Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lập trình GUI trong Matlab

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi matmatinhyeu Xem bài viết
    Bạn gõ lại như sau xem được không:
    hàm_khai_báo_ẩn_số x y % hàm gì mình không nhớ nhưng phải khai báo nó mới hiểu x và y là gì
    x=1;
    y=2;
    a=str2double(get(handles.edit1,'string'));
    set(handles.tex,'string',a);
    cái này là bạn đặt vào ô text cái giá trị của ô edit1 , và bạn gán a= giá trị cái ô edit1 , chứ a này không còn là a=y-x*x+1

Comment

• thanks you anh ngohaibac nhe..em cũng đang học GUI. Nhưng bác cho em hỏi, khi gọi hàm ấy, nó hiện lên những dòng xanh xanh ấy có tác dụng j vậy. Mình xoa đi và chỉ ghi code của mình đc k ạ?

Comment

• chào cả nhà! mình đang làm mô phỏng về hiện tượng tán sắc trong truyền dẫn quang, nhưng mới làm quen matlab, nói thẳng là chua biết j, các bạn có mô phỏng hay giáo trình mô phỏng thì chỉ mình với, có tài liệu lam ví dụ càng tốt. mình cần gấp. help me, cám ơn trước nha

Comment

• Chào các bạn!
          Mình đọc hết topic này và mình thấy có một vài bạn cũng có câu hỏi giống mình nhưng chưa được các bạn chỉ rõ ràng..Mình xin được nêu lại thắc mắc mà nhiều bạn mới học GUI như mình gặp phải:
          Cách tạo nhiều form cho 1 project và cách liên kết giữa các form này. Theo như anh Bắc thì mình dùng lệnh load (tên form muốn truy cập), mình truy cập được vào form mà mình muốn nhưng ở trên cửa sổ command window thì nó lại báo lỗi sử dụng lệnh load:
          Error using load
          Argument must contain a string.
          Mong các bạn giải đáp thắc mắc này giúp mình với các bạn mới học GUI với. Cảm ơn các bạn. (à mình dùng matlab 2011b).

Comment

• xin anh em giúp đỡ.

Nguyên văn bởi thaivu_1991 Xem bài viết
            Chào các bạn!
            Mình đọc hết topic này và mình thấy có một vài bạn cũng có câu hỏi giống mình nhưng chưa được các bạn chỉ rõ ràng..Mình xin được nêu lại thắc mắc mà nhiều bạn mới học GUI như mình gặp phải:
            Cách tạo nhiều form cho 1 project và cách liên kết giữa các form này. Theo như anh Bắc thì mình dùng lệnh load (tên form muốn truy cập), mình truy cập được vào form mà mình muốn nhưng ở trên cửa sổ command window thì nó lại báo lỗi sử dụng lệnh load:
            Error using load
            Argument must contain a string.
            Mong các bạn giải đáp thắc mắc này giúp mình với các bạn mới học GUI với. Cảm ơn các bạn. (à mình dùng matlab 2011b).
            Video 3 đưa ảnh lên GUI | Blog cho người học Matlab theo như trong video này thì khi nhấn nút brower thì sẽ hiện đường dẫn cho mình chọn ảnh để hiển thị,bây giờ mình muốn thay đổi là khi nhấn nút thì sẽ hiển thị ảnh mà mình cài đặt sẵn,mình làm nhiều nút sẽ hiển thị nhiều ảnh nhưng khi mình sửa trong hàm imread thành đường dẫn đến file thì báo lỗi,anh em nào biết xin chỉ giúp,cảm ơn.

Comment

• Hi pros.
              Giả sử mình muốn đóng gói chương trình giải phương trình bậc 2 lập trình trong Matlab rồi đưa sang máy khác chạy mà không cài Matlab thì làm sao?Ai biết chỉ chi tiết mình với nha?
              Thanks!!!!

