Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hàng Trung Quốc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hàng Trung Quốc

Đang trao đổi ở 1 topic thì thấy bị khóa, hiểu rằng mod chắc nhắc khéo rằng có gì pót sang bên Tâm tình, thôi thì tôi để sang đây, ai đọc thì đọc, bàn luận gì thì bàn luận nhỉ, nhưng anh em chú ý nhé, chỉ bàn luận chung quanh chủ đề thuộc phạm vi kỹ thuật và theo tin thần "Tâm tình" thôi nhé, kẻo lại biến thành chuyện chính trị thì to chuyện

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    Không đâu như cái đất nước này: đồng bào của tôi mồm thì xoen xoét yêu nước nọ kia, tẩy chay này nọ, ủng hộ sản xuất nội địa blah blah blah ...; nhưng hở ra là tìm cách buôn hàng Tàu khựa (dù là khựa đại lục hay khựa ly khai) hoặc khuyên dùng hàng khựa.

Chắc mấy người này không thèm biết tới hàng dệt may có phooc-môn, trà sữa có pô-li-me, đĩa cứng cài sẵn trojan trong firmware, và hàng năm đều có ngư dân bị giết hại dưới tay những "bạn hàng" như vậy đó.

Đây là diễn đàn kỹ thuật, nhưng kỹ thuật giời biển cũng chỉ là một khía cạnh của cuộc sống.
    Ở đâu mà không có kẻ xấu người tốt. Không lẽ vì 1 kẻ cắp người Việt ở một đất nước khác mà cả cộng đồng người Việt đều là ăn cắp cả sao? Và bạn đồng ý với việc cả đất nước đó tẩy chay đồ của Việt Nam ta??? Tóm lại là là một người hiểu biết chúng ta không nên vơ đũa cả nắm như vậy. Huống hồ chúng ta làm kỹ thuật, phải biết cái nào hay cái nào dở, hay chỗ nào, dở chỗ nào, chứ lúc nào cũng đây đẩy tẩy chay người ta, cứ nhìn thấy họ hoặc cái gì của họ là sợ phát khiếp thì biết bao giờ mình mới làm được như người ta. Cả thế giới đều biết: Trung Quốc tự phóng vệ tinh Made in China từ lâu và cũng biết Việt Nam ...mua vệ tinh của nước ngoài và thậm chí còn phải "nhờ" họ phóng lên cho nữa. Vậy thì sự khác biệt nào làm thấm thía tấm lòng yêu nước của giới kỹ thuật Việt Nam??

Thêm 1 ý nữa: Chúng ta nghe thấy, nhìn thấy, sờ thấy phooc-môn, hóa chất độc hại, đâu đâu cũng thấy từ trung quốc, và chúng ta ghê sợ họ đến mức độ không dám làm bạn với họ ngay cả khi họ có thành ý, hay chúng ta sợ họ sẽ giống những kẻ ở đâu đó trên đất nứoc Việt Nam này, sẽ coi rẻ danh dự mà lừa chính những người bạn của mình??? Và đó là sự sợ hãi của giới kỹ thuật Việt Nam hay là lòng yêu nước của họ không cho phép họ mua đồ, dùng đồ của Trung Quốc và nước ngoài??? Chúng ta đều biết Trung Quốc là nước xuất siêu, vậy có bao nhiêu người trên thế giới tẩy chay hàng của Trung Quốc??? Nếu con số đó là đáng kể thì vì sao họ vẫn phát triển không chỉ đều mà còn ngày càng mạnh.Tại sao vậy??? Phải chăng có sự khác nhau giữa họ và ta và chúng ta, giới kỹ thuật điện tử của Việt Nam có dám học, học bằng mọi giá, dám nghĩ, nghĩ ra những thứ mà cả thế giới không nghĩ, dám làm, làm mọi thứ đã nghĩ, và mở rộng tấm lòng làm bạn với năm châu bốn biển để học đựoc càng nhiều càng tốt như họ không?

Đâu là lợi, đâu là hại, cái nào thiệt cái nào hơn, chúng ta luôn có tư tương tính toán chi li như vậy sao? Các bạn thử cùng suy ngẫm xem nào.
    "Imagination is better than knowledge. Knowledge is limited. Imagination encircles the world" - Albert Einstein

xin lỗi các bác, em là mem mới mà ngay toppic đầu đã gây ảnh hưởng. thực tình thì lĩnh vực điện tử em ko có biết gì. vì có ý định làm cái thiết bị tự đóng mở như trên thì vô hỏi các bác. ai zè ... có gì mong các bác bỏ qua.
    bác cho hỏi thiết bị trên em muốn setup khoảng thời gian bắt đầu mở đến khi đóng chỉ là 20 giấy thì có đc ko?

