Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ngày xưa và ngày nay.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Ái chà gần tám tháng ba,
    Bác lại dở chứng tỏ ra phiền bà.
    Thế là đở tốn bó hoa,
    . . . .
    Phải hông hè?
    Nói vậy chứ không phải vậy đâu à nha!

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
      Ngày xưa em bên tôi,em lắng nghe tôi đàn và hát.Ngày nay mỗi khi tôi đàn và hát,em nói ồn quá,ông lên lầu hát đi.

Ngày xưa em lặng im hàng giờ cho tôi vẽ chân dung mà không than phiền mệt mỏi.Ngày nay tôi vẽ tranh phong cảnh em than sơn dầu hôi quá,ông lên lầu vẽ đi.

Bây giờ muốn hát tôi cầu mưa to để hát:"trời không mưa con cũng nguyện xin mưa"......để hát khỏi làm phiền em.
      Hết mùa mưa bây giờ sang mùa nắng,chẳng còn được đàn hát,chẳng có nơi đặt giá vẽ.Buồn ơi ta chào mi.

Các bạn trẻ rồi cũng có ngày như tôi,tính kế trước đi là vừa.
      Hi Hi, giờ mới biết bác VVP đa tài.
      Tép cũng như bác thôi:
      Ngày xưa em bên tôi,em biết tôi đàn hay và hát cũng tạm. Ngày nay mỗi khi tôi đàn và hát , em không nói gì, " chút nữa hát ru thằng nhỏ ngủ kìa", rồi mở nhạc tôi thích cho tôi nghe.
      Ngày xưa khen tôi vẽ chân dung đẹp. Ngày nay tôi mới lục đục chì vẽ thì em ... "vẽ vời gì, chơi với thằng nhỏ đi anh".
      Bây giờ .. chẳng buồn hát hò vẽ vời gì cả, đàn thùng, đàn điện, đàn organ đều cho vào xó hết, tranh thì cuộn lại cất từng cuộn.
      Ngày xưa "cất cái ampli/ đầu đĩa nầy để sửa xài tạm anh ơi". Ngày nay "ông để đồ tùm lum nhìn lu bu quá, bán ve chai hết cho rồi"

Lâu lâu lấy đàn ra phủi bụi, gảy bài Diễm xưa để nhớ về 1 thuở ....
      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Gởi tranh lên các bạn xem,tranh kích cở 100x150 tôi treo phòng khách.
        Xem xong cấm cười.
        chụp bằng điện thoại ảnh không rỏ lắm.

Comment

bác vẽ đẹp quá,hôm nào con đến nhà bác dạy con vẽ nhá.Cám ơn bác trước.

Comment

Xem xong cấm cười.

Bác thích vẽ cảnh thì kiếm băng/DVD của ông Bob Ross (chết lâu rồi) mà nghiên cứu thêm. Lối vẽ rất đơn giản. Đa số các bức tranh của ông ta là vẽ trong vòng nửa tiếng. Ông này dùng những dụng cụ hơi lạ (như cái "bay") để vẽ. Ông ta có lối pha mầu để vẽ lá cây rất lạ (đối với tớ). Ông này chuyên vẽ về phong cảnh. Hình như có một vài tấm có người trong đó.

Bob Ross: Painting Mountains - YouTube

http://www.youtube.com/watch?v=5ZlwP...eature=related

Bob Ross. Joy of Painting - YouTube

Comment

Xem xong cấm cười.

ôi trời tranh đẹp quá, cho em ngẫu hứng vài câu:

mênh mong sơn thủy chốn nào đây?
              trời trong in bóng hoa cỏ cây
              tranh mang hơi thở hồn thi sỹ
              thả gót phiêu bồng với gió mây

