy ? tôi ở tpHCM thì có thể mua nó ở đâu ?
                          1 bộ máy động cơ xe đạp điện BLDC giá tầm khoãng 300 ngàn TP HCM không có bán đâu,mình phải mua tận campuchia nhưng nếu cần thì mình có thễ share cho bạn được.

Comment

Thường BLDC nguyên con nó có đủ hết mạch ở trong động cơ rồi (cả hall sensor, rất đơn giản). Chỉ đưa điện DC điều khiển độ rộng xung vào là chạy.
                            Đồng ý với bạn về nguyên tắc là vậy nhưng bạn muốn đưa 1 mạch chỉnh độ rộng xung là cã 1 vấn đề vì mạch nó rất phức tạp,ngoài ra nó còn 1 cái mạch cúp bởi vì xe zin chĩ là xe đạp kích mỗi lần kích là nó sẽ khởi động 1 thời gian ngắn, lúc đó khiển sẽ ra lệnh cúp thành ra khi mình đưa mạch chỉnh độ rộng xung vào,máy vận hành được 1 lúc thì bị cúp,làm sao mà triệt được mạch cúp đó mới đc .
                            Bộ mạch rất phức tạp và nhiều lớp mạch in.
                            Đây là hình của 1 trong những bộ mạch bạn xem thữ cho biết.

Comment

Giá thành ở dưới tôi "An Giang" sau khi hoàn chỉnh thì mắc hơn so với con của pác nhưng giá gốc thì rẽ hơn nhiều ,vấn đề là con của pác muốn mua giờ nào cũng có còn con của tôi do thị trường không có "Nhật nó hem làm "
                              Nên có thễ nói là hàng hiếm,người ta gọi là hàng xi tin hàng bán rất chạy nhưng lại ít nên tôi bán mắc hơn ,tôi đã từng giao ra Hà Nội 1 chiếc giá là 3tr mà chĩ chuyển tới HCM thôi,chiếc sau có lẽ tôi sẽ thiết kế thêm baga.
                              Cám ơn bạn đã góp ý !.
                              con này em lấy tại SàiGoong là 4.5tr đấy bác ah, cũng độ 2 acquy vào rồi nên chạy cũng ngon lắm .

Comment

Đồng ý với bạn về nguyên tắc là vậy nhưng bạn muốn đưa 1 mạch chỉnh độ rộng xung là cã 1 vấn đề vì mạch nó rất phức tạp,ngoài ra nó còn 1 cái mạch cúp bởi vì xe zin chĩ là xe đạp kích mỗi lần kích là nó sẽ khởi động 1 thời gian ngắn, lúc đó khiển sẽ ra lệnh cúp thành ra khi mình đưa mạch chỉnh độ rộng xung vào,máy vận hành được 1 lúc thì bị cúp,làm sao mà triệt được mạch cúp đó mới đc .
                                Bộ mạch rất phức tạp và nhiều lớp mạch in.
                                Đây là hình của 1 trong những bộ mạch bạn xem thữ cho biết.
                                Có phải ý anh nói về cái xe đạp Nhật mà nó chỉ hỗ trợ lúc đạp chứ không thể chạy bằng điện 100% đúng không? Em đang nói về động cơ BLDC nghĩa là chỉ cần đưa DC vào là nó quay (thiệt ra nó là động cơ DC mà, điều khiển tương tự điều khiển chổi than thôi).

Còn cái mạch anh đưa đấy có phải là cái bên trong con BLDC không, nhìn dàn sò của nó là em đoán thế. Nguyên tắc là nó có sensor Hall để cảm biến vị trí rotor rồi ra lệnh cho mạch khiển hoán đổi vị trí đưa điện vào cuộn dây lần lượt, bắt chước cái việc chổi than nó quyét ý mà. Nếu là BLDC bình thường mình chỉ quan tâm tới 2 cái đầu vào của nó thôi, còn mạch ở trong thì kệ xác nó. Trừ khi nó hỏng thì ta mới phải vọc thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X