Comment

Khe khe!!!

BQV pót bài bên đó không được khách quan rồi!

Chủ tô chỉ nhờ tư vấn!

Mọi người tư vấn các phương án, chủ tô lựa chọn phương án theo khả năng của mình (kinh tế và cả kiến thức)

Như vậy, 1 người TQ tham gia diễn đàn này và post bài bằng tiếng Việt đúng nội qui cho sản phẩm của họ không mang tính quảng cáo mà mang tính tư vấn là không đúng sao!

Vẫn chỉ bàn về v/d kĩ thuật mà!

BQV xem lại nhé!

Thân chào!

Comment

Cảm ơn đã chỉ cho tôi biết điều này. Bạn hoàn toàn đúng: tôi sẽ không khách quan và người Bắc gọi là "rỗi hơi" khi thảo luận với cả một ông khựa dù dưới bất kỳ hình thức nào. Tôi cũng tự thấy mình kém và dốt tới mức không đủ lý lẽ cũng như kiến thức để tranh luận với thành viên gọi người khác là con giời trong một bài viết dài lê thê không có luận điểm / luận cứ rõ ràng.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Thú thật là em rất nể bác BQViet vì những kiến thức của bác mà em đã được đọc trên diễn đàn, nhưng liệu cứ gọi "khựa" này "khựa" kia mãi có cần không ạ? Dẫu gì ...!

Comment

Nguyên văn bởi hanguyen Xem bài viết

Ở đâu mà không có kẻ xấu người tốt. Không lẽ vì 1 kẻ cắp người Việt ở một đất nước khác mà cả cộng đồng người Việt đều là ăn cắp cả sao? Và bạn đồng ý với việc cả đất nước đó tẩy chay đồ của Việt Nam ta??? Tóm lại là là một người hiểu biết chúng ta không nên vơ đũa cả nắm như vậy. Huống hồ chúng ta làm kỹ thuật, phải biết cái nào hay cái nào dở, hay chỗ nào, dở chỗ nào, chứ lúc nào cũng đây đẩy tẩy chay người ta, cứ nhìn thấy họ hoặc cái gì của họ là sợ phát khiếp thì biết bao giờ mình mới làm được như người ta. Cả thế giới đều biết: Trung Quốc tự phóng vệ tinh Made in China từ lâu và cũng biết Việt Nam ...mua vệ tinh của nước ngoài và thậm chí còn phải "nhờ" họ phóng lên cho nữa. Vậy thì sự khác biệt nào làm thấm thía tấm lòng yêu nước của giới kỹ thuật Việt Nam??
            .
            Đành rằng không vơ đũa cả nắm, nhưng sáng ra bác có dám uống trà sữa đưa bên tầu qua không? bác có dám cho con bác ăn kẹo sữa bên tầu không? Bác có dám mua vải làm bên tầu cho vợ bác không ?

Đối với dân tiêu thụ làm sao biết cái nào độc hoặc không độc ? Đối với tớ, ngoài chuyện chính trị ra, tớ không dùng đồ của chúng nó vì mình đâu có biết nó sản xuất như thế nào đâu. Con sâu làm rầu nồi canh là vậy đấy bác ạ.

Học những cái hay, giỏi của nó thì nên học. Nhưng dùng đồ của nó thì không.

Nói đến đồ điện tử thì tớ thấy không đáng. Đồ nó rẻ, nhưng chất lượng cũng rẻ theo. Tớ có một cái DVD của tầu mua chục năm trước, dùng được một tiếng đồng hồ là hư, lại phải đem trả. Đây là kinh nghiệm bản thân thôi, nhưng một lần là thấy không khá rồi. Có nhiều người lại nghĩ khác. Ồ đồ rẻ mà, hư thì mua cái khác! Tớ thì không thích vậy. Không có tiền thì nhịn, để dành mua một cái thật tốt dùng cho đã tay.

Thêm một cái nữa là bác lẫn 2 vấn đề tiêu thụ và học hỏi. Tiêu thụ hàng chưa chắc đã làm cho mình học được gì thêm. Có khi nào bác mua một món hàng điện tử của tầu về để học chưa ? Hay chỉ để dùng thôi? Đối với 1 người tiêu thụ bình thường thì chuyện học hỏi là thấy không có rồi đó!
            Last edited by Paddy; 02-09-2009, 00:34.

