Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ai rảnh quá thì vô đây

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• complete
    replied
    - thì đó là 1 loại văn học nói ngược ấy mà, ví như hồi cấp 2 mình có được học 1 bài vè nói ngược, vẫn còn nhớ vài câu, bạn nào thích thì có thể tìm lại trên mạng chắc là có:
    .......
    bao giờ cho đến tháng 3
    ếch cắn cổ rắn tha ra ngoài đồng
    hùm nằm cho lợn liếm lông
    1 chục quả hồng nuốt lão tám mươi
    nắm xôi nuốt trẻ lên mười
    .......
    rồi thì có cả đoạn cái gì đó như là: gà con đuổi bắt diều hâu, hồi ấy mình thích bài thơ này lắm, đọc có mấy lần là thuộc...

Leave a comment:

• trungkien_nd
    replied
    Mình ghóp vui tí. Ngày xưa các cụ có câu ;Sinh con rồi mới sinh cha , sinh cháu giữ nhà rồi mới sinh ông .Các bạn hiểu ý các cụ như thé nao!

Leave a comment:

• nguyendinhvan
    replied
    Nguyên văn bởi huyQN Xem bài viết
    cái trứng vịt mà nở ra con vịt đực thì chẳng có cái trứng nào từ con vịt đó đâu mà trước với sau. cụ thể hóa ở đây là cái trứng nào và con vịt nào thì mình sẽ trả lời đúng cho bạn 100% là cái hay con nào có trước .
    Giải thích tối như Â.. hộ . Không có con vịt đực , gà đực , người đực tjì không có quả trứng nào lở được . Mà chỉ vỡ ra thôi .

Leave a comment:

• complete
    replied
    Nguyên văn bởi namnua90 Xem bài viết
    cám ơn bác complete và bac ndvd đã giải thích cho mình nhe.thú thật là luc trước em còn mập mờ chuyện quả trứng vịt và con vịt.nhờ 2 bác giải thích mà giờ em ngu luôn,nói tóm lại là hổng biết gì hết.còn cách giải thích nào nửa không?khoa học và thuyết phục
    - mình thích những trả lời đọc thấy vui vui

Leave a comment:

• complete
    replied
    - @huy..., đực cái thì liên quan gì đến trước sau vậy, dù có là vịt gì thì trứng có trước bởi nó nở ra vịt, con vịt đó có con cháu hay ko ko ảnh hưởng đến vấn đề tranh luận...

Leave a comment:

• namnua90
    replied
    hj bạn định gài mình hả?nếu như ban nói thì mình phải hỏi là"giả sử cái trứng vịt nở ra con vịt cái thì cái trứng vịt và con vịt cái nào có trước"thi chắc chắn là cái trứng vịt rồi

Leave a comment:

• huyQN
    replied
    Nguyên văn bởi complete Xem bài viết
    - giải thích của mình công nhận là có lắt léo ngôn từ nhưng quyết ko sai, bởi @ kia chỉ viết là trứng. ko viết là trứng vịt
    - con vịt đầu tiên sẽ được nở ra do biến dị (đột biến, hay tiến hóa gì gì đó) từ 1 quả trứng ko phải là trứng vịt, @ndv có công nhận điều này hông...
    - @huy..., mình có từng nghe loáng thoáng là khoa học có chứng minh cái vấn đề này rùi nhưng lười tìm lên vẫn chưa xác minh. tuy nhiên mình nói luôn là cái câu hỏi đó mình trả lời thực (ko phải lắt léo như trên) thì cũng là đoán bừa 1 trong 2 mà thôi, cũng hông phải chuyện gì to tác nên hông mấy quan trọng làm gì cho mệt phải hông các bạn...
    - @ nào còn gì thắc mắc nữa nào, nói ra bàn cãi chút cho vui...
    cái trứng vịt mà nở ra con vịt đực thì chẳng có cái trứng nào từ con vịt đó đâu mà trước với sau. cụ thể hóa ở đây là cái trứng nào và con vịt nào thì mình sẽ trả lời đúng cho bạn 100% là cái hay con nào có trước .

