Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Câu lạc bộ thức trắng cùng dientuvietnam.net

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho tớ tham gia với nào

Hay đấy! Mình rất hay thức khuya đa số là học còn lại là nhớ về em.Mình là dân cơ điện tử mà, chỉ một nữa điện tử thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi hatnang87 Xem bài viết
      Ta lại vào đây ơi VAC club!
      Các bác ơi, tình hình là em làm cái quét led 7 thanh 4 in 1 dùng pic 16F877a mãi mà chưa được, đang chán rồi đây!
      Chương trình mà anh gtvt cho em là chương trình trong pascal, em đã chuyển sang CCS cho pic, chạy mô phỏng ok.
      Vào phần hướng dẫn của bên tín đồ AVR giáo, chuyển tương ứng sang bên pic, không thấy ăn thua, không biết bên đó các bác ấy làm được chưa, chắc là được thì mới dám nói chứ. Em làm theo thì cái code dùng giải mã trực tiếp, không qua 7447 không đạt được yêu cầu, chỉ hiện số cho sẵn chứ không dùng biến được.
      Còn code chạy từ 999 trở lại thì không bao giờ chạy được số to thế, nếu cho biến là 760 thì nó thành 0 luôn.
      (Từ nãy giờ em nói luyên thuyên là ở trong cái phần em hỏi về hiển thị số, đếm ngược, giao tiếp hiện nhiệt độ dùng led 7 thanh 4 in 1, anh gtvt (anh Hùng "con" thì phải?) đưa link sang bên AVR xem)
      Em chỉnh sửa thì nó chạy tàm tàm, nhưng tất cả chỉ là mô phỏng! Khi lắp mạch thật thì nói hiện lung tung, số sáng mờ, số sáng rõ. Nó đếm từ 9 về 0 mà nó cứ hiện 5, 4, rồi thì loạn tùng phèo. Em để ở portB thì nó như thế, sợ port này chung chân data, clock của mạch ICSP nên em chuyển sang portD. Nhưng sang đó thì tịt luôn! Chẳng sáng gì nữa cả (lúc đầu là do em chưa chuyển code, nhưng sau khi chuyển xong rồi thì nó vẫn thế!)
      ________Hơi bị nản!___________________
      Mà em hỏi các bác cái này nhé, không biết cho vào mục nào? Các bác xem cái desktop thì tính công suất tiêu thụ của nó như thế nào nhỉ, làm gì thấy ghi ở đâu đâu. Hè này về nhà em online hơi nhiều, sử dung máy tính lắm, không biết kiểm soát thế nào không thì khi trả tiền bill lại ngẩn ngơ thì chết. Cái laptop em thấy ở cái adaptor của nó thường là 65W hay 90W thì phải, không biết cái máy bàn thì thế nào? (Em còn ít nghe nhạc nên chắc bớt tiền loa, màn hình thì dùng CRT chắc tốn điện hơn LCD. Mà cái LCD dùng có hại mắt không ấy nhỉ? Em thấy bảo là CRT có các tia điện tử làm hại mắt, LCD không có nguyên lý như thế thì nó có hại mắt ko?)
      _______Em hỏi nhiều lan man thế đấy, các bác xem chấp nhận được thì trả lời dùm em, còn không thì có chỗ nào không được, các bác cứ mắng cho em biết nhé!

Xin lỗi chuyển tương ứng từ AVR sang PIC thì chạy làm sao dc, cái chính là thuật toán chưa hoàn hảo.
      Góp ý về bài lập trình trên:

Code:
      PORTD=a;
      rD4=1;
      delay_ms(3);
      rD4=0;
      delay_ms(3);

PORTD=b;
      rD5=1;
      delay_ms(3);
      rD5=0;
      delay_ms(3);

PORTD=c;
      rD6=1;
      delay_ms(3);
      rD6=0;
      delay_ms(3);

PORTD=d;
      rD7=1;
      delay_ms(3);
      Ko cần thiết phải update thêm đoạn:
      Code:
      rD4=0;
      delay_ms(3);
      Vì khi :

Code:
      PORTD=b;
      Lập tức rD4 =0 rồi.

Các cái còn lại thì tương tự.

CÒn nếu dùng quét Led 7 thanh mà ko cần đến 7447 thì cũng hok khó, chỉ cần:
      - Trans kích
      - Led 7 thanh Anot chung
      - ULN 2803
      Với bài toán như này thì bên Link AVR (đã post ở trên) cũng đã có bài demo.

Chúc thành công.

@all Vạc: lâu rồi em chưa dc diện kiến các pác rồi, hè năm nay việc ko nhiều nhưng suốt ngày lo chạy bữa nên ... ko còn sức để onl cùng các pác nữa.

Chúc các pác vui.