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
              Đành rằng không vơ đũa cả nắm, nhưng sáng ra bác có dám uống trà sữa đưa bên tầu qua không? bác có dám cho con bác ăn kẹo sữa bên tầu không? Bác có dám mua vải làm bên tầu cho vợ bác không ?

Đối với dân tiêu thụ làm sao biết cái nào độc hoặc không độc ? Đối với tớ, ngoài chuyện chính trị ra, tớ không dùng đồ của chúng nó vì mình đâu có biết nó sản xuất như thế nào đâu. Con sâu làm rầu nồi canh là vậy đấy bác ạ.

Học những cái hay, giỏi của nó thì nên học. Nhưng dùng đồ của nó thì không.

Nói đến đồ điện tử thì tớ thấy không đáng. Đồ nó rẻ, nhưng chất lượng cũng rẻ theo. Tớ có một cái DVD của tầu mua chục năm trước, dùng được một tiếng đồng hồ là hư, lại phải đem trả. Đây là kinh nghiệm bản thân thôi, nhưng một lần là thấy không khá rồi. Có nhiều người lại nghĩ khác. Ồ đồ rẻ mà, hư thì mua cái khác! Tớ thì không thích vậy. Không có tiền thì nhịn, để dành mua một cái thật tốt dùng cho đã tay.

Thêm một cái nữa là bác lẫn 2 vấn đề tiêu thụ và học hỏi. Tiêu thụ hàng chưa chắc đã làm cho mình học được gì thêm. Có khi nào bác mua một món hàng điện tử của tầu về để học chưa ? Hay chỉ để dùng thôi? Đối với 1 người tiêu thụ bình thường thì chuyện học hỏi là thấy không có rồi đó!
              Đồng ý là không uống trà sữa buổi sáng, không mua sữa bột túi cho con uống, không ăn chân gà trung quốc, không vào nhậu ở quán lẩu nội tạng nhập từ trung quốc,... vân vân rất nhiều thứ nữa. Nhưng có những thứ (hàng điện tử) chúng ta còn không biết là nó có phải là đồ Mỹ, Nhật, Châu Âu... thiệt không hay linh kiện, phụ kiện cuối cùng cũng lại là của China, vậy mà vẫn coi nó như đồ xịn (non-China) để tự làm yên lòng mình mà dùng. Lại có những thứ mọi thứ trên bao bì và ngay cả trong lòng ruột cũng gắn mác made in ...non-China, tem nhập khẩu cũng ghi Germany, US, Japan,... thậm chí đến các giấy tờ hải quan và CO cũng đều chứng thực xuất xứ từ non-China, ấy vậy mà cuối cùng mọi thứ không hiểu vì sao vẫn lại là của China 100%! Điều này chỉ có người sản xuất hàng biết, người phân phối hàng biết, người nhập hàng biết, những người trung gian giữa họ biết, còn lại những người khác đều không biết và 1 số người nữa biết nhưng "coi như" không biết. Bạn nghĩ là chỉ là 1 con sâu thôi ư, hàng nghìn hàng vạn con sâu như thế. Bạn không tin ư, chẳng có gì là không thể với họ. Như thế cũng có nghĩa là hàng triệu sản phẩm sau khi có giấy tờ xuất xứ từ non-China bỗng có giá trị gấp 2-20 lần so với sản phẩm tương tự nhưng ghi rõ là made in china hoặc ...không ghi gì (hiểu mặc định là của china). Thế nhưng như thế không phải là chuyện gì nghiêm trọng, cái quan trọng đối với người tiêu dùng là giá bán của hàng mà thước đo bằng tiền có tương xứng với cái giá trị thực của nó hay không, nó có làm hài lòng người dùng hay không, người dùng có chấp nhận dùng nó hay không.

Còn bạn, bạn tẩy chay mọi thứ của trung quốc ư? Tôi chỉ cần bạn cho tôi xem cái điện thoại di động của bạn có chữ made in china hay không, cái laptop của bạn có ghi made in china hay không, và cuối cũng là các mạch điện bạn vẫn đang thiết kế, bạn cứ điều tra người bán linh kiện cho bạn xem họ có tẩy chay bán linh kiện của China hay không??

Mà tại sao cứ phải tẩy chay China?? Chỉ vì sữa bột hay trà trân châu của china à? Nếu tất cả hàng Made in China đều là đồ rởm và đồ ... đểu thì những chiếc máy bay quân sự của họ, tên lửa thần châu của họ cũng đều là đồ đểu sao ==> Vậy thì chẳng có lý do gì mình phải sợ họ cả!! Phải không nhỉ?

