Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nữ theo ngành ĐTVT hoặc ĐT có đc không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nữ theo ngành ĐTVT hoặc ĐT có đc không?

E có 1 người bạn là nữ, đang học lớp 11 sang năm là thi ĐH.Bạn ấy rất thích ĐTVT và muốn theo học ngành này. Bạn ấy băn khoăn là các công ty tuyển dụng có tuyển nữ kỹ thuât viên không; và sau khi ra làm việc, bạn sẽ tuân thủ và đáp ứng đầy đủ các quy định và những đòi hỏi trong công việc.

Các anh chị có thể cho e biêt là ng` ta có nhận nữ KTV không hoặc chỗ nào tuyển cả nam và nữ vào làm trong ngành kỹ thuật ko ạ?

/Em xin cảm ơn các anh chị đã dành tgian giúp bọn em.
    Thân.

theo mình biết là ok.
    nữ ktv khá hay .nhưng hơi cực đó, nên cố gắng theo viết chương trình sẽ nhẹ nhàng và lương cao.

Comment

Theo mình con gái học kỹ thuật thì tương đối vất vả cả trong lúc học và sau khi đi làm. Mình còn biết một số công ty còn không nhận nữ. Nhưng nếu bạn thật sự thích và cố gắng thì luôn có rất nhiều cơ hội cho bạn. Bạn hãy tìm hiểu thật kỹ xem ĐTVT, ĐT sẽ học về cái gì rồi hãy quyết định nhé. Vì mình thấy nhiều bạn cứ thấy nghe nó "hot" là lao vào đăng kí thôi. Sau học lại không thích nữa
      ''Thà một phút huy hoàng rồi chợt tắt
      Còn hơn buồn le lói suốt trăm năm''

Comment

có ,nếu bạn thấy ngha2nh đó phù hợp cho cả 2 người.chào bạn

Comment

Theo tôi thì không nên học.Không phải là không làm được, mà nhiều bạn nữ cũng rất giỏi, nhưng cái tôi nói ở đây là làm kỹ thuật cần thời gian, cần cơ bắp, mà cái này, các bạn nữ thường không có. Con gái học kỹ thuật sẽ không thực tế, trừ một điều bạn ấy là người quá yêu thích ngành kỹ thuật, và xuất sắc trong lĩnh vực này.
          Học đến bao giờ mới thành tài?

Comment

làm kỹ thuật cần thời gian, cần cơ bắp, mà cái này, các bạn nữ thường không có. trừ một điều bạn ấy là người quá yêu thích ngành kỹ thuật, và xuất sắc trong lĩnh vực này.
            hic... bạn e nó có đủ đó anh, chỉ thiếu mỗi cái "cơ bắp" thôi.
            Ở lớp bạn ấy học 'siêu' nhất môn Lý , sau đó là Toán và Hóa; bạn cũng nói với em rằng bạn cố gắng ở 3 môn T,L,H là để sau này học ĐTVT. E nghĩ chắc bạn e lựa chọn ĐTVT ko phải do nó hot đâu.

Comment

Trên diễn đàn cũng có mấy nữ cao thủ về điện và điện tử đó em, vd như Thai Thu Trang, cô Nhóc, Lan Hương... Anh thấy con gái có khi làm điện tử còn hợp hơn con trai, vì con gái thường cẩn thận hơn con trai

Comment

Nam Nữ binh đẳng ma.miễn có dam mê hay ko thôi.Học diên tử thi lý thú hơn.Con học viến thông thì làm khỏe mà lương cao hơn nũa

Comment

em hiểu ý các anh nhưng e vẫn thấy lo lo. Sáng nay e đọc về cái này trên vntelecom http://vntelecom.org/diendan/showthread.php?t=2056 thấy có các chị học VT, ĐT ra toàn làm việc trái với ngành học hoặc rồi theo ngành khác luôn. Mà bạn e cũng có những sở thích và thói quen rất phù hợp với ngành ĐT,VT; hy vọng bạn ấy sẽ có đc việc làm như ý; và e rất ủng hộ nữ tham gia ngành ĐT,VT vào làm việc toàn nam giới như mình ko cũng thấy chán chán.

