Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách nào để đóng gói tạo thành bộ cài cho VB!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách nào để đóng gói tạo thành bộ cài cho VB!

Em có làm một phần mềm trên VB, nhưng khi dùng công cụ trong VB không đủ để mình tạo một bộ cài hoàn chỉnh. Nhất là khi nhúng thêm các OCX hay cơ sở dữ liệu vào.

http://nsis.sourceforge.net/Main_Page
    có thể dùng cái tool này để đóng gói một bộ cài viết bằng ngôn ngữ bất kỳ
    NSIS hỗ trợ script để tạo bộ cài rất linh hoạt

Comment

Bạn có thể sử dụng công cụ tạo cài đặt của VB để xác định các OCX cần thiết (thu thập) sau đó sử dụng các phần mềm như Install Vise (theo tôi đây là cái dễ dùng nhất), InstallSheld... để thêm các phần như OCX bổ sung hoặc Database vào bộ cài đặt. Tất nhiên, khi lập trình bạn cần phải viết App.path & "\thumucchuadatabase\tenCSDL.mdb"
      |

Comment

Bạn ra cửa hàng CD hỏi mua đĩa WISE creat Installation cài lên rồi import cái vb Project vào.
        thế là xong.
        --------------------------------------------------------------
        Bán các loại UPS Online công suất từ 1KVA đến 800 KVA và Accu cho UPS + Ôtô
        --------------------------------------------------------------

Comment

Theo tôi, Trang nên sử dụng bộ VS 2003 hoặc bộ VS 2005. Nếu lập trình PC, tôi xin tình nguyện được giúp trang! Đặc biệt trong bộ VS 2005 tích hợp sẵn giao tiếp PC với các hệ thống điện tử bên ngoài VD giao tiếp qua cổng RS232. Với VS 2005 công việc chỉ mất khoảng 2 phút để làm một công việc mà nếu làm bằng VB6 phải mất 1 ngày lập trình!

Comment

Nguyên văn bởi thaithutrang
            Em có làm một phần mềm trên VB, nhưng khi dùng công cụ trong VB không đủ để mình tạo một bộ cài hoàn chỉnh. Nhất là khi nhúng thêm các OCX hay cơ sở dữ liệu vào.
            Muốn cho hết các file OCX mình dùng vào (không phải là những mặc định của VB). Thì em cứ dùng trình đóng gói (package wizard) của nó , lúc nó hỏi về các file cần thêm vào thì em check vào đường link chứa cái file OCX mà em gọi trong chương trình. Lúc em gọi cái OCX đó ở một xó xỉnh nào đó trong máy của em VB sẽ nhớ cái đường link này. Đến khi thết lập bộ cài nó sẽ hỏi.
            Và tiện em nên đặt luôn đường link destination đến .../windows/system32/ cho cái file ocx này.

Còn nếu không cho ocx này vào bộ cài, em cài đặt trên máy em nó vẫn chạy bình thường nhưng khi mang sang máy khác cài vào nó không chạy, và báo thiếu file này.

Đơn giản vậy thôi, anh cũng hay dùng các file OCX khi lập trình với VB, vì nó rất tiện khi viết các chương trình giao tiếp với ngoại vi, đặc biệt với những dân làm điện tử như anh em mình.

Comment

Theo tôi, anh em điện tử nên dúng VS 2005, tôi không phải dân điện tử nhưng phải lập trình giao tiếp với các thiết bị ngoại vi, tôi cảm thấy VS 2005 hỗ trợ công việc này một cách tối ưu! Có thể nói đơn giản hơn nhiều so với VB6. Nếu những ai mới lập trình và cần một sự chọn lựa thì theo tôi nên sử dụng bộ này!

Comment

ai da!Vietheart co ve "tot bung" voi em Trang qua nhi? Hic!Ghen voi em trang qua!
                Cũ người mới ta!

Comment

Dùng VS 2005. Mọi thứ bạn cần là ổn

Comment

hoặc dùng Acrobat unpack, zip unpack... cũng OK ... Có "cả tỉ" phần mềm có thể làm được cái nào . Tìm kiếm là OK.
                    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

3T lên mạng, vào trang Microsoft, tải về phần mềm miễn phí Windows Installer. Phần mềm này có hai phần được zip vào hai files. Khi tải về, extrac nó vào một folder, sau đó chạy file *.exe để cài đặt. Cài đặt xong cứ thế mà dùng, dễ lắm.Windows Installer là nền của tất cả các phần mềm cài đặt hiện nay( em có thể sủ dụng DirectX Setup trong bộ DirectX 9.0c để xây dựng một chương trình tạo bộ installer cho riêng mình). Đừng lo về các ocx, tất cả các ocx được nhúng (embedded) trong chương trình của em, nó tự tìm và nén vào các files cab. Em cũng có thể tuỳ chọn việc quẳng các files ocx, dll vào thư mục ứng dụng hay thư mục hệ thống ! Windows Installer là phần mềm tạo bộ cài đặt dễ sử dụng nhất !

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X