Tất cả những lý sự trên không phải là tôi ra sức bảo vệ và khuyến khích dùng hàng tàu, mà chỉ để nhấn manh 1 điều: Bạn là người thông minh, cả trong lĩnh vực tiêu dùng nói chung cũng như chuyên ngành điện tử của bạn: Hãy làm người hiểu biết và rộng lượng, đừng vì 1 con kiến trong 1 cốc nước mà bỏ đi cả cốc nước. Và vì là ngươi hiểu biết bạn rất dễ dàng nhận biết cái nào là đồ tốt, là thương hiệu made in china chất lượng cao, cái nào là đồ đểu, là lừa bịp. Cũng là người thông minh bạn biết khi nào thì nên mua 1 món đồ made in china với giá bằng 1/2 nhưng có 3/4 ưu điểm hơn là mua 1 món đồ từ 1 nơi xa xôi khác với ưu điểm 4/4 nhưng giá gấp đôi, còn độ bền thì bằng nhau. Và khi nào thì nên bay sang hẳn US để mua 1 chiếc laptop mà bạn biết chắc chắn rằng đó đúng made in US zin 100% để khẳng định thương hiệu của mình với bạn bè.

Trở về với Việt Nam của chúng ta, bạn là người Việt Nam hẳn là thỉnh thoảng bạn cũng được nghe đâu đó những lời phàn nàn về chất lượng cũng như mẫu mã của hàng Việt Nam. Và so với thế giới đa số hàng của Việt Nam ta chưa khẳng định được về chất lượng và chỗ đứng trên thế giới, hay nói cách khác hầu hết các loại hàng hóa của chúng ta chưa có thương hiệu, thế nhưng riêng về lúa gạo chúng ta vẫn tự hào là nước xuất khẩu gạo lớn thứ 2 trên thế giới. Bạn khẳng định là không có một người Việt Nam nào bán hàng giả hàng kém chất lượng gây ra những cái chết ở đâu đó trên thế giới ư? Cứ giả sử là có những người Việt Nam như thế đi, bạn sẽ đồng tình với thế giới là tẩy chay mua gạo của Việt Nam chứ? Và bạn nghĩ là những người Việt Nam còn lại cũng đều về hùa với người Việt Nam kia để bảo vệ họ trước dư luận của thế giới ư? Không, ở đâu cũng có những điều xấu xa nhưng cũng luôn luôn có công lý. Công lý chẳng phải ở đâu xa, nó ở ngay trong chính lương tâm của của mỗi người. Có thể người này có lương tâm, người kia không có, người này nhiều, người kia ít nhưng cả một đất nước hay suy rộng ra là cả nhân loại thì luôn có đủ lương tâm để duy trì công lý. Vì vậy hãy đừng là người khó tính và luôn đa nghi, mà hãy cứ tin tưởng vào con người và tin tưởng vào con mắt và kiến thức của mình, nó chính là những detectors giúp bạn nhận biết những thứ tốt thứ xấu. Tội chi lúc nào cũng phải đa nghi, gào thét kêu gọi mọi người tẩy chay thứ nọ thứ kia, hãy cứ mỉm cười sống ung dung, vui vẻ với thế giới với lòng độ lượng đi. Ngay cả khi mình là người bị hại, chỉ cần cho mọi người biết những thứ "dỏm" bạn gặp phải để mọi người cùng tránh là được rồi.

Riêng tôi, tôi cũng đã từng gặp và mua phải những đồ "tàu khựa" (tức là đồ rởm, là bị lừa) nhưng những cái đó chỉ giúp tôi thêm kinh nghiệm và tăng thêm công lực cho đôi mắt, coi như mua lấy 1 mớ kiến thức. Nhưng tôi không phủ nhận mọi thứ hàng tàu. Cụ thể hơn về đồ điện tử, hiện tại tôi vẫn dùng 1 chiếc đồng hồ số hiệu Nobble, mua từ 1 dịp sang Thượng Hải, giá tương đương 300k từ năm 2004, đến nó vẫn chạy cực tốt. Tôi cũng có 1 số đồng hồ hiệu Fluxe, Kioritsu, Craftman mọi thứ tương tự, có cái có thêm chức năng đo nhiệt độ, có cái có dải đo tần số cao hơn,... nhưng đều có giá cao hơn từ 6 đến 10 lần. Nhưng chẳng sao cả, tôi chẳng có gì phải tiếc. Đến nay tôi vẫn sưu tầm và tìm mua những dụng cụ non-China với giá "xịn" như mác của chúng nếu cần, và cũng vẫn sẽ mua ngay 1 thứ gì đó made in china vào bất cứ lúc nào nhìn thấy, miễn là tôi biết nó tốt.
              "Imagination is better than knowledge. Knowledge is limited. Imagination encircles the world" - Albert Einstein

