Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tận dụng 555 để làm driver cho MOSFET.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

HIGH POWER:

Mạch này có thể kéo dòng vào motor trên 30A. Muốn dòng càng cao thì sử dụng nhiều mosfet. Khi test chỉ sử dụng 3 mosfet.

Comment

Nguyên văn bởi trinhquy
      thêm vài cái hình này nữa để opendoor có đủ bộ.
      Bạn làm hẳn mạch thật để test à, khâm phục, khâm phục. Cám ơn TrinhQuy nhé.
      Mình xin phép có một vài góp ý nhỏ như sau:
      - Mặc dù các con P_Mos, và N_Mos đều tự tạo thành một diode chống ngược ở bên trong (giữa D và S) tuy nhiên vẫn nên mắc diode chống ngược bên ngoài như bạn TrinhQuy đã làm. Với việc điều khiển các động cơ công suất nhỏ việc này không ảnh hưởng gì lắm, nhưng khi điều khiển các động cơ DC công suất lớn điều này cần chú ý, đặc biệt các động cơ gắn với bánh xe (như trên Robot hay xe đạp điện) lúc không sử dụng ta đẩy nó, động cơ quay và giống như một máy phát điện, dòng và thế tạo ra có thể khá lớn, nếu không có diode bảo vệ nó có thể làm cháy ngay mấy con MosFet (trường hợp này mấy chú Mos sẽ ra đi lặng lẽ chứ không hề có tí khói lửa nào). Các đi ốt chống ngược nên là các con dòng lớn và có đáp ứng thời gian nhanh
      - Mạch trên mặc dù đã hoàn thiện hơn nhiều mạch ban đầu của anh phanbobo nhưng vẫn không thể hoạt động được ở chế độ điều khiển xung (PWM 20Khz). Vì những nhược điểm cố hữu của nó như anh QMK và anh thongMaster đã chỉ ra ở trên.
      Trên đây là chút kinh nghiệm của mình, sau khi đã nướng khá nhiều mosfet. Mong những ai đọc những dòng này sẽ nướng ít mosfet hơn mình.

Comment

He he.. các sơ đồ bác TrinhQuy rất ấn tượng, nhưng tại hạ chung vui đôi điều:
        Sơ đồ tại bài #61: là dạng đơn giản, áp dụng cho điều khiển đảo chiều. Ko phù hợp với điều khiển tốc độ.

Sơ đồ tại bài #63: khá tốt.

Bác TQ làm mạch thực hay trên mạng vậy, vì tui thấy quen quen
        -------------------

Comment

Nguyên văn bởi CHIBANG
          He he.. Bác TQ làm mạch thực hay trên mạng vậy, vì tui thấy quen quen
          100% lấy ở trên mạng
          Khả năng của "tui" để thiết kế được cái mạch chạy ok như vậy xem ra cũng phải mất vài tháng. Có một lần lướt web tình cờ thấy cái mạch hay hay, "tui" load về, mô phỏng cẩn thận rồi mới dám giới thiệu cho anh em.

Chỉ cần thay đổi một vài giá trị mạch này chắc chắn sẽ chạy ổn định ở tần số cao (trên 22KHz). Ví dụ tần số 22 Khz:
          - Thay 0.01u của tụ tại chân số 2 bằng tụ 0.0001u
          - Thay 100 Ôm của điện trở tại chân số 3 bằng điện trở 5 Ôm (hoặc nhỏ hơn)
          - Thay 20K của điện trở tại chân G của mosfet bằng điện trở 1K .

Exellent result.

Comment

Trong này còn cả "rổ" (các mạch cơ bản được giải quyết từ A -> Z), CHIBANG thích thì nhảy zô, xem có cái nào xài được thì giới thiệu cho anh em cùng biết với.
            http://www3.telus.net/chemelec/Projects/Projects.htm