@Hạt Nặng: đá đít chú cái để nhập nhà Vạc. He he

Comment

• Cố gắng loay hoay bao thời gian, chiều nay may mà không mất điện như dự kiến nên em đã có 1 ít tiến bộ, tạm hài lòng để mai bắt đầu năm học mới.

Cái lỗi lớn của em khiến chương trình không chạy như mong muốn khi lắp mạch thật là em cắm nhầm dây!! Thứ tự các chân rD0 - rD4 em cắm không được tương ứng với các chân A - D của 7447 nên gây ra lỗi.

Khắc phục được điều này, chạy thử code hiển thị số 1234 theo cách ghép nối 2 số 12 và 34 như anh Hùng hướng dẫn--> chạy tốt! Sướng quá, đi chơi tối về làm tiếp. Hí hửng là sẽ thành công.

Tối nay, vì không được xem Bao Công nên em đi học sớm, tiếp tục cuộc chiến với PIC.
        Lạ thay, vẫn chương trình trong PIC, vừa chiều chạy tốt, thế mà giờ cho chạy lại lại phải sờ tay vào thạch anh thì mới hiện số lên. Cái hiện tượng này hồi trước hỏi bác Nam thì vấn đề là khai báo cấu hình sai, nhưng bây giờ khai báo đúng rồi, đang chạy tốt mà tự nhiên bây giờ cứ phải sờ tay thì nó mới sáng--> lại chẳng biết làm sao?

Còn về thuật toán, em lại không tìm ra được tại sao nó lại không đếm ngược được (nó chỉ sáng nét số đơn vị, các số khác mờ tịt, chớp tắt), không hiện số đúng (1234 lại thành 0210) nếu dùng biến để xác định các chữ số. Còn nếu cho PORTD=0x01 luôn chẳng hạn thay vì PORTD =a (a ở đây tính ra bằng 1)... thì nó lại hiện được số đúng.

Em trình bày như vậy không biết anh Hùng và các bác có hiểu được không? Nếu không thì em sẽ cố gắng hơn trong các bài viết sau. Em sẽ tiếp tục tìm hiểu thêm, sẽ còn tiếp tục vào nhà Vạc làm phiền và báo cáo thành tích với các bác!
        Trái tim anh chia 3 phần tươi đỏ
        Anh dành riêng cho học phần nhiều
        Phần cho chơi và phần để em yêu

Comment

• VAC nhà mình hồi này vẫn đông vui quá. Cáo với đại ca Dũng, bận mấy việc lên em không thường xuyên online.
          Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
          Chú Tech dạo này lượn đâu nhể?
          http://techpal.vn
          Chia sẻ công nghệ, cùng thành công

Comment

Khắc phục được điều này, chạy thử code hiển thị số 1234 theo cách ghép nối 2 số 12 và 34 như anh Hùng hướng dẫn--> chạy tốt! Sướng quá, đi chơi tối về làm tiếp. Hí hửng là sẽ thành công.

Tối nay, vì không được xem Bao Công nên em đi học sớm, tiếp tục cuộc chiến với PIC.
            Lạ thay, vẫn chương trình trong PIC, vừa chiều chạy tốt, thế mà giờ cho chạy lại lại phải sờ tay vào thạch anh thì mới hiện số lên. Cái hiện tượng này hồi trước hỏi bác Nam thì vấn đề là khai báo cấu hình sai, nhưng bây giờ khai báo đúng rồi, đang chạy tốt mà tự nhiên bây giờ cứ phải sờ tay thì nó mới sáng--> lại chẳng biết làm sao?

Còn về thuật toán, em lại không tìm ra được tại sao nó lại không đếm ngược được (nó chỉ sáng nét số đơn vị, các số khác mờ tịt, chớp tắt), không hiện số đúng (1234 lại thành 0210) nếu dùng biến để xác định các chữ số. Còn nếu cho PORTD=0x01 luôn chẳng hạn thay vì PORTD =a (a ở đây tính ra bằng 1)... thì nó lại hiện được số đúng.

@Hạt Nặng: chương trình này hạn chế mà, a đã làm dùng để hiển thị cả 2 dữ liệu (Ví dụ: 12 và 34) còn nếu hiển thị số gồm 4 chữ số thì làm tương tự mà. GTVT làm như thế với rất nhiều lần với nhiều con Chip mà vẫn Oki (cả AVR hay PIC) cùng với thuật toán và cấu hình phần cứng như vậy! Nếu mai e đi Hội Thảo thì có thể gặp để nói luôn cũng dc.

