Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tụ có lắp sai không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tụ có lắp sai không?

Chào các Bác!Vì dịch bệnh nên em rãnh rỗi,có cái mạch dưới của 1 bạn trên nhóm FB hỏi về con tụ,vậy mà đa số ý kiến là tụ lắp sai chân,những năm 97,98 khi chưa học điện tử em đã gặp tụ nó lắp như thế rồi,ở 1 vài cái quạt thổi(quạt bễ con sên) nhà dùng,vì hồi đó nhà có máy xay xát,nên dùng trấu(vỏ thóc) nấu nhiều,năm thay 2 cái.Và tới giờ(2020) có nhà bà chị gái làm quán ăn vẫn dùng,bị đứt dây mang vào em hàn lại,thì vẫn thấy con tụ nó lắp như thế,rồi lại gặp nhà ông cậu cũng mang vào bảo em nối dây dài thêm,nối thì chẳng phải tháo cái chỗ biến áp ra,nhưng em vẫn tháo ra xem mạch chỉnh lưu,nó cũng có con tụ như vậy.Chả lẽ gần 20 năm rồi mà bọn sản xuất nó vẫn lắp sai?tất nhiên là em cũng xem có nhiều quạt thì tụ ko lắp như vậy.Em mạn phép đăng ở đây vì biết còn 1 số 'lão làng" trên web vẫn thỉnh thoảng tạt té mục này,theo các bác là bọn sx lắp sai hay nó có mục đích thực sự?
    Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Nó lắp không sai vì cực dương tụ vẫn vào đầu ra diode, hay cục dương của nguồn. Có thể nó ăn gian 1 con tụ y như vậy nếu ý đồ chỉnh lưu nhân 2, hoặc là nó lắp dư con tụ này vì motor đó chả cần tụ lọc cũng chạy phà phà không giật cục. Tuy nhiên, mạch như thế nó nhân đôi 1 banb1 kì, công suất ra tăng lên 1 ít so với âm tụ nối mass.

Comment

Thớt quay đầu - tụ xuống mass , tháo bỏ tụ ra thử so sánh với nguyên mẫu là biết nhanh thôi sao lại lăn tăn lâu vậy nhỉ .

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Nó lắp không sai vì cực dương tụ vẫn vào đầu ra diode, hay cục dương của nguồn. Có thể nó ăn gian 1 con tụ y như vậy nếu ý đồ chỉnh lưu nhân 2, hoặc là nó lắp dư con tụ này vì motor đó chả cần tụ lọc cũng chạy phà phà không giật cục. Tuy nhiên, mạch như thế nó nhân đôi 1 banb1 kì, công suất ra tăng lên 1 ít so với âm tụ nối mass.
        Em ko nhớ lắm,nhưng ngày trước có tháo thấy có mạch có 2 tụ(còn 1 tụ như kia mới gặp lại 2020),khả năng 1 con nữa đấu y như con kia,nhưng cực âm vắt sang điểm B,theo em hiểu thì cái motor quận dây quấn chuẩn ở 12v,khi ở 3v AC,áp chỉnh lưu ra khá thấp,nó ko thắng đc sức ì của cánh quạt,nên bọn sx nó cho thêm con tụ,để 1 nửa bán kỳ đc x2,áp cấp cho motor tức thời lúc cắm điện cao gấp đôi,motor sẽ chạy đc,và khi chạy rồi thì tụ đã phóng hết điện,dòng chỉnh lưu qua các D cấp cho motor tiếp tục chạy.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
          Thớt quay đầu - tụ xuống mass , tháo bỏ tụ ra thử so sánh với nguyên mẫu là biết nhanh thôi sao lại lăn tăn lâu vậy nhỉ .
          em cần hiểu ý đồ thằng sx nó mắc như vậy,hay tại ông công nhân hàn sai,trên nhóm FB đa số những người hiểu chỉnh lưu sẽ nghĩ tụ lắp nhầm bác ạ.

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết

em cần hiểu ý đồ thằng sx nó mắc như vậy,hay tại ông công nhân hàn sai,trên nhóm FB đa số những người hiểu chỉnh lưu sẽ nghĩ tụ lắp nhầm bác ạ.
            Như mình đã còm đã có hiện vật trong tay thì làm thử theo 2 phương án , nếu quay đầu kia ra mass mà chạy tốt thì nhóm fb đúng còn cái sai đó do ai thì chưa biết có thể do cả 2 , còn chạy sai phải trả lại như cũ thì ý dinhthuong đúng dễ mà .

