Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao tiếp RS232 trên PC bằng Visual Basic 6.0

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Các bác cho em hỏi cái VB này với, làm để kết nối máy tính mà em kết nối là nó báo lỗi.không hiểu sao?
    mong các bác giành chút thời gian.
    Last edited by TRUNGDTD; 10-03-2010, 22:20.

Comment

Nguyên văn bởi TRUNGDTD Xem bài viết
      Các bác cho em hỏi cái VB này với, làm để kết nối máy tính mà em kết nối là nó báo lỗi.không hiểu sao?
      sao mà up cái file lên hổng được?

Comment

Nguyên văn bởi TRUNGDTD Xem bài viết
        Bạn nên đọc bài này trước: http://group3i.net/forum/t290-new-post.html
        123...

Comment

Em mới học VB, các Pác giải thích giùm em từng dòng lệnh của việc thiết đặt cổng COM nhé

Private Sub Form_Load()
          With MSComm1
          .CommPort = 1
          .Settings = "9600,N,8,1"
          .RThreshold = 1
          .SThreshold = 1
          .InputMode = 1
          .InputLen = 3
          .Handshaking = comNone
          .InBufferSize = 1024
          .OutBufferSize = 1024
          .PortOpen = True
          End With

End Sub

Comment

Mình cũng từng làm việc với giao tiếp cổng nối tiếp trên VB, tuy nhiên việc nhận dữ liệu từ ngắt On-comm không hiểu sao vẫn có vấn đề : làm sao để lưu giữ dữ liệu nhận được? Lưu vào 1 biến hay một text?

Comment

nhưng mình thấy vb6 không viết được tiếng việt. vì vậy nên chuyển sang vb net
              Chuyên: quảng cáo Led & điện thông minh
              ĐT: 0985.990.266 or 0906779812
              website:

Comment

Nguyên văn bởi trangloc Xem bài viết
                nhưng mình thấy vb6 không viết được tiếng việt. vì vậy nên chuyển sang vb net
                M thấy vẫn viết tiếng việt bình thường mà; Chỉ cần chọn Fonts và bảng mã của Unikey cho đúng là ok
                VD: fonts : .vn... thì dùng mã TCVN3, hay fonts VNI thì dùng mã VNI Windows đó, Còn ko nên dùng Unicode.......
                .: Lê Tiến Mạnh :.
                Phone number : 0989 735 804
                YM,Skype,mail : [leemanhj916]@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                  Mình cũng từng làm việc với giao tiếp cổng nối tiếp trên VB, tuy nhiên việc nhận dữ liệu từ ngắt On-comm không hiểu sao vẫn có vấn đề : làm sao để lưu giữ dữ liệu nhận được? Lưu vào 1 biến hay một text?
                  M thấy dữ liệu nhận vào là 1 biến dạng Text, với số kí tự của text đó là số ở biến
                  "MSComm1InputLen"
                  .: Lê Tiến Mạnh :.
                  Phone number : 0989 735 804
                  YM,Skype,mail : [leemanhj916]@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi leemanhj916 Xem bài viết
                    M thấy vẫn viết tiếng việt bình thường mà; Chỉ cần chọn Fonts và bảng mã của Unikey cho đúng là ok
                    VD: fonts : .vn... thì dùng mã TCVN3, hay fonts VNI thì dùng mã VNI Windows đó, Còn ko nên dùng Unicode.......
                    Ở bên caulacbovb đã bàn về vấn đề tiếng việt trên VB khá cụ thể rồi, bạn có thể tham khảo bên đấy. Mình thấy chủ yếu dùng Font Unicode và Control hỗ trợ Unicode: có bộ UnicodeFullControl.ocx Của Dương Quốc Hưng cũng khá đầy đủ và Free, nếu không bạn có thể dùng bộ Control của Codejock khá chuyên nghiệp (nhưng phải mua bản quyền).

Comment

các bác cho em hỏi,em làm tốc độ động cơ giao tiếp máy tính,sau khi hiện thi trên máy tính, hiển thị tốc độ các chữ số hiển thị liên tiếp thành một chuỗi giống nhau và phải ấn CLEAR thì mới hiển thị giá trị tiếp theo.có ai có kinh nghiệp chỉnh giúp em làm sao để chỉ hiện một số và tự cập nhật giá trị số vòng mà không cầN ấn CLEAR,cám ơn các bác nhiều:

http://www.upanh.com/12/v/12264542.html

đây là code VB của em:
                      Private Sub cmdClear_Click()
                      Text1.Text = ""

End Sub

Private Sub cmdExit_Click()
                      Unload Me
                      End Sub

Private Sub cmdSend_Click()
                      MSComm1.Output = Text2.Text
                      End Sub

Private Sub Form_Load()
                      cmdSend.Caption = "&Send"
                      cmdExit.Caption = "&Exit"
                      With MSComm1
                      .Settings = "9600,N,8,1"
                      .CommPort = 5
                      .RThreshold = 1
                      .SThreshold = 0
                      .InputMode = comInputModeText
                      .InputLen = 0
                      .Handshaking = comNone
                      .InBufferSize = 1024
                      .OutBufferSize = 1024
                      If .PortOpen = False Then
                      .PortOpen = True
                      End If