Làm bài trước buổi Hội thảo ngày mai cái nhỉ? Có thể mai đội nhà Vạc nhà mình gặp nhau đầy đủ nhỉ? Mong tái ngộ, và giờ em đi ăn cái đã rùi đi ngủ lấy sức sáng mai lên trường. Oki

Comment

• Hôm qua thức gần hết đên soạn cái chương trình hội thảo. Hôm nay chắc cũng vậy. Mình làm hết, ông F lười quá giờ mới biều .
              Hẹn gặp lại cả nhà trong ngày mai, giờ thi ngủ sớm nào

Comment

• Cảm ơn anh Hùng gtvt đã quan tâm. Vấn đề của em đã được giải quyết. Em hỏi bạn em thì bạn em hiểu ngay ra vấn đề và đã giúp em khắc phục được.

Thuật toán hiện 4 số của em bị hiện số mờ khi đếm ngược là do em tính số lần quét led trong 1s không chuẩn. Nếu chỉ hiện số thì cứ để mỗi led sáng tắt trong 3ms là ổn nhưng khi đếm ngược thì chỉ được hàng đơn vị vì em chỉ dùng hàm delay_ms(1000) để tạo thời gian 1s. Trong thời gian đó pic không thực hiện việc gì do đó nó chỉ nhớ việc cũ là đang hiện hàng đơn vị...

Thực ra trong thuật toán của bên AVR có dùng timer, em tưởng là chỉ để tạo 1s nên em dùng delay_ms(1000), nhưng hóa ra là em chưa hiểu vấn đề!

Còn cái hiện số 1234 lại thành 0210 của em là do em bị tràn số. Em không biết là kiểu int trong CCS lại chỉ là int8, không đủ chứa số 4 chữ số. Em đã thay thành int16 và chạy ok.

Nói chung việc quét led của em đã tạm ổn rồi. Nhưng chính lúc này cũng là lúc em lại phải tạm chia tay với PIC và có lẽ không tham gia diễn đàn thường xuyên được. Em vào năm thứ 4 hiện nay có rất nhiều bài tập lớn + đồ án phải làm, thêm vào đó là em đăng kí nghiên cứu khoa học cùng thầy giáo nên thành ra chưa biết phân bổ thời gian thế nào cho hợp lí nữa (em còn đăng kí clb bóng chuyền, đi học thêm tiếng Anh!)

Nhưng nói gì thì nói, lâu lâu vẫn sẽ vào nhà Vạc và diễn đàn thăm hỏi, làm phiền các anh các bác!

Comment

• Chào các bác, các anh các chị, nói thật là hầu như đêm nào em cũng thức trắng cả, phải đến 2-3h sáng đấy ạ, nhưng chủ yếu là vọc cái gì đó điên điên tử tử. Thế nhưng hôm nay em không thế, hix, em lại kết con nhỏ bạn của em gái, mà không biết làm thế nào để "cua" nhỏ đó, hồi giờ cắm điện trở với ic còn biết chút chút, giờ đụng tới mấy cái vụ này có vẻ phức tạp quá

Em nó đây, các bác xem nè, 1 trong 3 đứa đó là em gái em, 1 trong đó là nhỏ em thích, còn 1 cũng xinh. Hiện giờ chúng nó ở chung phòng trọ

Các bác cũng đều là người lớn từng qua cái giai đoạn này, giúp em với nhé , hay nếu bác nào thiết kế được cái mạch mà mở lên, em ý iu em luôn thì tốt quá

Các bác không được méc em nó cái bài này nhé, mọi tài khoản liên lạc trên web đó em nắm rồi (vì blog này em làm cho em gái mờ). Em nó mà biết có cái bài viết này chắc em tiêu quá.
                  Diễn đàn Vi điều khiển:

Comment

• Hôm nay hài quá. Nhờ chú tắt cho phát điện nhưng bác Tiến phát biểu bé quá chắc chú không nghe thấy. Đến lúc tắt thì lại qua rồi làm mọi người cười quá

@VAC: Từ mai 1 tháng tập chung một lần các bác nhỉ. Lấy ngày chủ nhật gần cuối tháng nhất làm chuẩn đi. Bác Hùng già và anh em thấy thế nào?

Nguyên văn bởi gtvt45 Xem bài viết

@Hạt Nặng: chương trình này hạn chế mà, a đã làm dùng để hiển thị cả 2 dữ liệu (Ví dụ: 12 và 34) còn nếu hiển thị số gồm 4 chữ số thì làm tương tự mà. GTVT làm như thế với rất nhiều lần với nhiều con Chip mà vẫn Oki (cả AVR hay PIC) cùng với thuật toán và cấu hình phần cứng như vậy! Nếu mai e đi Hội Thảo thì có thể gặp để nói luôn cũng dc.