Comment

Như mình đã còm đã có hiện vật trong tay thì làm thử theo 2 phương án , nếu quay đầu kia ra mass mà chạy tốt thì nhóm fb đúng còn cái sai đó do ai thì chưa biết có thể do cả 2 , còn chạy sai phải trả lại như cũ thì ý dinhthuong đúng dễ mà .
              Lý thuyết lập luận thì như này bác ạ: khi B+ A - : có 2 dòng chảy,dòng thứ nhất từ B qua D2 nạp + tụ ra - tụ về A,dòng thứ 2 từ B qua D2 qua motor về mát qua D4 về A,nếu ở số nhỏ nhất(áp AC ra là 3v),thì dòng thứ 2 làm motor ko chạy đc vì yếu.Nửa bán kỳ sau B -,A + : motor ko thèm ăn dòng Từ A qua D1 qua motor về mát rồi qua D3 về B,mà lúc này motor nó thích ăn dòng có áp cao hơn,là áp nối tiếp từ A đang là + thúc vào - tụ sang + tụ qua motor về mát qua D3 về B.Như vậy motor ăn điện cao vì thêm điện của tụ nữa nên nó quay đc với số thấp. Mục đích là giảm tối thiểu chi phí sx ra cái quạt thổi,cho nên mới có con tụ mắc như kia.

Comment

Tôi không nghĩ cái motor 12V đó lại không chạy nổi ở 3V, cứ bỏ cái tụ kia ra mà xem. Vậy cớ gì không thêm 1 tụ nữa làm chỉnh lưu x2 luôn để chạy cả ở 1.5V cho tiết kiệm hơn vì bớt được một nửa dây đồng đáng giá hơn cái tụ???? Nguyên nhân sâu xa chắc là thằng công nhân tiện tay hàn tụ ở 2 đầu 1 con diode vừa gần vừa dễ hơn là chỗ kia!!!!

Comment

Tôi không nghĩ cái motor 12V đó lại không chạy nổi ở 3V, cứ bỏ cái tụ kia ra mà xem. Vậy cớ gì không thêm 1 tụ nữa làm chỉnh lưu x2 luôn để chạy cả ở 1.5V cho tiết kiệm hơn vì bớt được một nửa dây đồng đáng giá hơn cái tụ???? Nguyên nhân sâu xa chắc là thằng công nhân tiện tay hàn tụ ở 2 đầu 1 con diode vừa gần vừa dễ hơn là chỗ kia!!!!
                  90% mọi trên FB đều nghĩ như bác! nhưng có nhiều người gặp quá,và bản thân em cũng gặp,nên phải suy nghĩ lại theo hướng khác,em copy 1 tý cho bác xem nhé :
                  • có tụ áp nó dâng lên ở 1 nửa chu kỳ mà,con motor nó chạy kiểu như chân cao chân thấp,nhưng vì nó ngốn dòng nên hầu như ko thấy cao thấp,chỉ có thể cảm nhận lúc chạy mạch chạy yếu,mà 50hz thì ta ko phân biệt bằng mắt đc.
                  • theo em thấy mạch hay ở chỗ nếu nán full có xài tụ lọc bình thường khi ở max 12v thì dc sẽ khoảng 17-18v do đó motor chắc sẽ tèo sớm......do đó thiết kế này hay là cho nó chạy kiểu dạng xung nên sẽ bền cuộn dây nhưng phần cơ chắc sẽ kêu hơn bác nhỉ.
                  • ừ,chắc vậy đó,nhà sx nó phải tính toán giữa quận dây motor và áp từ biến áp ra,nếu quận dây chịu áp đc cao,thì tương đương số nhỏ áp cấp thấp sẽ ko chạy đc,và ngược lại nếu áp thấp mà motor chạy đc thì khi áp cao,motor chạy khỏe,nhanh nóng,nhanh hỏng biến áp.Đồ rẻ tiền nhưng họ cũng tính toán cả

Comment

Mình hiểu ý bạn rồi theo những gì đã còm thì nếu làm đúng theo lý thuyết thì bị cái áp cao hư mô tơ áp thấp thì không chạy được . Với điều kiện như thế thì nhà sx nó đã làm đúng chứ không sai lại còn giỏi bào chế nữa vì thời điểm 97-98 đã có rồi , số lớn không nói số nhỏ chạy được nhờ gắn thêm tụ nắn 1 bán kỳ nguyên lý như bạn đã nêu ở # 4 ca này nếu là mình thì mình thua không nghĩ ra được .

Trên face cho là sai vì mạch không đi theo hướng mà mọi người hay làm mà theo hướng khác không thường gặp để giải quyết vấn đề bằng cách đơn giản nhất .

