Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thẩm âm Âm hình & Âm trường như thế nào?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thẩm âm Âm hình & Âm trường như thế nào?

Chào các bác.
    Cũng qua gần chục năm ham mê và DIY âm thanh, em và nhiều bạn nghe nói tới nhiều khái niệm về Âm hình và Âm trường nhưng được biết nhiều định nghĩa rất khác nhau về 2 cái trên. Và tranh luận trong nhiều diễn đàn cũng nổ ra không ít về nó.
    Vậy bác nào hiểu rõ về 2 cái này thì đả thông đầu óc giúp em xem em có hiểu sai hay không.

Em đính kèm tấm hình để định nghĩa theo suy nghĩ của em.
    1. Âm hình: Theo em biết, khi ampli xuất âm ra loa đủ chi tiết thì ta nghe và phân biệt được:
    + Thẩm âm cấp thấp: phân biệt được các loại nhạc cụ khác nhau ( B,D,C,E) và các ca sĩ (A,F) cùng với dàn bè (G).
    + Thẩm âm cấp cao: Phân biệt như trên + phân biệt các nhạc cụ cùng loại (C, C2,C3,C4).
    Âm hình là kiểu như nghe rõ ("thấy rõ") hình ảnh sân khấu có những thứ gì.

2. Âm trường:
    Nếu âm trường hẹp, thì khoảng cảm nhận khoảng cách a và b và độ cao c (quên vẽ) của "sân khấu" trước mặt qua 1 cửa sổ của khán phòng.
    Nếu âm trường rộng, thì cảm thấy a và b và c rộng rãi hoành tráng.

Ở đây em không nói tới vị trí các nhạc cụ hay ca sĩ vì nó phụ thuộc vào phần ghi âm nhiều quá.
    Âm trường là kiểu như nghe rõ ("thấy rõ") độ rộng lớn của sân khấu ngay khi đứng trong hội trường có sân khấu.

Mời các bác gợi ý.
    Attached Files
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Cậu viết vớ vẩn quá !
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Hehe , em nghĩ sao thì viết vậy, có vớ vẩn thì mới hiểu được cái không vớ vẩn mà bác.
      Ví như có người chưa được điện giật lần nào thì không hiểu cảm giác bị điện giật nó như thế nào, cho nên mới hỏi. Vậy thì ai bị điện giật rồi cũng cười câu hỏi đó.
      Cho nên, bác Van cho em thấy em vớ vẩn chổ nào đi ạ để em điều chỉnh suy nghĩ ạ.
      Last edited by tepriu; 28-10-2013, 18:32.

Comment

Tới giờ này chưa bác nào có ý kiến thế là em lại tiếp.
        Cảm nhận Âm hình còn liên quan tới kinh nghiệm của não bộ.

Ví dụ vui :em gọi điện thoại cho vợ em khi bả về quê và em mở to lên cho thằng nhóc nhà em nó nghe. Bên kia có tiếng nhiều người trong phòng (nhà ngoại thằng nhóc) và còn có tiếng chó sủa.
        Em: em nghe và phân biệt từng người trong phòng dù tiếng hiện trường bên kia rất nhỏ (vì em từng gặp và nghe qua giọng nói của họ) - đây là "kinh nghiệm"của não.
        Thằng nhóc nhà em hỏi: sao ồn vậy ba, có tiếng con gì vậy? Em phải nói rõ là dì 3, cậu 7 ... đang nói chuyện, tiếng gâu gâu là tiếng con Ki. Vì nó chưa nghe rõ và chưa phân biệt được nhiều, nhưng nó cũng biết tiếng gâu gâu không phải là tiếng người (1 ít kinh nghiệm của não).

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
          Tới giờ này chưa bác nào có ý kiến thế là em lại tiếp.
          Cảm nhận Âm hình còn liên quan tới kinh nghiệm của não bộ.

