Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn học LabVIEW !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn học LabVIEW !

Sau khi xem các luồng thấy chưa được như ý, mình mạo muội mở luồng này để giúp các bạn biết được cơ bản về LabVIEW. Nếu các bạn thấy mình mở luồng này có ý nghĩa hãy ấn thanks hộ mình z!

Bài 1. Giới thiệu về LabVIEW
    VI (Virtual Instruments): thiết bị đo ảo được xây dựng và thiết kế bằng LabVIEW. Cấu trúc:
    1. Mặt máy (front panel): giao diện thiết bị với người dùng.
    2. Sơ đồ hoạt động (Blog Diagram): biễu diễn đồ họa các hàm chức năng.
    3. Icon/connector được sử dụng để tạo ra biểu tượng cũng như chức năng của một VIs hay cụ thể hơn là định nghĩa các đầu vào và đầu ra của VIs để ta có thể sử dụng vào các chương trình khác.
    Ba phần này có liên quan chặt chẽ với nhau đặc biệt là "front panel" và "block diagram". Front panel là phần hiển thị những gì mà block diagram tạo ra do lập trình bằng ngôn ngữ G, còn Icon/connector đặt thuộc tính cho các subVI phục vụ cho các VI khác nhau. Dưới đây sẽ trình bày kỹ hơn về cách tạo dựng thiết bị ảo.

Cách thiết kế:
    1. Tìm hiểu về thiết bị cần mô phỏng trên cơ sở đó đưa ra yêu cầu cho thiết bị ảo mà ta cần phải thực hiện.
    2. Vạch ra sơ đồ phân cấp cho từng nhiệm vụ cần thực hiện.
    3. Tạo các SubVI thực hiện từng nhiệm vụ nhỏ đã được vạch ra ở trên.
    4. Thực hiện ghép các nhiệm vụ nhỏ theo thứ bậc để tạo thành một nhiệm vụ lớn hơn theo yêu cầu.

Hôm sau viết tiếp nhé, buồn ngủ rồi !

Comment

Front panel and Blog diagram

Phần mặt máy (front panel):
      Front panel chính là phần mặt máy ta cần mô phỏng. Giống như các thiết bị thực tế, front panel bao gồm các nút lựa chọn, màn hình hiển thị, núm điều chỉnh... để phục vụ cho chương trình mô phỏng.
      Bên trên của front panel là thanh công cụ bao gồm các nút thừa hành, hiện thị trạng thái dùng cho việc chạy và sửa chữa VIs. Các nút này bao gồm:
       Nút chạy (Run), ta có thể chạy một chương trình VIs bằng cách chọn Operate -> Run hoặc nhấn chuột vào nút Run.
       Nút chạy vòng (Run Continuos), nút này dùng để chạy VI một cách liên tục, nó rất hữu ích cho việc sử chữa lỗi.
       Nút dừng và chạy tiếp (Pause/Continuos).
       Nút chọn kiểu mẫu cho phông chữ.
      Bên trong của front panel có một bảng điều khiển được gọi là Control palette, bao gồm các danh mục:
       Khối có thuộc tính số (Numeric): chứa các loại hiển thị và điều khiển.
       Khối có thuộc tính logic (Boolean): chứa các toán tử Boolean dưới dạng nút.
       Khối có thuộc tính chuỗi và đường dẫn (String and Path): tạo đối tượng điều khiển, hiện thị chuỗi và bảng.
       Khối có thuộc tính ma trận (Array and Cluster): tạo các kiểu ma trận và nhóm tuỳ thuộc vào dữ liệu nhận được.
       Khối đồ hoạ (Graph ): chứa các biểu đồ và đồ thị để biển diễn dữ liệu dạng đồ hoạ.
       Khối chuyển số (Refnum).
       Khối trang trí (Decorations): các thao tác trang trí mặt máy.
       Khối thực đơn và vòng (List and Ring): tạo ra các hộp thoại và thực đơn.
       Khối chọn kiểu điều khiển (Select control): dùng chọn các đối tượng đã được xây dựng sẵn.