Comment

Câu chuyện hàng TQ có lẽ sẽ là 1 câu chuyện dài kỳ. Quan điểm tiêu dùng của mỗi người ko phải dễ dàng thay đổi trừ phi dính phải những cú sốc thực sự nặng. Và chắc chắn việc áp đặt quan điểm của người này lên người khác là chuyện ko thể.
                Đó là ý kiến thứ 1 và thông tin thứ 2 quan trọng hơn là theo 1 nguồn tin đáng tin cậy thì tổng đài của Huawei đã cài chip nghe trộm. BQP và Vietel dùng món này khá nhiều. Chi phí cho bài học này có lẽ ko nhỏ nhỉ???

@BQV: Lẽ ra bác nên dẹp luôn cái luồng đó từ trong trứng nước vì nó ko phải là 1 luồng thuộc về 1 box KT.
                AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                Mob: 0982.083.106

Comment

một ngày nào đó tất cả thương hiệu điện tử lớn nhỏ của châu âu,mỹ,nhật... đều đặt trụ sở tại TQ,và hàng bán tại VN cũng lấy từ TQ thì chắc các bác sính đồ "hiệu" nhà ta lăn ra chết mất thôi!

Comment

Nói về máy móc sx bởi nước ngoài mà dùng đồ tầu. Bác có biết rằng tiêu chuẩn của các hãng này nó khác xa với tầu không. Linh kiện, phụ kiện là phải làm đúng theo tiêu chuẩn của họ. Nếu linh kiện bị lỗi, gây ra hư hỏng là hãng sx ra linh kiện phải đền.

Tiêu chuẩn những nhà sx này rất cao vì họ muốn giữ tiếng và không muốn bị phạt vạ. Tại Mỹ có rất nhiều thứ làm tại tầu bị thu hồi và phải hoàn tiền lại. Tớ không biết cái đại lý bán đồ tầu tại VN có làm vậy không, hay là bán rồi là phủi tay.

Mấy hãng làm đồ điện tử của tầu họ theo tiêu chuẩn riêng của họ, đó là một trong những lý do mà tớ không dùng đồ điện tử của tầu. Tớ dùng đồ nước khác (dù rằng nó có linh kiện tầu ở trong), nhưng biết rằng những hàng này có tiêu chuẩn cao hơn hàng tầu nhiều, và có gì mình còn lấy lại tiền lại được.

Mới mấy ngày nay 2,7 triệu máy DVD của tầu bị thu hồi bởi đại lý walmart. Tại VN có thu hồi không hay là nhập của tầu vô rồi là chịu luôn? Bỏ qua chuyện thu hồi và hoàn tiền lại, bác có muốn bị cháy nhà không?

http://www.cpsc.gov/cpscpub/prerel/prhtml09/09316.html

Chẳng những vậy mà bác mua đồ như của Sony là có chuyện gì nó gởi thơ tới nhà nói đem máy trả lại. Máy DVD tầu làm có chuyện đó tại VN không ?

Còn nói về chuyện ba cái đồng hồ vạn năng của bác. Bác chắc chỉ dùng đo vớ vẩn thôi. Tớ dùng những đồng hồ này là hàng năm phải được đem ra thử coi còn chính xác không. Chúng tớ là phải theo cái gọi là traceability (tớ không biết tiếng VN kêu là cái gì) http://ts.nist.gov/traceability/

Có chuyện gì là phải báo cho cấp trên biết, rồi có thể phải báo cho khách hàng mình biết chỉ vì một cái đồng hồ đo không chính xác (nếu đồng hồ này dùng trực tiếp trong quá trình sản xuất link kiện của hãng). Bác có muốn dùng đồng hồ tầu làm mà cứ phải chỉnh lên chỉnh xuống không ? Rồi phải thu hồi hàng lại không ?

Link dưới là hàng bị thu hồi trên đất Mỹ, có một số là cuả Tầu đấy, coi cho biết.

http://www.usrecallnews.com/
                    Last edited by Paddy; 03-09-2009, 13:47. Lý do: http://www.usrecallnews.com/

Comment

1) Chủ trương của nhà nước đang khuyến khích sử dụng hàng Việt Nam. Bất kể sản phẩm đó của non-China hay China thì chính phủ cũng đang khuyến khích dùng hàng Việt Nam.

