Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tận dụng 555 để làm driver cho MOSFET.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cảm ơn sự đóng góp của anh.

Nếu anh Trinhquy có thời gian thì thử cách chỉ sử dụng 2 con 555 và 2 cặp MOSFET kênh N, kênh P để thiết kế một mạch chuẩn cho những người sử dụng mạch cầu thì hay quá.

Comment

Cảm ơn gợi ý của bạn Thu Trang. Và những góp ý của các bạn trong forum

Mình giới thiệu một số sơ đồ chuẩn sử dụng để điều khiển mạch cầu. Có sai sót gì các bạn cố gắng sửa lại giúp mình nhé. Mong rằng nó sẽ hoàn thiện và có ích cho mọi người.

1. Mạch đổi chiều động cơ DC.

Comment

Mạch đổi chiều động cơ chúng ta thấy có 2 bit (PIN1=bit1, PIN2=bit2)
        bit1=1,bit2=0: động cơ quay theo chiều thuận
        bit1=0,bit2=1: động cơ quay theo chiều nghịch
        bit1=0,bit2=0: động cơ dừng
        bit1=1,bit2=1: động cơ dừng

2. Mạch điều khiển tốc độ động cơ DC theo 2 hướng thuận và nghịch.

Mạch này có 4 bit. tốc độ động cơ phụ thuộc độ rộng xung kích mosfet dưới.

Để động cơ quay theo chiều thuận thì: bit1=logic1(mosfet trên), bit2=logic2(mosfet trên), bit3=logic1(mosfet dưới), bit4= kích xung.
        Để động cơ quay theo chiều nghịch thì: đảo ngược các mức logic ở trên . (lúc này bit3=xung kích, và bit4=1)

Để hiểu rõ hơn các bạn có thể xem file mô phỏng.
        Last edited by trinhquy; 05-03-2006, 18:28.

Comment

3. mạch điều khiển tốc độ động cơ AC (xoay chiều)

Để điều khiển tốc độ động cơ xoay chiều , chúng ta cần điều khiển cầu mosfet kích đóng theo qui tắc đối nghịch. Có nghĩa là:
          bán cầu gôm 1 mosfet trên và 1 mosfet dưới . Nếu mosfet trên dẫn thì mosfet dưới tắt và ngược lại .

Nếu điều khiển động cơ ac 1 pha: chúng ta cần 2 bán cầu như vậy.
          Nếu điều khiển động cơ ac 3 pha: chúng ta cần 3 bán cầu như vậy.

Comment

Nếu có ai làm mạch chạy ok, báo cho anh em biết nhé.

Comment

Hihi tôi khoái kiểu làm việc của bạn trinhquy.
              Tại sao bạn không post mạch orcad pspice lên để mọi người thử nghiệm nhỉ.
              Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

Nguyên văn bởi trinhquy
                Để động cơ quay theo chiều thuận thì: bit1=logic1(mosfet trên), bit2=logic2(mosfet trên),
                Xin lỗi, mình sửa lại một chút: bit2=logic0.

AH, kết quả mô phỏng bạn yêu cầu đây.
                Last edited by trinhquy; 05-03-2006, 20:59.

Comment

Đây là mạch cầu được dùng để điều khiển động cơ xoay chiều 3 pha sử dụng timer 555.

quan sát file mô phỏng các bạn thấy có xuất hiện gai điện áp ở trên tải. Nguyên nhân là do độ dốc xung điện áp giữa thời gian t_on/t_off của mosfet gây ra. Us1s2=Vs1-Vs2. (hình vẽ)

Đây là kết quả tất nhiên, vấn đề là khử được gai điện áp này (hay hấp thụ gai điện áp) bằng phương pháp nào thật đơn giản và hiệu quả? các bạn có cao kiến gì để giải quyết vấn đề này không?

Comment

Mình có thêm một mạch cầu nữa cho mọi người nè.Hy vọng sẽ giúp mọi người có thêm nhiều lựa chọn
                    Cũ người mới ta!

Comment

Hihi, hôm trước mới thử lấy 555 làm driver cho mosfet. Công nhận khá thật kết quả rất tốt đẹp hơn mô phỏng của TQ nhiều.
                      Mạch của TQ hình như chưa ổn lắm. 3T chỉnh sửa đi nào.
                      Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

Nguyên văn bởi qmk
                        Hihi, hôm trước mới thử lấy 555 làm driver cho mosfet. Công nhận khá thật kết quả rất tốt đẹp hơn mô phỏng của TQ nhiều.
                        Mạch của TQ hình như chưa ổn lắm. 3T chỉnh sửa đi nào.
                        Hihi... em nêu trên mới chỉ là ý tưởng thôi, còn thực tế thì em chưa làm nó đâu, nên cũng ko dám nhận xét nhiều.
                        Anh qmk làm thì post mạch cụ thể lên đây góp vui nhé. Mỗi người cùng góp sức thì mau chóng thành công hơn. Những người đi sau chỉ việc kế thừa

Comment

Em 3T "câu bài" quá! Em 3T thử phân tích sơ đồ anh gửi xem nào! Sơ đồ của anh thì chẳng cần IC555 gì cả, nó chỉ cần Transistor thôi!
                          Cũ người mới ta!

Comment

Nguyên văn bởi phanbobo
                            Em 3T "câu bài" quá! Em 3T thử phân tích sơ đồ anh gửi xem nào! Sơ đồ của anh thì chẳng cần IC555 gì cả, nó chỉ cần Transistor thôi!
                            Cảm nhận: sơ đồ anh post nhìn đơn giản, thích hợp với robocon và gọn gàng. Nhưng ko chạy được ở tần số cỡ 20khz.

Comment

Nguyên văn bởi phanbobo
                              Mình có thêm một mạch cầu nữa cho mọi người nè.Hy vọng sẽ giúp mọi người có thêm nhiều lựa chọn
                              Mạch cầu của anh Phanbobo là khá hay vì tính đơn giản hiệu quả của nó. Muốn có 20Khz ta chỉ cần đưa xung PWM tần số này vào A hoặc B là OK. Chứ còn dùng như anh Trinhquy nhìn nó phức tạp quá. Việc khó ở đây là phải xác định được thông số của các con Transistor trường, và lưỡng cực đệm cho phù hợp với servor motor mà ta dùng. Mong anh phanbobo sớm post thông số của các linh kiện lên để mọi người tham khảo. Ai phải điều khiển DC servor có thể làm theo luôn.

Comment

Nhưng điện trở lối vào cực G của cặp MOSFET ở dưới quá lớn, 1K nên em nghĩ sơ đồ này ko ổn ở tần số cao. Nếu giảm điện trở này xuống thì liệu có nảy sinh vấn đề gì ko các anh nhỉ?

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X