Thông báo

Collapse
No announcement yet.

acqui cho xe đạp điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• acqui cho xe đạp điện

các bạn thấy nếu mình lấy hẳn cả bình acqui to 24v dùng cho oto.rùi kích lên thành điện 48v or 60v (tùy vào từng loại motor mình dùng) để chạy thì chắc chắn quãng đường đi đươc sẽ xa hơn rất nhiều.mọi người thấy sao.nếu chưa tính đến việc nó cồng kềng và nặng hơn loại nhỏ mà mình vẫn đang dùng.

Làm thế motor với cả fet chắc mát lạnh nhỉ
    Good luck & Have fun ^^

Comment

Khẳng định với bạn là quãng đường đi được không dài hơn nhiều đâu. Quãng đường đi được dài hay ngắn là do năng lượng của acquy. Ăc quy oto 12V/100Ah to vật vã trong 1 giờ sản sinh ra năng lượng là 1200wh là hết. tình tương tự với bình xe điện có 4 bình, mỗi bình 30Ah tổng điện áp là 48V như vậy trong một h năng lượng sinh ra là 1440wh đâu có thua kém gì so với dùng bình oto. Chưa kể đến năng lượng thất thoát so khi qua bộ "kích điện".

Comment

Chưa kể là tải cái ắc quy nặng gần chục cân nữa!
        Good luck & Have fun ^^

Comment

mình kô rành lắm nhưng nghe nói acqui xài lâu hơn là số Ah càng lớn

Comment

Nguyên văn bởi caocanlong Xem bài viết
            mình kô rành lắm nhưng nghe nói acqui xài lâu hơn là số Ah càng lớn
            Dúng rồi, nhưng đấy là khi có cùng điện áp.

Comment

Nguyên văn bởi thandieu86 Xem bài viết
              Khẳng định với bạn là quãng đường đi được không dài hơn nhiều đâu. Quãng đường đi được dài hay ngắn là do năng lượng của acquy. Ăc quy oto 12V/100Ah to vật vã trong 1 giờ sản sinh ra năng lượng là 1200wh là hết. tình tương tự với bình xe điện có 4 bình, mỗi bình 30Ah tổng điện áp là 48V như vậy trong một h năng lượng sinh ra là 1440wh đâu có thua kém gì so với dùng bình oto. Chưa kể đến năng lượng thất thoát so khi qua bộ "kích điện".
              Mình không am hiểu về lĩnh vực này, có điều này mình muốn nhờ các bác chỉ giáo cho: mình cũng đã chế thành công một chiếc xe 3 bánh cho người khuyết tật, dùng motor của Bác Lộc, chạy rất tốt, Vì xe chỉ dùng binh, không có trợ lực bằng sức người nên mình dùng 2 cái bình 12V-50AH, chạy rất đã, khoảng hơn 60km mới phải sạt bình (cả xe và người khoảng 120kg). Tuy nhiên, cái công tắc đảo chiều (dùng để có thể chạy lui được) nó cứ bị nóng và chảy nhựa ra phải thay miết, oải quá. Có phải là do bình có AH quá lớn nên nó hổng chịu nổi không? Các bác có cách nào khắc phục không giúp với.
              cái xe của mình đây

và cái bộ điều khiển nó cứ bị chảy cái công tăc ON-OFF-ON:

Comment

Nguyên văn bởi lenghia664 Xem bài viết
                Nếu motor của bác cỡ 360W, thì với cái nguông 12V của bác, cái công tắc phải chịu tới 30A rồi. Ổ khóa của ô tô cũng không chịu nổi với dòng này liên tục đâu. BÁc ra chợ mua cái khởi động từ (cho các máy công nghiệp ấy) về lắp vào. Cấp nguồn cho motor qua các cặp tiếp điểm. Còn công tắc hiện tại thì cấp cho cuộn dây.

Chúc bác không bị làm phiền bởi chủ xe nữa.

PT.
                Núi cao bởi có đất bồi
                Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                Muôn dòng sông đổ biển sâu
                Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Mình không am hiểu về lĩnh vực này, có điều này mình muốn nhờ các bác chỉ giáo cho: mình cũng đã chế thành công một chiếc xe 3 bánh cho người khuyết tật, dùng motor của Bác Lộc, chạy rất tốt, Vì xe chỉ dùng binh, không có trợ lực bằng sức người nên mình dùng 2 cái bình 12V-50AH, chạy rất đã, khoảng hơn 60km mới phải sạt bình (cả xe và người khoảng 120kg). Tuy nhiên, cái công tắc đảo chiều (dùng để có thể chạy lui được) nó cứ bị nóng và chảy nhựa ra phải thay miết, oải quá. Có phải là do bình có AH quá lớn nên nó hổng chịu nổi không? Các bác có cách nào khắc phục không giúp với.
                  cái xe của mình đây

bác kiếm cái công tắc của nga , anh , pháp , mỹ tháo máy ấy cũng như cái bác đang sài mà dòng nó tới 50-70A đồ
                  cũ chỉ 30-50k thôi .

cái bác đang sài hồi trước tui sản xuất bộ đảo chiều mở bạt đậy thùng xe ben cũng dùng rùi nó chỉ 5-10A thôi nên nó hay chảy nhựa là đúng ,

khởi động từ cũng được nhưng phải mua loại 12/24/36v của
                  ABB , Simens , nó mới sịn nhưng đắt lắm , tìm mua công tắc cho rẻ và đỡ hao điện
                  http://baohanhbeptu.vn
                  Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                  Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                  ĐT: 0967 403 123

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
                    Nếu motor của bác cỡ 360W, thì với cái nguông 12V của bác, cái công tắc phải chịu tới 30A rồi. Ổ khóa của ô tô cũng không chịu nổi với dòng này liên tục đâu. BÁc ra chợ mua cái khởi động từ (cho các máy công nghiệp ấy) về lắp vào. Cấp nguồn cho motor qua các cặp tiếp điểm. Còn công tắc hiện tại thì cấp cho cuộn dây.