2) Hàng VN là gì? Có hai luồng quan điểm khác nhau đã được đề cập:
                      - Quan điểm của báo TBKTSG: hàng VN là hàng mà người VN nhận được giá trị gia tăng cao từ nó. Nguyên tắc mua hàng VN để tiền của người VN lại chảy vào túi của người VN. Quan điểm này là quan điểm mà Hàn Quốc đã ứng dụng thành công từ 20 năm trước, nhưng do điều kiện về dân trí, khoa học kỹ thuật, cũng như điều kiện xã hội, mà cho tới nay chúng ta mới triển khai được rộng lớn chương trình này. Tuy nhiên, quan điểm này cũng chưa được xem xét và áp dụng triệt để. Hiện nay, đối với đại đa số người tiêu dùng, chính sách "Người Việt Nam dùng hàng Việt Nam" vẫn là những loại mặt hàng được đóng mác "Hàng Việt Nam chất lượng cao" (tuy nhiên còn nhiều vấn đề bàn cãi).
                      - Luồng quan điểm thứ hai là luồng quan điểm của dientuvietnam đã được đề ra từ rất lâu, đó là hàng (điện tử) Việt Nam là loại hàng được thiết kế bởi Việt Nam. Theo quan điểm này, Trung Quốc tự biến mình thành "Công xưởng của thế giới". Tốc độ đô thị hóa cao, các nhà máy dần dần xâm chiếm thềm lục địa và đi dần vào phía Tây (Tuổi Trẻ). Nếu Việt Nam chạy theo việc trở thành công xưởng TQ+1 thì lúc đó VN luôn rơi vào thế yếu, và lợi nhuận không đáng kể. Vấn đề VN muốn cạnh tranh được, sẽ phải là "Thiết kế tại VN". Hiện nay như cái IPOD cũng ghi rõ "Designed by California", và việc "Made in China" trở thành việc không có gì để bàn.

3) Vấn đề chính của nền sản xuất nằm ở chỗ "bưng bít thông tin", "thương mại sản phẩm thiếu chất lượng". Đây là bài toán của kinh doanh, của thị trường. Chính vì vậy, quan điểm của dientuvietnam là mở ra thông tin, mở ra cơ hội cho những nhà thiết kế và sản xuất ở Việt Nam. Chúng ta còn một cuộc chạy đua dài với thị trường thế giới. Không phải chúng ta không xuất khẩu được sản phẩm điện tử. Thực chất là đã xuất và xuất nhiều, thiết kế cũng nhiều. Nhưng ứng dụng tại VN chưa được biết đến và chưa phát triển mạnh được.

4) Sự nhập nhằng nằm ở chỗ:
                      - TQ có, VN có không? Anh NDV đã có một phân tích rất chí lý, nếu chỉ hỏi câu hỏi đó, muôn đời ta cũng không cạnh tranh được. Cạnh tranh trong nước với nhau cũng không được, chứ nói gì tới thế giới. Nếu ta đặt câu hỏi khác đi: Tôi cần tính năng này, tôi có những sản phẩm này tham khảo, anh có làm được tốt hơn hoặc rẻ hơn không? Thị trường sẽ luôn mở ra những cơ hội.
                      - Nhà sản xuất, nhà thương mại, chủ yếu chăm chăm vào việc giảm hàm lượng chất xám để tạo ra lợi nhuận trước mắt, mà quên rằng, nếu tăng hàm lượng chất xám, lợi nhuận sẽ tăng lên nhiều lần. TQ đã đi trước, HQ đã đi trước, vấn đề tại sao ta không đi theo đường lối đó. Đó là cái cần học của họ.
                      - Phát triển thương mại là điều bắt buộc, nhưng hãy luôn nhớ rằng phải tạo ra giá trị gia tăng nhiều hơn cho đất nước, đó mới là điều quan trọng. Mua một con điện trở hay một linh kiện hoặc một thiết bị, chả có gì khác nhau. Vấn đề là người thiết kế biến con điện trở đó, linh kiện đó, thiết bị đó thành một sản phẩm hữu ích, và thu lại được giá trị gia tăng nhiều hơn gấp nhiều lần thì mới là việc cần làm và phải làm. Một thiết bị bán ra, thì chi phí ban đầu của nó khoảng 30%, mình phải mua về với giá 100%. Nếu mình làm ra sản phẩm mới từ thiết bị đó và bán được với mức lãi 300% thì nên đi mua. Nếu không làm được như vậy, mà mình bán ra chỉ lãi 150%. Như vậy phần của mình lãi là 50%, còn phần của TQ lãi là 70%. Lúc đó thì nên xem xét. Ta càng down giá của ta, ta càng mất chính thị trường của ta.