Block diagram (khối đồ hoạ)
      Block diagram xuất hiện cùng lúc với front panel, nó là mặt sau của chương trình VIs. Tại đây sẽ thực hiện việc lập trình cho VIs tức ghép nối các khối được tạo ra trên block diagram. Khối sơ đồ tượng trưng cho việc hoàn thiện ứng dụng của LabVIEW bằng cách nối chúng theo thuật toán mà người lập trình đã xây dựng nhờ những hàm chức năng của block diagram kết hợp với các hàm được xây dựng trên front panel. Thông tin nhận được sẽ được truyền đi trong block diagram và được xử lí trực tiếp tại các khối nhận được.
      Bên trong của block diagram cũng có một bảng điều khiển được gọi là function palette, bao gồm các thư viện chứa các hàm:
       Structures (cấu trúc): các hàm cấu trúc theo một điều kiện nào đó như vòng While, Case, For, Sequence,…
       Numeric (thuộc tính số): chứa các hàm thực hiện những phép toán học cơ bản như: +, -, *, /, fomula, Random Number (0-1)…
       Boolean: chứa các toán tử boolean như And, Or, Nor,…
       String (chuỗi): chứa các hàm xử lí trên chuỗi như: cắt chuỗi, nối chuỗi,…
       Array (mảng): chứa các hàm xử lí trên mảng dữ liệu.
       Comparision (so sánh): chứa các hàm so sánh, kiểm tra điều kiện.
       Tim and Dialog (thời gian và hộp thoại): thư viện chứa các kiểu hàm về thời gian thực, có thể tính thời gian theo thời gian thực….
       File I/O (tệp vào/ra): dùng để truy cập đến một file. Chẳng hạn sẽ có các hàm chức năng để người lập trình có thể lưu xuất dữ liệu vào/ra trên tệp.
       Communication (truyền tin): Chứa các hàm dùng để kết nối các máy tính hoặc các phần cứng với nhau để truyền dữ liệu. Đây là một điểm mạnh của phần mềm LabVIEW.
       Istruments I/O (hàm vào/ra với các thiết bị): là các hàm thực hiện ghép nối các thiết bị vào ra (VISA card, GPIB, Serial Port).
       Data Acquicision: Thư viện hàm thu thập tín hiệu. Thực hiện thu thập tín hiệu vào/ra dạng tương tự hoặc số, các hàm đo độ rộng xung, đếm xung từ card thu thập chẳng hạn từ card DAQ, card sound…
       Analysis (phân tích): Chứa các hàm phân tích dữ liệu thu thập được như hàm filter lọc để lấy dữ liệu, các hàm về phân tích phổ…
       Instrument driver: các hàm phục vụ việc cài đặc thiết bị.
       User Libraries (thư viện người sử dụng): các thư viện được tạo ra bởi người sử dụng để dùng vào chương trình khác.
       Application Control: hàm về điều khiển các ứng dụng.
       Select VI: Chọn lựa các SubVI được xây dựng sẵn.
      Bên trong bảng Functions còn rất nhiều hàm thuộc các thư viện khác nhau rất hữu ích khi ta thực hiện lập trình cho thiết bị.

Comment

@thanhlam: nếu như bài viết có thêm hình thì sẽ sinh động hơn và mọi người sẽ dễ tiếp thu hơn. ủng hộ cho topic này

Comment

cảm ơn bạn nhiều

Comment

PS: thanhlam1911

MÌnh cũng đang mò đây ma` toàn là tiếng anh hét a`
            Mình đọc tiếng anh dở ẹt ne`
            Hi vong bạn sẽ cố gáng hết sức để mọi người cùng hoc hỏi

BẠn có thể cho mjk cái njck để có gỉ théc néc mik trao đổi dc hog ???

Email :

Comment

BẠn có thể post nguyên mottj bài để mjk làm theo thử dc hog ?????????????/

THANK nhiều
              Email :

Comment

Đọc mấy bài này thấy các bác viết em cũng muốn tham gia tí cho vui! Em thấy như thế này,cái phần cơ bản thì giáo trình tài liệu thì vô khối. Nhưng mà thực tế là học thì mục đích chung là giải quyết bài toán thôi. Em cũng làm chưa lâu cái món này thấy nó cũng hay hay. Các bác cứ đưa một bài toán cụ thể lên rồi trao đổi thì hay hơn. Vừa vọc phần mềm vừa bổ sung kiến thức chuyên ngành mà.
                Tranh thủ hơn cao thủ !!!

Comment

Sao e ko thấy a thanhlam1911 viết bài nhỉ ????
                  Email :

Comment

viết bài lên đó cho zui rồi bỏ đó không thấy đâu nữa rồi chán thật mở đầu thì hănng hái lắm mà
                    ông mà viết bài nữa thì viết đi còn không thì thông báo khóa luồng đi kẻo ae mong chờ

Comment

cái chuyên đề này hay đấy mình cũng đang phải làm btl liên quan đến lapview mà lapview thì mình không biết nhiều.Bác nào biết nhiều thì post các vd lên cho a e tham khảo.:d

Comment

Các bạn cho mình hoãn đến 30/6 nhé, dạo này bận quá, tối lại có world cup nữa. Sau đó mình sẽ viết để hoàn thành chuyên mục này ! Thanks all !

Comment

Nguyên văn bởi thanhlam1911 Xem bài viết
                          Các bạn cho mình hoãn đến 30/6 nhé, dạo này bận quá, tối lại có world cup nữa. Sau đó mình sẽ viết để hoàn thành chuyên mục này ! Thanks all !
                          Mình đang nghiên cứu cách giao tiếp với máy tính Rs232 cho con Philip 89V51rD2 ,điều khiển tốc đọ cho 2 động cơ 1FET+1Role để robo đi dc , qua trái , qua phải......
                          Mà giờ con chưa hiểu nhiều , đang bí nhiều chổ quá
                          Bạn có thể huóng dẫn mình được ko ???
                          Mong dc giúp đỡ
                          THANK
                          Email :

Comment

Nguyên văn bởi thanhlam1911 Xem bài viết
                            mừng quốc khánh 2/9 bạn thanhlam1911 viết bài đi chứ

Comment

học labview mới bắt đầu

chào cả nhà. mình là dân tập tọe nhưng rất thích labview. mình đang tự học . các bạn nào cũng đang học như mình thì gửi mail cho mình để mình gửi tài liệu tiếng việt cho nhé. rồi chúng ta cùng trao đổi để nâng cao năng lực: mail của mình là : prolove101189@gmail.com
                              hy vọng cùng hợp tác sẽ khiến mọi người cùng phát triển
                              thân!

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhlam1911 Tìm hiểu thêm về thanhlam1911

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X