Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Học Điện tử hay Công nghệ thông tin???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Học Điện tử hay Công nghệ thông tin???

đầu tháng 7 này em bắt đầu thi đh nhưng em đang rất phân van việc chọn ngành. trường em đăng ký thi là đh tây nguyên gần nơi em ở, trong đó có hai nghành mới là điện tử và cntt, khi vết hồ sơ dự tuyển em chon thi nghành điện tử, nhưng mỗi tội em lên trang tìm việc là xem thì chả thấy ai cần tuyển nhân viên liên quan đến điện tử cả, có chăng chỉ là cntt và kế toán thôi. hiện tại em đang rất phân vân giữa hai cái này, bác nào tư vấn giúp em với

Ờ, rút ra khi còn kịp thì tránh được hậu quả lâu dài , mình bỏ nghề rồi. Giờ lấy tụ trở ra làm xe chơi hết
    Đã bỏ nghề về quê chăn gà...

Comment

Có vô vàn ví dụ ngoài kia cho thấy ngành học và ngành làm việc ít liên quan tới nhau. Cái ông giám đốc điều hành Vinashin hiện nay trước đây học Sư phạm. Bqviet học ngành Điều khiển ĐHBKHN (tức là định hướng ra trường làm về PLC, SCADA, DCS hoặc nghiên cứu lý thuyết Điều khiển học), nhưng công tác trong ngành đóng tàu nhiều năm, và bây giờ thiết kế nhúng để kiếm sống, cũng đã từng có thời gian làm Tư vấn giám sát xây dựng cho một tập đoàn nước ngoài (nghỉ vì không thích). Cái chính là mình thích cái gì, muốn làm cái gì, và cảm thấy phù hợp với cái gì - nhứng thứ đó bạn nên xác định rõ; chứ học ngành nào đâu có quan trọng.

Nếu có điều kiện, thiết nghĩ bạn nên cố để học tại trường nào đó ở Đà Nẵng hoặc tốt nhất là Tp HCM. Bqviet tuyệt đối không dám có ý chê trường ĐH Tây Nguyên, nhưng rõ ràng khối trường ĐHBK của HN, Tp HCM và ĐN đào tạo người làm kỹ thuật "chất" hơn nhiều, tấm bằng cũng giá trị hơn, cơ sở vật chất cũng tốt hơn ... nhiều cái hơn khác. Ngay cả cùng ở HN, ĐHBK cũng đào tạo người làm kỹ thuật (xét tổng thể) ổn hơn nhiều trường kỹ thuật khác, nhất là các ngành điện tử, tự động hóa.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Học điện tử có nhiều cái lợi:
        - thứ nhất, học điện tử bạn được học cả làm mạch + lập trình...... => sau này có thể làm được cả việc của CNTT thoải mái.
        - thứ hai, điện tử hiện tại vẫn đang là ngành phát triển. Trong ĐT có nhiều chuyên ngành, cực kì nhiều lĩnh vực, tương đương với cơ hội công việc cũng rất nhiều chứ không phải như bạn nói là toàn tuyển CNTT đâu.
        - thứ ba...
        - thứ tư...

- thứ n...
        Học rồi sẽ thấy.

Comment

nhát trí với bác bqviet
          ^^ thế em với bác là đồng môn rồi,em học ĐK K51 em rất muốn sau này đi làm về thiết kế hẹ thống nhúng, nhưng chưa biết thế nào, giá kể giờ có cơ sở nào cho em thực tập thì tốt quá, SV năm 4 rùi mà ít kiến thức thực tế quá

Comment

đau một chỗ là học đt với cntt đh tây nguyên nó liên kết với đh công nghiệp mới kinh chứ, lúc trước em định theo spkt điện điện tử cơ. giờ thì hết hạn nôp hồ sơ, tài như anh Bqviet mà cũng làm trái nghành chắc em cũng chả hơn, hicc

Comment

Muốn mau có tiền thì vào ngành kinh tế, kinh doanh...
              Muốn cực khổ + nghèo thì vào ngành kỹ thuật (CNTT, điện tử...) . Ai tồn tại được với nghề này không có gì khác ngoài lòng đam mê.

Comment

Nguyên văn bởi NNA_HA Xem bài viết
                Học điện tử có nhiều cái lợi:
                - thứ nhất, học điện tử bạn được học cả làm mạch + lập trình...... => sau này có thể làm được cả việc của CNTT thoải mái.
                - thứ hai, điện tử hiện tại vẫn đang là ngành phát triển. Trong ĐT có nhiều chuyên ngành, cực kì nhiều lĩnh vực, tương đương với cơ hội công việc cũng rất nhiều chứ không phải như bạn nói là toàn tuyển CNTT đâu.
                - thứ ba...
                - thứ tư...