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
                Bác thích vẽ cảnh thì kiếm băng/DVD của ông Bob Ross (chết lâu rồi) mà nghiên cứu thêm. Lối vẽ rất đơn giản. Đa số các bức tranh của ông ta là vẽ trong vòng nửa tiếng. Ông này dùng những dụng cụ hơi lạ (như cái "bay") để vẽ. Ông ta có lối pha mầu để vẽ lá cây rất lạ (đối với tớ). Ông này chuyên vẽ về phong cảnh. Hình như có một vài tấm có người trong đó.
                Cám ơn Paddy,tôi cũng có nghiên cứu cách vẽ của ông này để học hỏi,nhưng hầu hết cách vẽ của ông trện mạng đều là cơ bản.Các trường mỹ thuật dạy vẽ đều có hướng dẫn.Dùng bay,cọ phớt ông sử dụng hầu hết chỉ để biểu diễn.Còn cái độc chiêu như cách vẽ bụi cây bằng cọ ( không phải cách diễn tả bụi cây là 1 số chấm sơn hỗn độn), cách nghiêng cọ,cách sơn chồng màu,ông không phổ biến,thí dụ như cọ cứng hay mềm để cho dấu vết cọ giống như thân bụi cây v.v.

Học là một chuyện còn vẽ có đẹp hay không là do năng khiếu,tôi chỉ là nghiệp dư vẽ xấu xin các bạn đừng cười,nếu các bạn không chê tôi sẽ Post các tranh chân dung và tĩnh vật từ thời trai trẻ cho xem.

Comment

Luồng này là tâm sự tiếp nối của bác Vị , sau luồng "niềm tự hào bị đem bán ve chai" đây mà.
                  Em xin tiếp sức cho bác:
                  Ngày xưa, em chịu khó ngồi cả đêm nghe anh nói chuyện. Ngày nay chỉ nói được dăm câu là "anh nói gì lạ thế?"
                  Ngày xưa, điều gì anh nói, em đều cho là đúng. Ngày nay, anh nói điều gì em cũng nói "Anh chỉ được cái chủ quan"
                  Ngày xưa, chỉ là những dỗi hờn. Ngày nay đó là những cuộc "chiến tranh lạnh".
                  ....
                  Ngày xưa, anh đưa tiền cho em tiêu. Ngày nay, anh muốn mua gì cũng phải hỏi xin tiền em.

Ôiiiiii, bao giờ cho đến ngày xưa ?
                  Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Cám ơn Paddy,tôi cũng có nghiên cứu cách vẽ của ông này để học hỏi,nhưng hầu hết cách vẽ của ông trện mạng đều là cơ bản.Các trường mỹ thuật dạy vẽ đều có hướng dẫn.Dùng bay,cọ phớt ông sử dụng hầu hết chỉ để biểu diễn.Còn cái độc chiêu như cách vẽ bụi cây bằng cọ ( không phải cách diễn tả bụi cây là 1 số chấm sơn hỗn độn), cách nghiêng cọ,cách sơn chồng màu,ông không phổ biến,thí dụ như cọ cứng hay mềm để cho dấu vết cọ giống như thân bụi cây v.v.

Học là một chuyện còn vẽ có đẹp hay không là do năng khiếu,tôi chỉ là nghiệp dư vẽ xấu xin các bạn đừng cười,nếu các bạn không chê tôi sẽ Post các tranh chân dung và tĩnh vật từ thời trai trẻ cho xem.

Nếu tớ không nhớ lầm thì ông ta có chỉ cách nghiêng cọ này nọ, cách phết cọ để vẽ mây, suối nước, bóng núi trên mặt hồ, v.v (không nhớ rõ trong tập nào). Còn chồng mầu là cái gì thì tớ không biết.

Trong cuốn sách của ông ta thì chỉ thấy nói cọ số mấy, hay cọ chiều rộng bao nhiêu thôi. Không thấy nhắc tới cứng hay mềm.

Comment

Trong mắt em và anh.

Thời chưa cưới

Trong mắt em, anh là tất cả.
                      Trong mắt anh,em là tất cả.

Có 1 con

Trong mắt em, con là tất cả.
                      Trong mắt anh,em và con là tất cả.

Con lên 10 tuổi

Trong mắt em, anh là người đàn ông bê bối và lộn xôn nhất.
                      Trong mắt anh,em là người đàn bà lắm lời nhất.