5. Diễn đàn không cấm hoạt động thương mại, trái lại rất hoan nghênh. Tuy nhiên, về phương diện thương mại, hãy luôn nhớ rằng, nếu bạn lấy được thông tin bổ ích từ diễn đàn (người mua, nhà cung cấp, giải pháp, sản phẩm,...) hãy có ý thức đóng góp lại cho diễn đàn để diễn đàn tiếp tục phát triển và đi lên.

Chúc vui
                      Falleaf
                      Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                      58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                      mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Những gì Falleaf nêu trên rất chí lý và có tinh thần dân tộc VN.
                        Dân tộc nào cũng yêu nước họ nhưng đại đa số mọi người trên thế giới này cũng đều có tín lợi kỹ. Khi mà anh đụng chạm tới quyền lợi cũa họ là không được rồi.
                        Walmart là cữa hàng lớn nhất thế giới, mà made in China lại chiếm 99% trong cữa hàng, còn người Mỹ (thường gọi là tôi yêu nước Mỹ cũa tôi) chen lấn nhau mua trong Walmart. Nói tóm lại là cái lợi đi đầu cái tinh thần dân tộc đi nối đui vậy mà.
                        Cho nên chính phũ bên đây làm sao đễ tiêu diệt bớt (Made in China):
                        1. Giãm thuế cho các công ty tại đất Mỹ.
                        2. Cho mượn tiền ít lãi.
                        3. Đánh thuế thật cao đồ (Made in China).
                        4. Đặc ra các tiêu chuẫn mà hầu như chĩ đẽ cãn trỡ hàng China.
                        V.V.....

Vậy mà cũng chưa thễ tẫy chay thằng China được thì nói gì VN ta?????????

Comment

Nguyên văn bởi npk.tran Xem bài viết
                          Những gì Falleaf nêu trên rất chí lý và có tinh thần dân tộc VN.
                          Dân tộc nào cũng yêu nước họ nhưng đại đa số mọi người trên thế giới này cũng đều có tín lợi kỹ. Khi mà anh đụng chạm tới quyền lợi cũa họ là không được rồi.
                          Walmart là cữa hàng lớn nhất thế giới, mà made in China lại chiếm 99% trong cữa hàng, còn người Mỹ (thường gọi là tôi yêu nước Mỹ cũa tôi) chen lấn nhau mua trong Walmart. Nói tóm lại là cái lợi đi đầu cái tinh thần dân tộc đi nối đui vậy mà.
                          Cho nên chính phũ bên đây làm sao đễ tiêu diệt bớt (Made in China):
                          1. Giãm thuế cho các công ty tại đất Mỹ.
                          2. Cho mượn tiền ít lãi.
                          3. Đánh thuế thật cao đồ (Made in China).
                          4. Đặc ra các tiêu chuẫn mà hầu như chĩ đẽ cãn trỡ hàng China.
                          V.V.....

Vậy mà cũng chưa thễ tẫy chay thằng China được thì nói gì VN ta?????????
                          Bác Npk.Tran đang ở bên Mỹ hả?

Bác lộn một cái là nhiều người Mỹ rất ghét Walmart vì lối làm việc của họ (http://wakeupwalmart.com/facts/ hoặc dùng từ khóa "wamart sucks" mà kiếm thêm), và vì họ bán hàng tầu. Bác vô Walmart đa số là dân da mầu và dân nghèo vô mua hàng không à.

Còn vấn đề thuế cao là bác biết rõ hay là nghe nói thôi ? Thôi bác kiếm từ khóa "tariff on chinese goods" mà đọc thì biết. Bác đánh thuế hàng người ta, thì người ta đánh thuế hàng của bác lại.

Mỗi nước một lối đối ngoại khác nhau. Mỹ mạnh hơn VN về kinh tế, nó có thị trường tiêu thụ lớn hơn VN cho nên nó có thể sử xự "mạnh tay" với tầu hơn VN có thể làm. Thêm một cái là nó bảo vệ giới tiêu thụ tối đa. Sản phẩm không đủ chất lượng, an toàn là không được. So sánh Mỹ và VN rất khó trong lãnh vực này, đó là chưa đi vô vấn đề chính trị.

Comment

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
                            Bác Npk.Tran đang ở bên Mỹ hả?

Bác lộn một cái là nhiều người Mỹ rất ghét Walmart vì lối làm việc của họ (http://wakeupwalmart.com/facts/ hoặc dùng từ khóa "wamart sucks" mà kiếm thêm), và vì họ bán hàng tầu. Bác vô Walmart đa số là dân da mầu và dân nghèo vô mua hàng không à.