End With
                      End Sub

Private Sub MSComm1_OnComm()
                      Dim Buffer As Variant
                      If MSComm1.CommEvent = comEvReceive Then
                      Text1.Text = Text1.Text + MSComm1.Input
                      End If
                      End Sub

Comment

cho em hỏi thêm khi em thay đổi code của vb như sau,thì không hiển thị được các chữ số hàng chục và trăm..nhỉ,các chữ số hàng đơn vị thì hiển thị nhưng cứ bị nhấp nháy.giúp em với:

Dim Buffer As Variant
                        Text1.Text = MSComm1.Input
                        End If
                        End Sub

Comment

Nguyên văn bởi yenphongso1 Xem bài viết
                          cho em hỏi thêm khi em thay đổi code của vb như sau,thì không hiển thị được các chữ số hàng chục và trăm..nhỉ,các chữ số hàng đơn vị thì hiển thị nhưng cứ bị nhấp nháy.giúp em với:

Dim Buffer As Variant
                          End If
                          End Sub
                          Sự khác biệt giữa hai phần code của bạn là ở dòng:
                          Code:
                          Nên mới có hiện tượng bạn chỉ nhìn thấy chữ số hàng đơn vị. Có lẽ bạn chưa hiểu rõ về sự kiện OnComm, lúc đầu mình cũng thấy khó hiểu vì sự kiện này vì nó không theo suy nghĩ của mình.

Theo suy nghĩ thông thường, nếu bên vi điều kiển gửi 1 chuỗi "xx-xxx-xxxx" (byte cũng tương tự) thì sự kiện Oncomm xảy ra sẽ trả về cái chuỗi "xxxxxxxxx, nhưng không? Có thể sự Oncomm lần 1 chả về chuỗi "xx-", sự kiện Oncomm lần 2 trả về chuỗi "xxx-" và sự kiện Oncomm cuối cùng trả về chuỗi "xxxx".

Chính vì vậy khi viết chương trình giao tiếp người ta thường hay quy về 1 chuẩn hoặc định dạng.

Đối với chuỗi thì mình thường quy định chuỗi truyền lên có kí tự bắt đầu và kí tự kết thúc. Ví dụ truyền tốc độ động cơ sẽ là: "s303e" - s: kí tự bắt đầu, "e" là kí tự kết thúc.

Còn truyền byte thì mình quy định byte bắt đầu, byte kết thúc, byte checksum, byte length...

Ở trên máy tính thì bạn phải có 1 biến lưu tất cả những gì truyền lên, sau đó mới lấy ra để xử lí.

Dưới đây là 1 chương trình mình viết cách đây 2 năm rồi, chương trình này lấy tốc độ của động cơ và truyền lên máy tính để vẽ đồ thị. Đồ thị dùng Teechar( Bản 1.0 Free - Nhưng cũng đầy đủ những tính năng). Khi sử dụng bạn nhớ chạy file Register để đăng kí ocx

Download:

Code:
                          http://www.mediafire.com/?znmdcinnuuc
                          Chúc bạn thành công!

Comment

Chào các bạn, hiện nay tôi đang có nhu cầu làm về đọc dữ liệu từ thiết bị qua cổng RS232 lên PC. Mô tả công việc như sau:
                            _ Tôi có 1 thiết bị kết nối PC qua RS232, thiết bị này đã có phần mềm ứng dụng để quản lý.
                            _ Hiện nay tôi muốn làm 1 phần mềm ứng dụng khác chạy song song với phần mềm trên và đọc dữ liệu từ thiết bị về PC và xử lý.
                            Các bạn quan tâm vui lòng gọi ĐT trực tiếp cho tôi: 0903612246 (chúng ta sẽ thỏa thuận giá và thời gian thực hiện).

Cảm ơn các bạn,

Comment

Có ai giúp giúp em mạch này được không ạ.em đang làm về giao tiếp giữa VXL và VB làm trên lý thuyết ,test thử trên proteus thì ok lun,
                              Nhưng khi chạy thực tế thì mạch không chạy (gửi giũ liệu xuống nhưng không có phản ứng gì hết) mọi ngưòi test giùm em với ạ.
                              Đề tài em là tạo 5 thanh trượt điều khiển 5 ngõ ra PWM của P89V51.em post cho moi người kiểm tra dùm em
                              Attached Files

Comment

có bác nào có code viết về giao tiếp máy tính qua cổng Com viết Bằng C Hay C++ không cho em xin với nha
                                Mà các bác chỉ bảo em cách để tạo file .exe từ file.c nha
                                thanks các bác nhiều
                                Em là đệ tử mới vào rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác
                                vanchinhdt8x@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

ngohaibac Tìm hiểu thêm về ngohaibac

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X