Con lên 15 tuổi

Trong mắt em, lấy anh có thể là sự sai lầm của đời em.
                      Trong mắt anh, lấy em có thể là sự sai lầm của đời anh.

Con lên 20 tuổi

Trong mắt em,anh là người đàn ông có trách nhiệm
                      Trong mắt anh,em là người phụ nữ tuyệt vời

Con lên 30 tuổi

Trong mắt em,anh là tất cả
                      Trong mắt anh ,em là tất cả.

Con lên 40 tuổi
                      Chẳng biết còn đôi mắt nào nữa không ???????

Comment

Các bạn xem tranh tĩnh vật và cho ý kiến nhé,tôi treo nhà ăn.

Comment

Xem xong cấm cười.

sao bác không dọa như "Phồng tôm" bên VOZ ấy: "cho xem hình thằng nào cười đấm phát chết lun" nhờ câu nói này mà Phồng tôm trở thành huyền thoại @@
                          Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Bác vi van pham ơi, bác có tâm sự gì sao? Bác hạy đi du lịch hay giải trí gì đó cho khuây khỏa ạ, dân kỹ thuật nói chung đều rất nội tâm, và hay "nhăn mặt" vì kỹ thuật! Cháu gặp Bác đc 1 vài lần, cháu rất kính nể Bác, cháu quý Bác như người ông vậy, nếu khi nào Bác rãnh, cùng chúng cháu giải trí, bàn chuyện vui kỹ thuật nha Bác, cháu chúc Bác luôn vui và khỏe, để chỉ dạy lại cho chúng cháu nhưng kinh nghiệm trong cuộc sống cũng như trong kỹ thuật ạ! Cháu chào Bác!
                            TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                            092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
                              Bác vi van pham ơi, bác có tâm sự gì sao? Bác hạy đi du lịch hay giải trí gì đó cho khuây khỏa ạ, dân kỹ thuật nói chung đều rất nội tâm, và hay "nhăn mặt" vì kỹ thuật! Cháu gặp Bác đc 1 vài lần, cháu rất kính nể Bác, cháu quý Bác như người ông vậy, nếu khi nào Bác rãnh, cùng chúng cháu giải trí, bàn chuyện vui kỹ thuật nha Bác, cháu chúc Bác luôn vui và khỏe, để chỉ dạy lại cho chúng cháu nhưng kinh nghiệm trong cuộc sống cũng như trong kỹ thuật ạ! Cháu chào Bác!
                              Bác không có tâm sự gì cả,con cái lớn đi làm hết,nhà tróng vắng,lủi thủi 1 mình rất buồn.Lôi đàn và giá vẽ ra thì bị bà xã cằn nhằn,vậy thôi.Cám ơn cháu nhé.

@ladykiller:dân kỹ thuật thừa can đảm để đón nhận "gió táp mưa sa của cuộc đời".
                              Ai đóng góp ý kiến xây dựng cho ta là thầy ta. Ai khen ta là bạn ta (có bạn tốt và có cả bạn xấu).

Tôi ghi các bạn xem xong rồi cấm cười chỉ để vui thôi,các bạn xem tranh rồi chê tôi mới biết mình dở thế nào để sửa.

Comment

Bác không có tâm sự gì cả,con cái lớn đi làm hết,nhà tróng vắng,lủi thủi 1 mình rất buồn.Lôi đàn và giá vẽ ra thì bị bà xã cằn nhằn,vậy thôi.Cám ơn cháu nhé.

@ladykiller:dân kỹ thuật thừa can đảm để đón nhận "gió táp mưa sa của cuộc đời".
                                Ai đóng góp ý kiến xây dựng cho ta là thầy ta. Ai khen ta là bạn ta (có bạn tốt và có cả bạn xấu).

Tôi ghi các bạn xem xong rồi cấm cười chỉ để vui thôi,các bạn xem tranh rồi chê tôi mới biết mình dở thế nào để sửa.
                                nhưng tranh của bác tuyệt vời vậy các nhà phê bình còn không dám cười.
                                Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X