Còn vấn đề thuế cao là bác biết rõ hay là nghe nói thôi ? Thôi bác kiếm từ khóa "tariff on chinese goods" mà đọc thì biết. Bác đánh thuế hàng người ta, thì người ta đánh thuế hàng của bác lại.

Mỗi nước một lối đối ngoại khác nhau. Mỹ mạnh hơn VN về kinh tế, nó có thị trường tiêu thụ lớn hơn VN cho nên nó có thể sử xự "mạnh tay" với tầu hơn VN có thể làm. Thêm một cái là nó bảo vệ giới tiêu thụ tối đa. Sản phẩm không đủ chất lượng, an toàn là không được. So sánh Mỹ và VN rất khó trong lãnh vực này, đó là chưa đi vô vấn đề chính trị.
                            Vậy anh kg phãi người Mỹ quốc tịch Mỹ à (chĩ có mother tongue là Vietnamese thôi)?
                            Nói đúng ra người Mỹ hay người nhập cư vào Mỹ cũng vì lợi riêng tư mà vào Walmart thôi, cái nào rẽ sài OK thì mua (tại sao có cữa hàng Dollar everything 1 dollar? những cái không quang trọng thì mua). không phãi ai ai cũng có tiền mà tẫy chay thằng Made in China. Tôi có rất nhiều bạn bè thân hữu khi thì nói tẫy chay thằng Made in China mà làm gì được, quá trễ vì nó đã nắm trọn thị trường giá rẽ làm gì cũng phãi đụng. Mõi người có cãnh ngộ riêng (1 người tẫy chay được nhưng 9 người lại dùng đồ TQ). Cho dù anh làm thế nào thì cũng có các đại già mỡ đường cho Made in China vào (tiêu chĩ cũa các công ty là Profit).

Nói tóm lại đây là bài toán trong vòng 10, 20 năm tới vẫn không thễ tẫy chay thằng Made in China. VN mình cố gắng phát triễn mọi mặt và học hõi theo TQ & HQ làm sao có đại gia được biết tiếng trên thị trường thế giới là vui rồi.
                            Last edited by npk.tran; 05-09-2009, 02:02.

Comment

@admin & các bạn:
                              Đúng là càng nói thì càng mở rộng vấn đề. Bạn biết không, não phải và não trái của con người là 2 nửa vừa đối lập vừa bổ trợ cho nhau và làm nên những phát minh vĩ đại của con người. 2 nửa đó giống như bánh mỳ và ...PIC vậy, mỗi bên nếu hoạt động thái quá cũng đều khiến tư duy và thể chất phát triển mất cân đối. Bạn yêu bánh mỳ quá thì bụng, mặt và tay chân sẽ to ra, bán cầu não phải teo lại ==> chân dung của Bát giới. Nhưng nếu yêu PIC thái quá mà coi thường bánh mỳ thì ngược lại, bụng và chân tay bé lại, bán cầu phải tưởng tượng các mạch điện và dằn vặt vì các "pan" của chúng hằng đêm sẽ khiến đầu to ra ==> chân dung người ngoài hành tinh (tức là không phải người trái đất ==> dễ bị coi là lập dị). Vấn đề hàng Trung Quốc cũng thế, bán cầu não trái khuyến khích sự thực dụng, đắt rẻ không quan trọng, miến sao thật nhanh, hiệu quả tốt nhất cho công việc. Bán cầu não phải mách bảo ý thức dân tộc, vì không nhận các tín hiệu "thực" nên cần nhiều thời gian hơn, đăm chiêu nhiều hơn để xử lý như trong cái đạo đặc trưng của nó , dĩ nhiên nó sẽ tạo ra giá trị nhiều hơn để bù lại những khoảng thời gian đã mất. Nhưng cho dù có thế nào đi nữa:==> "Có thực mới vực được đạo" hay nói kiểu khác: "không thực đố vực được đạo!".

Túm lại, hầu hết chúng ta ở đây đều đều hoạt động trong lĩnh vực kỹ thuật, bởi vậy hiển nhiên đều có bán cầu não phải nhỉnh hơn bán cầu não trái rồi ==> Đừng lo lắng quá, chúng ta tất nhiên đã thuộc về dân tộc của chúng ta rồi! Nhưng,... hãy để não trái phát triển cùng với, nếu không não phải sẽ chẳng có lý do và động lực nào để mà tồn tại cả. Vì vậy, vấn đề hàng trung quốc này cũng vậy, phải biết nhận thức mọi vấn đề thật hài hòa. Đó chính là ý kiến của tôi!

Comment

Về tác giả

Collapse

hanguyen Tìm hiểu thêm về hanguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X