Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đố anh em biết đây là cái gì? và em định làm nó như thế nào? :))

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đố anh em biết đây là cái gì? và em định làm nó như thế nào? :))

Với anh em mình thì đồ nghề rất quan trọng. Hôm nay em nghĩ đến một cái rất quan trọng trong đồ nghề. Nhưng tìm mua hơi khó, cũng biết chỗ có nhưng hơi chát .
    Em đã nghĩ ra một phương án chế khá hay .
    Em có hình của nó đây (em vẽ bằng Proteus_ARES, hì hì)

Click image for larger version

Name:	Hot Tweezers _blue.gif
Views:	1
Size:	2.6 KB
ID:	1408068

Các bác đoán thử xem đây là cái gì? và em định làm nó như thế nào?
    Khà khà...

p/s: em có dùng 2 miếng gỗ và dùng một thanh kim loại đàn hồi để gắn 2 miếng gỗ nhá

Lạ quá, chưa biết là cái gì, tò mò ghê

Comment

cặp mỏ hàn dùng để hàn hoặc gỡ chíp dán. cái này dùng để gỡ mở mấy con trở, diode hoặc chịp soic nhỏ.
      bro mà làm được thì hay.
      làm cách nào bro có thể chỉnh độ rộng giữa hai mỏ hàn?
      Mãi đi tìm vàng.

Comment

Bạn có thấy chi tiết ở giữa bắt vào 2 tấm gỗ không? Cái chỗ tròn tròn phình phình chính là tâm quay. Và nó là một dạng lò xo.

8 điểm vì đã biết nó là cái gì

Vậy tớ định làm nó thế nào

Comment

Bạn hỏi thẳng mọi người xem làm thế nào đi! Đố làm gì cho mệt! Cái này mình làm rồi đấy!
          Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
            Bạn hỏi thẳng mọi người xem làm thế nào đi! Đố làm gì cho mệt! Cái này mình làm rồi đấy!
            Bravo! Bạn làm được thì tốt quá! Chỉ cách cho mọi người được không?

Mình không đố mọi người làm, mình muốn mọi người đoán xem mình định làm như thế nào. Còn khó đến mức không làm được thì mình post lên làm gì?
            Hy vọng là có cách tốt làm ra dụng cụ hay để anh em dùng.

Comment

Cẩn thận, 2 miếng gỗ gần phần nung quá, không khéo chưa gỡ được gì ra mà khói um rồi.

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
                Cẩn thận, 2 miếng gỗ gần phần nung quá, không khéo chưa gỡ được gì ra mà khói um rồi.

Chúc vui.
                KnowMore chế tác phần tiếp xúc với mỏ hàn bằng gỗ sưa chẳng sợ cháy

Comment

thật tình nếu dùng chỉ để gỡ mấy con trở nhỏ hay chíp dán ít chân thì theo tôi mình nên dùng những gì mình đang có. tôi thì dùng mỏ hàn thường thôi. Ví dụ chíp dán soic 8 chân thì tôi cho chì vào 2 bên dãy chân, rồi đưa mỏ hàn vào làm nóng 2 bên chân, lấy mỏ hàn đụng nhẹ vào con chip thì nó sẽ tróc ra. dẫu sao thì chip mà mình muốn gỡ ra cũng đã hư rồi. mấy con trở hoặc diode nhỏ thì cũng vậy.

nếu bro làm được thì nên có thêm mấy mỏ hàn giống như cái đục (chisel) dẹp dẹp để dễ gỡ mấy con chip dán nhiều chân.

vài lời gớp ý.
                  Mãi đi tìm vàng.

Comment

.Chỗ mỏ hàn được gắn vào miếng gỗ thì trước kia nó được gắn vào cán nhựa. Chỗ đó nhiệt không quá cao nên không sợ cháy.
                    .Cái kẹp nhiệt rất hữu ích trong việc hàn linh kiện dán 2 chân, và nhổ linh kiện dán nhỏ hoặc linh kiện cắm 2 chân. Khi sửa chữa hoặc kiểm tra mạch thì chuyện tháo ra nhổ vào là rất bình thường, nếu tháo ra rồi hàn lại mà hỏng thì... rất khó làm sửa chữa. Mình thấy rằng thời gian hàn lắp mạch linh kiện dán tốn hơn linh kiện cắm rất nhiều, làm ẩu thì rất xấu, lại dễ bị thói quen cúi sát rất ảnh hưởng sức khỏe.
                    .Dạo này bận quá, khi nào rảnh rảnh mình sẽ làm, dùng thử rồi report cho anh em. Thực ra vì đồ này chưa sẵn, khó mua hoặc rất đắt, chứ mình cũng ít thời gian voọc linh tinh. Sở dĩ mình mất công vẽ cái hình trên là vì hy vọng anh em nào có nhu cầu mà chưa có điều kiện mua thì có thể tham khảo và tự làm dụng cụ cho riêng mình. Thợ thuyền đôi khi chỉ hơn nhau ở cái dụng cụ; bạn nào đã từng loay hoay với cái vít 6 cạnh (của sạc điện thoại) thì sẽ hiểu điều này.

Comment

tôi thì nghĩ bạn đang thiết kế lăng mộ kiểu mới
                      |

Comment

Một bộ đồ nghề có đầu tháo chip có giá không rẻ chút nào (khg kể hàng TQ), nên thợ thuyền chúng ta phải tìm mọi cách để gỡ con chip ra khỏi mạch với suy nghĩ : đằng nào nó cũng đã hỏng rồi. Sau khi thay con chip mới vào thấy "vũ như cẫn" lại băn khoăn khg biết con chip vừa tháo ra có còn sống hay không...
                        Đồ nghề của KnowMore sẽ rất hiệu quả khi tháo chip nhanh mà không làm hỏng chip.
                        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Mấy tay này chế ác quá. ITX thì làm cái trò này bằng cách mua 2 mỏ hàn, 1 cái kẹp bướm (kẹp dấy), một đoạn dây kẽm => ngon bổ rẻ, nhanh chóng. Chế tạo trong 3'-5'
                          Từ chối trách nhiệm:
                          Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
                          Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

chắc chắn đây là dụng cụ để gỡ điện trở điot dán rồi nếu chế được hoạt động tốt thì hay biết mấy ,bác định làm theo kiểu mỏ hàn nung hả nếu banc chế như cái compa thì sẽ chỉnh được độ rộng hẹp của nó đấy
                            chúc thành công

Comment

Em mới tham gia 4rum thôi, nhưng cũng từng 1 thời chế tác những món mà ko ai dùng ...theo em nghĩ thì cái này nên dùng 1 trục răng cưa ngang + 1 ốc vặn để điều chỉnh 2 đầu mỏ hàn chạy trên trục ngang (như các loại thước của dân kiến trúc đấy ạh :">)
                              P/S: có thể e sẽ chế món này, thấy hay hay ...nhưng sẽ nghĩ cách thay 2 đầu mỏ hàn to = 2 đầu mỏ hàn nhỏ hơn để tiện dụng + chính xác + nhỏ gọn :">
                              Mong các a các bác ko chê cười...

Comment

Về tác giả

Collapse

KnowMore Tìm hiểu thêm về KnowMore

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X