- thứ n...
                Học rồi sẽ thấy.
                Học rồi sẽ thấy có lẽ muộn mất rồi.
                Còn có ông làm rồi sẽ thấy cơ.

Làm điện tử vất vả lắm, mà lại ít tiền. học CNTT đi, nhất là quản trị mạng ..công việc nhàn lương cao. chả bao giờ thất nghiệp.

- Học điện tử mua mỏ hàn, MCU, linh kiện, board..mất vài triệu.
                - Học CNTT mua cái đĩa 7K ==> học cả năm không hết.

Anh cũng phải trả giá vì theo điện tử này, không dám lăn lộn thích ngồi văn phòng, nên chỉ đủ ăn,..mấy thằng bạn theo viễn thông lương bọn nó cứ 15,16 củ. Phát thèm.
                Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Comment

Nguyên văn bởi congtri1991 Xem bài viết
                  đầu tháng 7 này em bắt đầu thi đh nhưng em đang rất phân van việc chọn ngành. trường em đăng ký thi là đh tây nguyên gần nơi em ở, trong đó có hai nghành mới là điện tử và cntt, khi vết hồ sơ dự tuyển em chon thi nghành điện tử, nhưng mỗi tội em lên trang tìm việc là xem thì chả thấy ai cần tuyển nhân viên liên quan đến điện tử cả, có chăng chỉ là cntt và kế toán thôi. hiện tại em đang rất phân vân giữa hai cái này, bác nào tư vấn giúp em với
                  Theo ý kiến của tui thôi nha. Bạn học qua điện tử cũng nhiều rồi ( lập trình tới cả VĐK mà ) chả lẽ bạn không thích điện tử. Còn nếu bạn yêu thích công nghệ thông tin thì chắc bạn đã tìm hiểu từ lúc đầu tới lúc lập trình được giỏi . Nói thật lúc trước tui cũng như bạn thấy ích tờ báo nào nói tuyển nhân viên nên tui cũng hơi lo nhưng sau khi học tui lại thấy thích ngành điện tử này . Bạn có cái nền điện tử rồi đó, giờ bổ sung thêm cho giỏi nữa biết đâu sau này bạn ra intel làm

Comment

ke ke tớ khoái nhất là lập trình cho vdk, khoái mấy cái nhúng,... mỗi tội bmt chả thấy ai tuyển

Comment

ke ke tớ khoái nhất là lập trình cho vdk, khoái mấy cái nhúng,... mỗi tội bmt chả thấy ai tuyển
                      cậu học VDK ở đâu vậy,18 tuổi mà biết rõ về VDK,nhúng thì đúng là tuổi trẻ tài cao
                      mình cũng đã đọc nhiều bài của bạn thấy bạn cũng rất khá đấy,thật khâm phục
                      nếu thực sự đam mê ĐT thì cứ học đi.ai bảo học ĐT là nghèo thì cũng ko hẳn nhưng vất vả thì ko cần bàn cãi.mình học cả tuần có khi cn cũng ko dc nghỉ

Comment

Học điện tử đee, làm ba cái web với software chán òm ...
                        Giỡn thôi, tùy bạn thích gì ... ngay cả khi chọn rồi cũng không nên cứ nhắm mắt mà học, cái nghiệp đôi khi bị đưa đấy ... bạn càng biết nhiều thứ thì cơ hội sống sót càng nhiều ... cần là ham học hỏi thôi ... sau này khi xin việc, sinh viên mới ra trường, người ta thường nhìn vào "thái độ" hơn ... don't worry too much ... listen to your heart

Comment

Nguyên văn bởi linhdt1121 Xem bài viết
                          cậu học VDK ở đâu vậy,18 tuổi mà biết rõ về VDK,nhúng thì đúng là tuổi trẻ tài cao
                          mình cũng đã đọc nhiều bài của bạn thấy bạn cũng rất khá đấy,thật khâm phục
                          nếu thực sự đam mê ĐT thì cứ học đi.ai bảo học ĐT là nghèo thì cũng ko hẳn nhưng vất vả thì ko cần bàn cãi.mình học cả tuần có khi cn cũng ko dc nghỉ
                          vdk thì biết ti teo một tý, còn nhúng thì chỉ tìm hiểu thôi, ko có tiền he he

Comment

khó thật mấy bác ạ, hai cái cái nào cũng thích, em tính sửa lại thi cntt để học lập trình sau đó tìm hiểu để lập trình hdh nhúng

Comment

khó thật mấy bác ạ, hai cái cái nào cũng thích, em tính sửa lại thi cntt để học lập trình sau đó tìm hiểu để lập trình hdh nhúng
                              vậy bạn thử tìm hiểu về ĐTVT đi,có lẽ hợp với bạn
                              chúc cậu thi tốt nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

congtri1991 Tìm hiểu thêm về congtri1991

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X