Thông báo

Collapse
No announcement yet.

CAN(Controller Area Network)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi VietPhuong
    Tôi tưởng để hiểu nhất tốt nhất về CAN thì phải làm thế..Chứ để cho uC được "lười" nhất thì ta dùng béng stand-alone controller nhể..
    À mà Mr qmk nói vậy là không cần dùng đến ngắt truyền thông của uC hả?

Học thêm các đồng chí ở đây một tí..Mua MCP2551 và MCP2510 ở chỗ nào thế..Giá bao nhiêu?
    MCP2551 giá 10USD/con mày có mua không? hi hi.... tao nói đùa thôi, lúc nào rảnh qua đây tao đưa cho. Vẫn đang làm công trình đó hả? Sắp xong chưa?
    AFH

Comment

Ah ban thaithutrang cho minh hoi ti ban co thu vien con PCA82C250 ben proteus khong share minh voi hien tai ban proteus 6.7 cua minh khong co con do nen khong thuc hien mo phong Can duoc, cam on truoc nha

Comment

có bác nào làm can với sja1000 chưa? em đang cso một số vấn đề với con này mong gặp được người có kinh nghiệm gỡi rối.
        CUNG CẤP PSOC, MẠCH NẠP
        CHUYỂN ĐỔI USB <-> RS485 AutoBaud
        RS232 <-> RS485 MultiBaud
        MẠCH NẠP USBPPI S7-200
        Mobile: 0906076116
        Email:

Comment

Có một số thuật ngữ mình vẫn chưa hiểu trong các thiết bị CAN controller:
          -Acceptance Mask
          -Acceptance Filter
          Bạn nào biết rõ chỉ mình với. Về chức năng, và cách làm việc của nó.
          Ai bảo chăn trâu là khổ ...!?

Comment

Hình như anh em hết hứng với cái đồ chơi này rồi thì phải.
            Ai bảo chăn trâu là khổ ...!?

Comment

Nguyên văn bởi thaithutrang Xem bài viết
              Chào các anh chị trên diễn đàn. Em post chỗ này có được ko? Em đang là năm thứ 4 và vừa nhận đề tài khoa học thầy giao về mạng CAN. Làm đề tài về các con vdk giao tiếp với nhau qua mạng CAN. Về uC thì em ko lo lắm, nhưng về mạng CAN khó quá. Vì em chỉ đc học chuẩn 485 chứ ko được học CAN, nên nhiều cái bỡ ngỡ.
              Vậy sự khác nhau giữa 485 và CAN? lúc nào ta dùng 485 lúc nào dùng CAN?
              Mong sự giúp đỡ các anh các chị. Em xin cảm ơn
              Gửi TRang,
              Anh đang nghiên cứu về 2 chuẩn truyền thông J1850 Pwm và ISo 9141-2 của xe oto, Trang có biết cách thức truyền tin về 2 chuẩn này không? có ví dụ mẫu và nhận định ưu nhược điểm của chúng. TKs!

Comment

chào mọi người. mình là dân ngoại đạo nhưng hiện tại cần phải tìm hiểu về lĩnh vực này, rất mong sự giúp đỡ của mọi người. Mình đang có một đề tài điều khiển động cơ dựa trên tín hiệu Input từ một Angular Sensor(vị trí của trục tải) và một Torque Sensor. Cái Angular Sensor của mình lại cho tín hiệu ra là CAN signal, mình không biết thế nào để có thể nắm bắt được tín hiệu loại này. Rất mong mọi người cho vài ý kiến gợi ý.

Comment

Chào các bác em mới tham ra diễn đàn. Em muốn hỏi về phần mềm Psoc và sách hướng dẫn.bác nào biết chỉ giúp

Comment

http://www.edaboard.com/ftopic270826.html
                    Có bác nào down cái này về hộ em ko? Hehe!!! Thx

Comment

chào chủ topic và các bác. Em hiện tại đang nghiên cứu về CAN, đọc tài liệu thấy nó có nhiều thứ phải nghiên cứu quá mà thời gian lại eo hẹp. Các cụ nhà ta đã có câu "học thầy k tày học bạn" nên em mạo muội lật lại topic này xin các bác và chủ topic chỉ giáo và giúp đỡ em với.
                      Tình hình cụ thể của em là thế này: Em đang phải làm 2 modun giao tiếp với nhau bằng giao thức CAN, thông tin truyền cho nhau của 2 modul 1 bên là nhiệt độ, một bên là bất kỳ thông tin gì do mình tạo ra. E tải tài liệu về CAN trên mạng và làm như cái mạch nó giới thiệu sẵn, trong đó sử dụng Pic18F2580 kết nối với MCP2551 để truyền nhận gói tin CAN. E đang mắc ở chỗ là chưa biết cách xử lý lập trình kết nối giữa Pic và MCP2551. E đọc datasheet của MCP2551 nhưng chưa nắm được nhiều, e rất mong chủ topic và các bác giúp đỡ em. Bác nào biết thì cho em xin số điện thoại và cho phép em gặp trực tiếp để học hỏi, tài chính em k dư giả lắm chỉ có sức lực của bản thân và xôi gà để tầm sư học đạo. E đang ở Cầu Giấy rất mong các bác giúp đỡ em.

Comment

MCP2551 là transceiver ở lớp vật lý, có cái quái gì phải nghiên cứu. Tất cả con chip chỉ có 8 chân, chỉ cần đọc datasheet, nối dây với PIC đúng như mô tả trong datasheet là chạy.

Nếu vụ này vẫn thấy khó, thì việc lập trình truyền tin CAN phía sau sẽ ... khó bằng lên trời đấy. CAN phức tạp hơn RS485 nhiều.
                        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                          MCP2551 là transceiver ở lớp vật lý, có cái quái gì phải nghiên cứu. Tất cả con chip chỉ có 8 chân, chỉ cần đọc datasheet, nối dây với PIC đúng như mô tả trong datasheet là chạy.

Nếu vụ này vẫn thấy khó, thì việc lập trình truyền tin CAN phía sau sẽ ... khó bằng lên trời đấy. CAN phức tạp hơn RS485 nhiều.
                          Vâng, việc kết nối thì cứ đúng chân kết nối nhưng việc lập trình để kết nối truyền tin giữa các chấn CANTX, CAN RX của Pic với CANRX và CANTX của MCP2551 ntn tiền bối?

Comment

Bác kmfirecat cho em xin cái mạch nguyên lý ngâm cứu được ko?
                            Bác có biết trong proteus vi điều khiển nào hỗ trợ CAN ko ạ?
                            Last edited by binhchambo; 13-07-2015, 09:33. Lý do: Kmfirecat

Comment

Nguyên văn bởi binhchambo Xem bài viết
                              Bác kmfirecat cho em xin cái mạch nguyên lý ngâm cứu được ko?
                              Bác có biết trong proteus vi điều khiển nào hỗ trợ CAN ko ạ?
                              Mình đang nghiên cứu Pic nên chỉ biết 1 số loại Pic có hỗ trợ CAN như các dòng Pic 18f248, f258, f2480, 2580. Còn nhiều loại Pic hỗ trợ CAN nhưng không nhớ hết, bạn có thể tra trên Microchip. Mình cũng mới và đang tìm hiểu, kiến thức còn sơ sài chưa có gì nên rất mong nhận được sự trao đổi chia sẻ của mọi người từ CAN.

Comment

Cái này hay bị nhầm lẫn với MODBUS vì MODBUS hay dùng với RS485.

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X