Ví dụ vui :em gọi điện thoại cho vợ em khi bả về quê và em mở to lên cho thằng nhóc nhà em nó nghe. Bên kia có tiếng nhiều người trong phòng (nhà ngoại thằng nhóc) và còn có tiếng chó sủa.
          Em: em nghe và phân biệt từng người trong phòng dù tiếng hiện trường bên kia rất nhỏ (vì em từng gặp và nghe qua giọng nói của họ) - đây là "kinh nghiệm"của não.
          Thằng nhóc nhà em hỏi: sao ồn vậy ba, có tiếng con gì vậy? Em phải nói rõ là dì 3, cậu 7 ... đang nói chuyện, tiếng gâu gâu là tiếng con Ki. Vì nó chưa nghe rõ và chưa phân biệt được nhiều, nhưng nó cũng biết tiếng gâu gâu không phải là tiếng người (1 ít kinh nghiệm của não).
          có lẽ bác Tep hiểu khác nghĩa của từ âm hình trong âm thanh rồi ! Tôi lại hiểu nghĩa của âm hình trong âm thanh của âm nhạc lại khác cơ bác à .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            có lẽ bác Tep hiểu khác nghĩa của từ âm hình trong âm thanh rồi ! Tôi lại hiểu nghĩa của âm hình trong âm thanh của âm nhạc lại khác cơ bác à .
            chờ bác Thái góp ý cho em vỡ ra thêm.

Comment

chờ bác Thái góp ý cho em vỡ ra thêm.
              có thể 2 cách nghĩ khác nhau về nghĩa của từ âm hình , nhưng tôi thì cụ thể từng chữ , âm là âm thanh , tiếng động , còn hình là hình dạng của cái âm thanh đó , một âm thanh bị biến dạng thì ta không thể thấy được , nhưng lại nhận biết được qua sự nghe và cảm nhận được , chẳng hạn khi một âm phát ra bình thường thì sẽ có pha âm và dương cân bằng , nhưng khi bị biến dạng như người bị nghẹt mũi phát âm thì nó sẽ bị khác , hoặc một âm thanh đơn ,phát từ một tầng công suất bị thiếu 1 bên sò thì ta nghe thấy nó khác hẳn âm thanh phát ra từ tầng công suất đủ 2 bên sò (cân bằng pha) , đó là cái âm hình mà tôi muốn nói đến đó .

Comment

Nói tóm lại âm hình là nghe âm thành có thể liên tưởng đến hình tượng 1 cái gì đó . ví dụ nghe tiếng sao thì cảm nhận được 1 thanh niên thổi sáo , nghe đàn bầu thì thấy 1 nàng tiên đang gẩy . Em nghĩ thế mới chuẩn
                Email :
                DĐ : 0966 6789 22

Comment

Đề tài vớ vẩn,viết cũng vớ vẩn.!

Comment

Lúc trước, em đọc 1 cuốn sách của 1 kỹ sư Việt nam chuyên viết về ampli dùng FET. Có đoạn viết về tầng output dùng các cặp FET (K1058-J162 và một số cặp FET đình đám) đại loại như sau: KHi tăng dòng tĩnh của cặp FET CS lên 80mA-120 thì Trường âm thanh trở nên hùng vĩ thoáng đãng hơn rất nhiều. Em đã không hiểu trong 1 thời gian dài vì không có dịp dùng FET. Thế nhưng khi gặp ampli đầu tiên dùng FET là California9999 thì mọi thứ đã rất rõ ràng qua thực nghiệm. Vậy thì trường âm bó hẹp và trường âm rộng mở là như thế nào bác nào làm nhiều chắc hiểu nhiều hơn em.
                    Thú thật em chưa được nghe nhiều ampli-loa hàng cao cấp nhưng vẫn có một số ấn tượng nhất định để hiểu ra.
                    Về âm hình có lẽ cái em biết chỉ 1/10 những cái nhiều người biết để giảng thêm, đành học Nguyễn Trãi ngồi câu cá chờ thời vậy.