Làm bài trước buổi Hội thảo ngày mai cái nhỉ? Có thể mai đội nhà Vạc nhà mình gặp nhau đầy đủ nhỉ? Mong tái ngộ, và giờ em đi ăn cái đã rùi đi ngủ lấy sức sáng mai lên trường. Oki

Comment

• Hi cả nhà! Hôm nay em cũng lặn lội bò sang trường gtvt để "dự" hội thảo đấy các bác à!
                      Không ngờ hôm nay mình lại gà qué đến mức không nhìn ra được cái cổng chính của trường giao thông ở đâu, đi nhầm vào cổng phụ, được anh bảo vệ hỏi thăm, thế là mình hỏi luôn chỗ hội thảo ở đâu-->vừa thoát tội, vừa biết chỗ cần đến!

Nghe buổi hôm nay thấy cũng được được, cũng hiểu chút chút, biết thêm ít ít.
                      Trước hết là thú thật, em 9h15 mới đến nơi, đúng lúc giới thiệu các mod và admin xong, do đó chỉ lúc sau mới biết mặt được mấy anh.
                      - Anh F không ngờ lại còi thế (không biết có giống bác nhathung không?), không có tướng như anh bqviet. Được cái là anh ăn nói rất thoải mái, phù hợp với tâm tình anh em.
                      - Anh Bình Anh thì em gặp hôm xin PIC rồi, nói chung mấy anh make up ghê quá, trong avatar trông anh handsome hơn nhiều, giờ chắc ngồi làm việc nhiều, ít vận động nên ...
                      - Bác Vân thì ngược lại, chắc giờ làm ăn phất nên trông đầy đặn hơn trong avatar nhiều, trông cũng trẻ hơn nữa.
                      - Anh linhnc và mod Dương học Bách Khoa mình, trông đều phong độ cả-->cũng không kém gì mình!
                      ...
                      Nhưng hôm nay do mới vào nhà Vạc nên em chưa biết mặt mũi anh em ra mô tê thế nào, tên thật cũng chưa biết mấy thành ra chẳng biết ai mà lần. Anh tech ngồi chỗ nào nhỉ, em không thấy anh phát biểu gì thì phải.

Ah, hôm nay em có đứng lên trao đổi chút ý kiến lúc cuối buổi đấy! Mà có anh gtvt không biết có phải anh Hùng gtvt45 không?(Anh mà cầm mic đi khắp ấy!)

Comment

• Bạn cầm mic không phải Hùng đâu
                        Anh tech là anh cầm mic nói cuối cùng mà không phải F.
                        Cậu là người hỏi cuối cùng - câu hỏi thế nào nhỉ ? tả ra để anh em hình dung lại khuôn mặt với.

email:mahaco@fpt.vn

Comment

• Em thấy anh hoctro89 đang online nhưng chưa biết thông tin liên lạc.
                          Sáng nay em góp ý về tính năng tìm kiếm và việc tổng hợp lại các bài viết trong các luồng quá dài.
                          Anh phát biểu cuối cùng mà không phải anh F là anh queduong hay sao ấy chứ, nếu không thì chắc hẳn anh tech là anh cũng học giao thông và phát biểu đỡ lời lúc cuối, nhắc đến sv giao thông--> đúng không anh?

Comment

Em thấy anh hoctro89 đang online nhưng chưa biết thông tin liên lạc.
                            Sáng nay em góp ý về tính năng tìm kiếm và việc tổng hợp lại các bài viết trong các luồng quá dài.
                            Anh phát biểu cuối cùng mà không phải anh F là anh queduong hay sao ấy chứ, nếu không thì chắc hẳn anh tech là anh cũng học giao thông và phát biểu đỡ lời lúc cuối, nhắc đến sv giao thông--> đúng không anh?
                            Ờh há, chú Hạt Nặng là người đó àh, trông cũm CÒM nhỉ?

@Tech: hức, đợi mãi chẳng thấy Thày Tiến nói câu "mật lệnh", thôi thì cứ đi tắt!

Thứ tự cầm míc: F << Quế Dương << Tech (từ cuối trở lên)

Comment

• Hic hic, thấy mấy pro mà thèm...........

Comment

• Phát hiện ra một điều là hôm đó gtvt45 và manguonmo nói chuyện với nhau rất "mê say" nên quên hết nhiệm vụ. Hôm nào tập chung anh em phải bắt 2 chú này khao trà đá mới được.

Nguyên văn bởi gtvt45 Xem bài viết
                                Ờh há, chú Hạt Nặng là người đó àh, trông cũm CÒM nhỉ?

@Tech: hức, đợi mãi chẳng thấy Thày Tiến nói câu "mật lệnh", thôi thì cứ đi tắt!

Thứ tự cầm míc: F << Quế Dương << Tech (từ cuối trở lên)

Comment

Về tác giả

Collapse

techpro Tìm hiểu thêm về techpro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X