Comment

Mình hiểu ý bạn rồi theo những gì đã còm thì nếu làm đúng theo lý thuyết thì bị cái áp cao hư mô tơ áp thấp thì không chạy được . Với điều kiện như thế thì nhà sx nó đã làm đúng chứ không sai lại còn giỏi bào chế nữa vì thời điểm 97-98 đã có rồi , số lớn không nói số nhỏ chạy được nhờ gắn thêm tụ nắn 1 bán kỳ nguyên lý như bạn đã nêu ở # 4 ca này nếu là mình thì mình thua không nghĩ ra được .

Trên face cho là sai vì mạch không đi theo hướng mà mọi người hay làm mà theo hướng khác không thường gặp để giải quyết vấn đề bằng cách đơn giản nhất .
                      vì thế mà mình mới mạo muội đăng ở đây để hỏi các lão làng trong nghành điện tử,chứ ko phải mục điện tử cho ng mới bắt đầu,khi đó đa số sẽ nghĩ giống mọi người trên FB.Nó sai tận 20 năm nên mình mới phải ngẫm nghĩ,mạch đơn giản mà họ tính toán gớm,trên FB nhiều bạn lắp thử,rồi dùng máy hiện sóng,chạy mô phỏng các kiểu,cãi nhau tùm lum.Đa số sẽ có KL tụ lắp sai cực âm.

Comment

Thế bạn đã thí nghiệm thử chưa, bỏ cái tụ đi, lắp vào mass,... xem kết quả thế nào, chứ theo lí luận đó, dù đúng thì cũng rất phi lí khi cái biến áp thay đổi được từ 3V-12V bạn ạ!!! Vậy khác nào tiết kiệm con tép để rồi bỏ cả con tôm????

Comment

Tôi nghĩ thế này không biết đúng hay sai:
                          Motor chổi than Dc làm quạt, khi cắt nguồn AC quán tính vẫn quay rotor và phát ra điện thế ngược lớn làm hư diode chỉnh lưu. Nhà sàn xuất gắn tụ vào đó để xả áp ngược bảo vệ diode.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                            Tôi nghĩ thế này không biết đúng hay sai:
                            Motor chổi than Dc làm quạt, khi cắt nguồn AC quán tính vẫn quay rotor và phát ra điện thế ngược lớn làm hư diode chỉnh lưu. Nhà sàn xuất gắn tụ vào đó để xả áp ngược bảo vệ diode.
                            Chắc không đâu ạ, vì như thế thì áp từ motor lại chỉ đi ngược qua 1 con diode thay vì 2 con nối tiếp, mà khi ngắt điện thì cùng vận tốc, áp motor tạo ra không thể lớn bằng áp cấp vào nó được. Hơn nữa, motor này là quạt con cóc thổi bếp than thì phải, thì khởi động cũng rất dễ, đâu cần phải hỗ trợ như chủ thớt phân tích.
                            Chỉ có bằng thí nghiệm thực tế mới xác định chính xác vì sao lại gắn con tụ như thế thôi!

Comment

Thế bạn đã thí nghiệm thử chưa, bỏ cái tụ đi, lắp vào mass,... xem kết quả thế nào, chứ theo lí luận đó, dù đúng thì cũng rất phi lí khi cái biến áp thay đổi được từ 3V-12V bạn ạ!!! Vậy khác nào tiết kiệm con tép để rồi bỏ cả con tôm????
                              em ko thí nghiệm nhưng với kinh nghiệm ngày xưa dùng nó quá nhiều,vì tải của nó là cái cánh quạt khá to,có lúc điện yếu(ở quê đôi khi điện giảm 170v) cắm nó ko chạy đc,phải thò tay vần cánh.Khi nó chạy rồi thì điện có yếu hay khỏe nó vẫn quay đc,nhiều lúc chỉ cần gió lờ đờ,vì gió từ nó ra chui xuống gầm bếp,đặt cái lưới lỗ nhỏ từ sàng máy xát hỏngcho gió chui lên,toàn xây và đắp bằng đất,tức là gió thổi từ đáy chỗ cháy lên,nhiều lúc bất số to nó bung bụi lên,lâu lâu đất cát nó chui xuống tắc,lại phải nhấc cái sàng ra để moi đất cho thông.Để ở 3v mà tụ hỏng hầu như phải vần mới chạy.Hồi đó thì em chưa học điện tử,chỉ có kiến thức điện thừ môn vật lý với môn Kỹ thuật ở phổ thông.

Comment

Về tác giả

Collapse

kehuydiet092 điện tử Tìm hiểu thêm về kehuydiet092

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X