Chúc bác không bị làm phiền bởi chủ xe nữa.

PT.
                    Cảm ơn bạn rất nhiều! Bạn có thể mô tả cho mình rõ hơn về cái Khởi động từ, vì trước giờ mình chưa nghe, nếu được nhờ bạn hướng dẫn cách đấu nối giúp mình với. Xin nói thêm để bạn biết về cái công tắc này để bạn có thể hướng dẫn cụ thể hơn: Thay vì hai sợi dây từ bo điều khiển ra cấp trực tiếp cho motor thì nó chỉ chạy được một chiều nên lắp cái công tắc này để nó đảo chiều cho xe có thể chạy lui được. Mong bạn hướng dẫn kĩ kĩ giúp, vì mình hổng biết về điện, mình chỉ ráp những cái có sẵn thôi. Cảm ơn bạn nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                      bác kiếm cái công tắc của nga , anh , pháp , mỹ tháo máy ấy cũng như cái bác đang sài mà dòng nó tới 50-70A đồ
                      cũ chỉ 30-50k thôi .

cái bác đang sài hồi trước tui sản xuất bộ đảo chiều mở bạt đậy thùng xe ben cũng dùng rùi nó chỉ 5-10A thôi nên nó hay chảy nhựa là đúng ,

khởi động từ cũng được nhưng phải mua loại 12/24/36v của
                      ABB , Simens , nó mới sịn nhưng đắt lắm , tìm mua công tắc cho rẻ và đỡ hao điện
                      Cảm ơn bạn nhiều! bạn có thể chỉ giúp mình nếu mua cái công tắc đó thì mình tìm ở đâu. (mình ở Nha Trang), hôm trước Anh Lộc cũng nói là tìm mấy cái công tắc của xe jeep cũ, nhưng mình đi tìm hoài mà hổng có mà đến mấy chỗ phế liệu hỏi thì họ hổng biết. Vậy mình phải hỏi như thế nào để họ hiểu. Mong bạn giúp cho.

Comment

bạn có thể lắp cầu dao điện 2 chiều: rẽ mà bền

Comment

Tuy nhiên, cái công tắc đảo chiều (dùng để có thể chạy lui được) nó cứ bị nóng và chảy nhựa ra phải thay miết, oải quá. Có phải là do bình có AH quá lớn nên nó hổng chịu nổi không? Các bác có cách nào khắc phục không giúp với.
                          Không phải do bình có AH lớn mà là tại vì cái motơ nó hút dòng nhiều quá. Cách khắc phục:
                          - Thay môtơ công suất nhỏ hơn -> xe chạy yếu.
                          - Mắc song song 2 bình để điện áp giảm còn 12V -> Xe cũng chạy yếu.
                          - Thay bằng công tắc lớn hơn -> Cách này khả dĩ nhất.

Nguyên văn bởi mychanh Xem bài viết
                          bạn có thể lắp cầu dao điện 2 chiều: rẽ mà bền
                          Ý kiến của bạn này được đó. Ra tiệm điện hỏi mua cầu dao đảo (thường dùng để đổi điện lưới <-> máy phát). Hai cọc giữa nối với mô tơ, hai cọc bên phải nối với âm/dương của bình. Hai cọc bên trái thì nối chéo lại (dương/âm) của bình.
                          .........(M)
                          ...........|
                          (+)---o o o
                          ..........\ /
                          ........../ \
                          (-)---o o o
                          ...........|
                          .........(M)

Comment

Cảm ơn bạn nhiều! bạn có thể chỉ giúp mình nếu mua cái công tắc đó thì mình tìm ở đâu. (mình ở Nha Trang), hôm trước Anh Lộc cũng nói là tìm mấy cái công tắc của xe jeep cũ, nhưng mình đi tìm hoài mà hổng có mà đến mấy chỗ phế liệu hỏi thì họ hổng biết. Vậy mình phải hỏi như thế nào để họ hiểu. Mong bạn giúp cho.
                            Bác mua công tắc cũ là kinh tế nhất : bác qua hàng phá máy cũ ý , bọn nó phá máy quân sự có nhìu lắm hàng nga , anh , pháp , mỹ , vừa tốt vùa rẻ có đủ các loại 25A/35A/50A

nếu bác chạy động cơ 24v trở lên thì không cần phải rắc rối , bạn mua công tắc bãi phá máy loại 25A nhiều lắm
                            bác gọi là công tắc đảo chiều 6 chân nhá .mua ở các trợ trời như nhật tảo , Hà nội , và các khu phá máy quân sự mới có , bác ở nhà trang phải lên đồng nai , đà nẵng , nhật tảo rùi .
                            không nên làm khởi động từ vì nó ít nhất phải thêm 500k nữa và hao điện nữa .
                            http://baohanhbeptu.vn
                            Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                            Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                            ĐT: 0967 403 123

Comment

tốt nhất bác nên làm một cái cầu dao đảo chiều như bác sơn hà là ngon nhất không phải kiếm đâu xa bền vững với thời gian cách đấu thì bác sơn hà nói rồi đó
                              hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Về tác giả

Collapse

xadieu Tìm hiểu thêm về xadieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X