Comment

Mình khuyên là không nên.....Vì lớp mình có mấy em thì bi giờ đều đã chuyển hết sang ngành khác.
                    Thích là một chuyện nhưng còn sau này (.....)thì nên nghĩ cho kỹ
                    Quang Nhat
                    ---------------------------------------
                    Yahoo :quangnhat85ls
                    Mail :
                    Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

nữ mà học ngành này thì vất vả lắm.hùi xưa lớp mình cũng có 1 bạn nữ nhưng rùi cũng chuyển qua ngành khác ,nhưng mà cũng tùy bạn nữ đó thôi,nếu có đam mê thì cứ theo học.

Comment

Mỗi người mỗi sở thích, mỗi ý kiến thôi bạn ạ.. Tôi thì không có ý kiến, ở đây tôi chỉ đưa ra một số quan điểm của mình thôi còn điều quyết định công việc sau này của mỗi người (bạn của bạn)

-Ưu điểm: như trên các bạn cũng nói là con gái tỉ mỉ hơn tụi con trai, điều này đúng, gì chứ bản thân tôi cũng rất là ẩu tả..cứ nghĩ cái đó đơn giản, đã làm rồi thì không quan tâm nhưng thực tế nó lại không như vậy..Mà ngành kt là một ngành đòi hỏi sự tỉ mỉ cẩn trọng,an toàn lên hàng đầu, sẽ thích hợp với tính cách con gái..
                        Niềm đam mê- là thứ quan trọng nhất nếu như bạn của bạn có niềm đam mê thì điều này sẽ là động lực để học tập Đtử nghiên cứu. Đa số các cô bạn của tôi điều học kế toán, một ngành phù hợp với con gái. Tôi nghĩ nếu bạn của bạn có niềm đam mê về Lý, Toán thì ok.Thành công sẽ đến với người không ngại khó khăn.
                        -Nhược điểm:Hạn chế đầu tiên là sức khoẻ, Bạn chưa hình dung công việc sau này thế nào đâu, nhiều lúc phải làm xa, di chuyển chổ ở.. nhất là ngành đtvt. Nếu sau này làm trong phòng nghiên cứu thì tốt,
                        Thứ 2 là các cô gái xu hướng ngày nay điều học kinh tế, kế toán như trên tôi đã nói... liệu cô bạn ấy có chịu được sức ép không khi bước vào lớp học với toàn tụi con trai, hoặc đi làm trong phòng toàn các anh chàng khó ưa .. Đây là khó khăn lớn nhất. Hồi xưa lớp tôi học có 150 sv mà duy nhất một cô gái, giờ tôi cũng còn gặp cô ấy trong trường hình như đã chuyển ngành khác. Và nhiều thứ nữa mà đến cả tôi còn chưa hình dung hết, Chỉ có người trong cuộc mới biết thôi .

Tôi tin là cô bạn của bạn đã có câu trả lời, bạn hỏi trên đây để tham khảo thôi. Mong là lựa chọn của cô bạn ấy đúng.
                        Thân !
                        Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..

Comment

Đúng là phải nhìn nhận một cách thực tế rằng các bạn nữ học điện tử sau này gần như chuyển ngành và làm những công việc không còn liên quan tới điện tử, mặc dù khi mới ra trường có thể là làm về điện tử. Bạn nào lại xinh một chút thì tốc độ được điều chuyển sang công việc khác càng nhanh tính từ lúc vào công ty.
                          Diễn đàn , chuyên về máy tự chế, robot, mô hình , thủy lực, khí nén ... do các thành viên tự nghiên cứu và chế tạo.

Comment

không sao đâu.

Comment

@J_ALLEN: anh thấy bạn em được đấy. Ngành nào cũng được, công việc nào cũng được, nhưng phải làm tốt.
                              Có những công việc mà ai cũng hợp, và có những người mà làm việc gì cũng được.
                              Sau này học hoặc làm mà có vấn đề gì cứ buzz anh, nhưng trước tiên phải học tốt và thi đỗ đã. Giỏi nhất lớp, thậm chí nhất trường, cũng chưa chắc ăn thua đâu.

Anh cũng có bạn là nữ đang làm ở KCN Bắc Thăng Long. Diễn đàn này có cô nhóc mà anh nào cũng phải nể

Comment

Về tác giả

Collapse

J_ALLEN Tìm hiểu thêm về J_ALLEN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X