Comment

Nguyên văn bởi opendoor2507
              - Mặc dù các con P_Mos, và N_Mos đều tự tạo thành một diode chống ngược ở bên trong (giữa D và S) tuy nhiên vẫn nên mắc diode chống ngược bên ngoài như bạn TrinhQuy đã làm. Với việc điều khiển các động cơ công suất nhỏ việc này không ảnh hưởng gì lắm, nhưng khi điều khiển các động cơ DC công suất lớn điều này cần chú ý, đặc biệt các động cơ gắn với bánh xe (như trên Robot hay xe đạp điện) lúc không sử dụng ta đẩy nó, động cơ quay và giống như một máy phát điện, dòng và thế tạo ra có thể khá lớn, nếu không có diode bảo vệ nó có thể làm cháy ngay mấy con MosFet (trường hợp này mấy chú Mos sẽ ra đi lặng lẽ chứ không hề có tí khói lửa nào). Các đi ốt chống ngược nên là các con dòng lớn và có đáp ứng thời gian nhanh
              - Mạch trên mặc dù đã hoàn thiện hơn nhiều mạch ban đầu của anh phanbobo nhưng vẫn không thể hoạt động được ở chế độ điều khiển xung (PWM 20Khz). Vì những nhược điểm cố hữu của nó như anh QMK và anh thongMaster đã chỉ ra ở trên.
              Bác Open sử dụng mosfet tên gì ? Không biết con mosfet bác xài bên trong có tích hợp sẵn con "zen-nơ" chống ngược không nhỉ ?

Comment

Cái con "zen-nơ" chống ngược mà bác nói là diode kí sinh tự nhiên có trong MOSFET do cấu tạo bán dẫn của nó. Không có ai thêm nó vào cả!
                PNLab
                Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
                Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
                Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
                more...www.pnlabvn.com

Comment

Sphin oi cho minh hoi voi, tai sao con "zen no" lai nong qua ah? lam the nao de cho no bot nong

Comment

con zener nào nóng hỉ? Hở bạn!
                    PNLab
                    Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
                    Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
                    Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
                    more...www.pnlabvn.com

Comment

Mắc thêm con trở 10Om vào là hết nóng ngay.Với lại chọn chú zener dòng lớn một tí
                      loại 1A
                      Lê Quang Thông EEE.PnLab Co.
                      0989089601.

Comment

Nguyên văn bởi thongmaster
                        Mắc thêm con trở 10Om vào là hết nóng ngay.Với lại chọn chú zener dòng lớn một tí
                        loại 1A
                        Thực sự các bạn hiểu lầm rồi, các đi ot ở ngoài có phải zener đâu (bạn nhớ Zener là đi ốt dùng để ổn áp rồi chứ)
                        Còn bạn TrinhQuy có hỏi mình dùng con Mos nào có tích hợp zener không thì quả là quá ngây thơ đó. Anh Sphinx nói rồi, con mosfet nào cũng tự tạo thành một diode bên trong do bản chất cấu tạo của Mosfet là vậy.
                        Dù gì cũng cảm ơn trinhquy đã góp ý về cách dùng từ của mình và xin lỗi mọi người luôn. Mình sửa lại bài này rồi đó, trong lúc nóng nảy kẻ phàm phu này có văng ra đôi lời thô lỗ mong bách vị thông cảm.
                        Last edited by opendoor2507; 22-03-2006, 12:44.

Comment

Tới đợt bầu cử tui bầu cho bác Open một phiếu. he he....
                          Last edited by trinhquy; 23-03-2006, 12:34.

Comment

Nguyên văn bởi opendoor2507
                            Thực sự các bạn hiểu lầm rồi, các đi ot ở ngoài có phải zener đâu (bạn nhớ Zener là đi ốt dùng để ổn áp rồi chứ)
                            Còn bạn TrinhQuy có hỏi mình dùng con Mos nào có tích hợp zener không thì quả là quá ngây thơ đó. Anh Sphinx nói rồi, con mosfet nào cũng tự tạo thành một diode bên trong do bản chất cấu tạo của Mosfet là vậy.
                            Dù gì cũng cảm ơn trinhquy đã góp ý về cách dùng từ của mình và xin lỗi mọi người luôn. Mình sửa lại bài này rồi đó, trong lúc nóng nảy kẻ phàm phu này có văng ra đôi lời thô lỗ mong bách vị thông cảm.
                            Vậy bạn có biết mình mắc Zener vào đó để làm gì không.? Mọi linh kiện không phải lúc nào cũng làm đúng nhiệm vụ và chức năng của nhà sản xuất hay trong lý thuyết đâu. Nếu bạn trả lời được câu hỏi trên hoặc chứng minh được rằng con zener ấy chả có ý nghĩa gì nhiều thì lúc đó hãy bảo mình hiểu lầm nhé.
                            0989089601.

Comment

Sao dạo này không có ai lên thread này nhỉ ? Đợt này mình đang bận dẫn mẫy đứa em đi thi đấu robot. Anh em thông cảm nhé hihihih.Khi nào rỗi mình sẽ lên post bài
                              hihihi
                              0989089601.

Comment

ThaiThuTrang men
                                cho minh hoi :lam sao tai may cai mach dien ve duoc vay

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X