Comment

• Mình cũng đang làm đề tài hiển thị và xử lý ảnh DICOM mà khó quá

Comment

• Bạn nào cho mình hỏi cách để hiển thị DICOM info trên một listbox trong GUI thế nào?
                  Thanks

Comment

• mình có 1 file btap.fis mình có thể xuất ra cái đồ thị dạng 'Surface Viewer' len GUI được không? nếu có thì mình phải thực hiện như thế nào? Mong các bạn chỉ giáo. thanks.

Comment

• Mọi người có thể chỉ mình hàm để lấy các giá trị trên các tetxbox rồi truyền vào cổng COM ko. Đồ án của mình là điều khiển động cơ DC bằng board Arduino uno, mình ko biết làm sao để arduino receive nhiều giá trị từ cổng COM về và đặt vào đúng các biến. Ai biết các hàm nhận data trong arduino thì giúp mình với nhé, cảm ơn nhiều
                      Attached Files

Comment

• Xin cảm ơn, bài viết rất là hay. Mình đang tìm hiểu dần. Thanks bắc nhé

Comment

• Tình hình là mình đang làm về đề tài phân loại sản phẩm theo màu sắc (4 cấp màu) dùng matlab thông qua Webcam. Mà mình thì không rành lắm về Matlab nên rất mong được mọi người giúp đỡ.
                          Thank you!

Comment

• Chào các bạn!
                            Mình đang muốn làm một chương trình đơn giản (để học MatLab thôi ), và mình đang muốn giải quyết 2 vấn đề gặp phải như sau:
                            1/ Khi làm việc với GUI, việc get giá trị từ scroll chỉ thực hiện khi bắt đầu nhả chuột (tức là khi click vào giữ thì nó không bắt ngay). Vậy mình muốn get giá trị liên tục(tức là kéo đến đâu thì nó get giá trị đến đó) thì phải làm thế nào. Mình đã thử một cách nhưng thấy không an toàn lắm đó là sử dụng callback bắt sự kiện di chuột trong figue, trong callback này mình gọi lại callback của scroll. Nó đạt được kết quả mình mong muốn nhưng nó lại báo lỗi tùm lum trên comandline, kèm theo tiếng báo lỗi rất ức chế(vì khi thao tác thì chuột lúc nào chả di chuyển trong figue chính). Vậy bác nào có cao kiến get giá trị liên tục từ scroll thì giúp mình với ^^
                            2/ Mình muốn tạo một chương trình mô phỏng thời gian thực và vẽ đồ thị theo thời gian thực. Để đơn giản mình chọn vi dụ về chuyển động có gia tốc như hồi lớp 10 ^^. trong GUI mình sẽ nhập số liệu về khối lượng và hệ số ma sát. Còn lực tác động mình sẽ cho tùy chỉnh bằng thanh scroll(vì thế mới có vấn đề 1 như mình trình bày ^^!). Đồ thị sẽ vẽ ra gia tốc, vận tốc, vị trị tịnh tiến của vật thể theo thời gian. Và mình cũng chưa biết cách làm thế nào để vẽ được đồ thị này theo thời gian(mình xem một số clip trên mạng thấy có đồ thị chạy từ từ rất trực quan). Câu hỏi này khá mấu chốt để mình hoàn thành công việc tìm hiểu đề ra(mình chỉ qua ví dụ này để học còn bài tập trên trường của mình thì khoai hơn ++).
                            Cảm ơn các bạn!

Comment

• Không còn ai theo dõi đề tài này à ++!

Comment

• Xin chào mọi người!
                                Mình mới bắt đầu tìm hiểu học Matlab, đến phần lấy tín hiệu từ Scope ở simulink vẽ ở GUI thì không biết phải làm sao, mong các bác xem giúp mình. (mình dùng Matlab R2014a)
                                cảm ơn các bác nhiều.
                                quockhoa67890@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

ngohaibac Tìm hiểu thêm về ngohaibac

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X