Leave a comment:

• oanhchien
    replied
    cám ơn bác complete và bac ndvd đã giải thích cho mình nhe.thú thật là luc trước em còn mập mờ chuyện quả trứng vịt và con vịt.nhờ 2 bác giải thích mà giờ em ngu luôn,nói tóm lại là hổng biết gì hết.còn cách giải thích nào nửa không?khoa học và thuyết phục
    Giải thích làm gì cho mệt hơi...cho hết lên đĩa nhậu cho nó khỏe...mà vui hơn.

Leave a comment:

• namnua90
    replied

Leave a comment:

• complete
    replied
    - à quên, có vẻ hơi mâu thuẫn nhưng theo trả lời lắt léo ở trên của mình thì cũng đồng nghĩa với việc con vịt có trước trứng vịt (là trứng vịt nhé) rùi, đây là câu trả lời nghiêm túc...

Leave a comment:

• complete
    replied
    - giải thích của mình công nhận là có lắt léo ngôn từ nhưng quyết ko sai, bởi @ kia chỉ viết là trứng. ko viết là trứng vịt
    - con vịt đầu tiên sẽ được nở ra do biến dị (đột biến, hay tiến hóa gì gì đó) từ 1 quả trứng ko phải là trứng vịt, @ndv có công nhận điều này hông...
    - @huy..., mình có từng nghe loáng thoáng là khoa học có chứng minh cái vấn đề này rùi nhưng lười tìm lên vẫn chưa xác minh. tuy nhiên mình nói luôn là cái câu hỏi đó mình trả lời thực (ko phải lắt léo như trên) thì cũng là đoán bừa 1 trong 2 mà thôi, cũng hông phải chuyện gì to tác nên hông mấy quan trọng làm gì cho mệt phải hông các bạn...
    - @ nào còn gì thắc mắc nữa nào, nói ra bàn cãi chút cho vui...

Leave a comment:

• quangdongueh
    replied
    các bác cứ tranh luận quả trứng và con vịt cái nào có trước cái nào? theo em thì các bác hãy nhìn quả trứng và con vịt dưới góc độ,chiều nào để nói về nó. hay rắc rối hơn khi nói thế này,để xét một hiện tượng,sự vật nào đó ta phải gắn cho nó một hệ quy chiếu...
    nói túm lại là khi ta nói về con vịt và quả trứng là ta đang chuẩn bị dao thớt hay là cái nồi và ít nước( để luộc trứng)thì khi đó ta sẽ biết con vịt và quả trứng đứa nào có trước thôi.

Leave a comment:

• nguyendinhvan
    replied
    Giaỉ thích thế là k được .
    Quả trứng và con vịt ra đời cùng với nhau . Bởi vì quả trứng chỉ được gọi là trứng vịt khi trong quả trứng có gien di truyền adn vịt . Nếu trong nhân quả trứng có gien adn gà , adn chim , adn ... khủng long thì đó không phải là quả trứng vịt ,
    Con vịt chỉ được gọi là vịt khi cơ thể nó mang gien di truyền adn vịt . Nếu ai mang miếng thịt có gien adn vịt mà bảo đây là miếng thịt gà, thì khoa học không chấp nhận được .

Leave a comment:

• huyQN
    replied
    bác complete nói quả trứng có trước vậy bác chứng minh đi.
    trường hợp cụ thể hóa vấn đề là có câu trả lời thôi mà .

Leave a comment:

• complete
    replied
    - thắc mắc cũng đáng bàn đây
    - thực ra thì mình thấy @ kia viết là trứng, ko phải trứng vịt nên trả lời lắt léo cho vui ấy mà. tạm giải thích (vui) thế này:
    giả sử cái thứ tiến hóa gần đến mức con vịt sẽ đẻ ra 1 quả trứng gần giống trứng vịt và quả trứng này nở ra 1 thứ biến dị so với thứ nó đáng lẽ phải nở ra, thế là con vịt ra đời. vậy là trứng có trước còn gì...

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

complete Tìm hiểu thêm về complete

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X