Spam: Há ha. Em thấy có nhiều bác khi xuất hiện luôn có làn sóng mới, mọi thứ tưng bừng hẳn lên như gặp mùa xuân, cuộc đời tươi mới ngay; có bác thì khi xuất hiện giống cơn mưa mùa hạ ào ào rồi chợt tắt tới nỗi nước mưa chưa kịp thấm đất đã vội chảy vào ... lỗ cống hết cả. NHững người thích nhìn mưa mơ mộng chợt hụt hẫng nhìn cơn mưa quá nhanh chẳng để lại ấn tượng gì ngoài chuyện bị ướt áo. Nhưng những dân chơi lại chẳng sợ mưa rơi (loại này) nên vẫn vi vu trên phố.

Comment

Chủ đề của bác Tep đưa lên có lẽ hơi mơ hồ , ít cụ thể ,nhìn , sờ ,thấy được ,nên chắc ít được thảo luận nghiêm túc rồi , lĩnh vực âm học này rất trừu tượng , các định nghĩa vẫn chưa rõ ràng , mông lung , và những thực thể âm thanh đó vẫn đang là điều khó nghĩ của nhiều người , bởi vì trong cuộc sống nó chiếm quá ít sự chiêm nghiệm của rất nhiều người , vì thế bác khó có hy vọng được mở mang kiến thức thêm rồi , Hy vọng sẽ có nhiều tranh luận nghiêm túc cho vấn đề này !

Comment

Hehe , em nghĩ sao thì viết vậy, có vớ vẩn thì mới hiểu được cái không vớ vẩn mà bác.
                        Ví như có người chưa được điện giật lần nào thì không hiểu cảm giác bị điện giật nó như thế nào, cho nên mới hỏi. Vậy thì ai bị điện giật rồi cũng cười câu hỏi đó.
                        Cho nên, bác Van cho em thấy em vớ vẩn chổ nào đi ạ để em điều chỉnh suy nghĩ ạ.
                        Các cậu chưa hiểu rõ kỹ thuật . Nên các cậu không biết những hạn chế cuả kỹ thuật trong lĩnh vực âm thanh . Những thông tin đó rất khó tìm , vì nhà sx nào cũng giấu nhẹm đi , hoặc phớt lờ đi . Nói ra không có lợi .
                        Tính chất âm thanh trong âm nhạc khác nhiều so với tính chất âm thanh trong tự nhiên .

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                          Các cậu chưa hiểu rõ kỹ thuật . Nên các cậu không biết những hạn chế cuả kỹ thuật trong lĩnh vực âm thanh . Những thông tin đó rất khó tìm , vì nhà sx nào cũng giấu nhẹm đi , hoặc phớt lờ đi . Nói ra không có lợi .
                          Tính chất âm thanh trong âm nhạc khác nhiều so với tính chất âm thanh trong tự nhiên .
                          Đúng là em chưa hiểu rõ lắm về kỹ thuật.
                          Đồng ý với bác về cái tô đậm đậm.

Comment

Đúng là em chưa hiểu rõ lắm về kỹ thuật.
                            Đồng ý với bác về cái tô đậm đậm.
                            Không phải cái gì mình biết là có thể viết lên mạng . Chọc đúng vào khuyết điểm cuả nó , nó không bán được loa đài thì nó đập cho một phát . Những chuyện đó chỉ lưu hành nội bộ .
                            Trước đây bọn việt nừa a vê nó sợ mình bóc vỏ nên ăn trộm cuả mình cái níc . Khề khề ! Thôi cho chúng nó .

Comment

Nếu bọn nó thế thì bọn nó tệ qua, D-ve luôn. Nhưng đây là dtvn, ko ai bóc vỏ bác đâu. Bác cứ nói đi.

Comment

Về tác giả

Collapse

tepriu Tìm hiểu thêm về tepriu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X