Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IC cầu điều khiển động cơ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

IC đk động cơ thì có thể có cả mạch hạn dòng để bảo vệ còn mạch cầu lắp thì phải thiết kế thêm vì bác dùng cho dòng lớn , nếu bị chập chẳng phải mệt sao.

Comment

Các bác có thể post lên sơ đồ mạch cho anh em xem được không ?

Comment

bác nào có sơ đồ dùng LMD18200 kết hợp với dsPic30F điều khiển động cơ DC cho em xin với

Comment

Nguyên văn bởi ATYLA Xem bài viết
          Đây là loại L293D, Hãng Texas Instruments

- Nguồn cấp Vs (chân 10) : max là 36V , min bằng Vss
          - Nguồn cấp logic Vss ( chân 20 ) : max là 36V, min là 4.5 V
          - Dòng làm việc bình thường 600 mA
          - Dòng đỉnh 1.2 A

- Khả năng chống nhiễu cao
          cho em hỏi, còn con nao khác điều khiển động cơ ngoài con L293D ko???? Thanks.

Comment

Nguyên văn bởi tramhero Xem bài viết
            Cac bac su dung cong suat lon thi nen rap mach H bridge de dieu khien >con L293 cong suat thap lam. Bac nao can thi minh ban lai cho. Minh o TP Ho Chi Minh. Ngoai ra minh con mot so IC chuyen dung cho nganh Dieu Khien TU DOng khac.
            mình đang làm mạch điều khiển động cơ!!!! giá con đó bạn bán lại nhiêu?

Comment

mình vừa mua một đông cơ servo ngoài chợ trời nhưng không biết cách xác định chân encoder để đo tốc độ của động cơ, bạn nào biết chỉ giúp mình một ít nhé!!!!!

Comment

Luong xuan Tien, Luu Tran Phong, Tran Quoc Minh, Nguyen Thanh Cong

Comment

Nguyên văn bởi daphuckthp Xem bài viết
                  mình vừa mua một đông cơ servo ngoài chợ trời nhưng không biết cách xác định chân encoder để đo tốc độ của động cơ, bạn nào biết chỉ giúp mình một ít nhé!!!!!
                  Theo như bạn nói, có lẽ bạn đang đề cập đến động cơ DC servo.
                  Thông thường đc này có encoder incremental có 4 dây: đỏ, đen, trắng, xanh la.
                  Đỏ --> 5V
                  Đen --> 0V
                  Trắng --> Phase A
                  Xanh lá --> Phase B
                  Dùng 1 phase thì đo được tốc độ, dùng 2 pha thì đo được tốc độ và chiều quay.
                  Tham khảo thêm để biết chi tiết hơn.
                  p/s: Lần sau nên post câu hỏi chi tiết hơn: thứ tự, màu sắc dây, kích cỡ đc nhe. Càng post chi tiết thì người khác sẽ càng trả lời bạn nhanh hơn.

on in = don't you know?

Comment

Các anh cho em hỏi, khi dùng con L289 thì có 2 cách để cho động cơ dừng là Enable = L, hoặc Input1= Input2, vậy trạng thái của motor trong 2 trường hợp này khác nhau như nào. Em dùng 8051 để PWM ở tần số 20KHz thì L289 có chịu được ko ạ. Khi dùng mạch cầu H mà ko có Opto cách li thì sẽ làm cháy Chip do phản dòng phản hồi vậy dùng L289 có bị vậy ko. Cho em hỏi luôn là cách mắc các chân của L289 vào 8051 ntn là hợp lí nhất ạ. Thanks!

Comment

Cac bac su dung cong suat lon thi nen rap mach H bridge de dieu khien >con L293 cong suat thap lam. Bac nao can thi minh ban lai cho. Minh o TP Ho Chi Minh. Ngoai ra minh con mot so IC chuyen dung cho nganh Dieu Khien TU DOng khac.
                      Minh dang can 0903903393

Comment

mua ic có khuyến mãi sơ đồ ko vậy bạn.mình cũng ở tphcm.
                        mình làm quen nha.bạn có phon ko?

Comment

Help me!
                          Cho mình hỏi chút: Mình có một động cơ encorder: Trên thân nó có 2 dây, cấp nguồn vào 2 dây này thì quay còn mình không xác định được các đầu dây của encorder: 4 dây: Đỏ, trắng, xanh lá và vàng: Hãy giúp minh xác định các đầu dây Encorder và cách mắc chúng như thế nào để đo được tốc độ của động cơ và xác định chiều quay của nó! Cám ơn các bạn trước nhe!

Comment

Giúp đỡ tôi về IC BA6956AN

Chào các bạn, tôi thấy chủ đề này rất phù hợp với trường hợp của tôi đang vướng:
                            -Tôi có cái dàn âm thanh DVD Panasonic SA-PM39D đang chạy tốt thì một hôm nó bị treo ở trạng thái kiểm tra đĩa : "tray init please wait" tôi kiểm tra và phát hiện con ic điều khiển moto nạp đĩa đã ra đi, nó là BA6956AN, tôi ra chợ trời thì không tìm được con này, vậy là tôi tìm ở mấy hiệu sửa đồ điện thì tìm được con BA6238 và BA6209, sau khi xem sơ đồ chân và trạng thái, tôi thấy con BA6209 có thể dùng được, tuy nhiên thay đổi chân cẳng rất nhiều. Nhờ các bạn giúp tôi nhé, có gì lưu ý đặc biệt khi thay hoặc dùng con nào tương đương và tốt hơn mà lại dễ kiếm.
                            Cám ơn các bạn đã quan tâm tới bài viết này, xin lỗi vì tôi viết dài dòng quá, tôi chỉ là dân amateur thôi, chứ không chuyên ngành về lĩnh vực này. Mail: haiddt@yahoo.co.uk

Comment

Sao không thấy bạn nào có ý kiến nhỉ?

Comment

Mình thêm vào tí Cầu H - hay dùng đệm điều khiển động cơ thì bạn có thể tìm con MOSFET DRIVERS dòng
                                TC4420 của Microchip ấy. Mình thấy con này có 1 số ưu điểm là :
                                - Hoạt động ở tốc độ cao mà mấy con L293 mua ngoài chợ không đáp ứng được ( tôi đã thử nghiệm về thông số này rồi )
                                - Dòng vào nA điện áp điều khiển mức cao thấp ( 2.4-VDD)
                                - Dòng ra 6A nhưng dải điện áp 4.5-18V
                                Mình thích con này ở tốc độ cao nhưng mình kông dùng điều khiển động cơ mà mình làm Driver cho Mosfet. Các bạn tham khảo xem nhé chắc là nó làm được với motor dòng bé và điện áp thấp và không cần tản nhiệt.

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

Về tác giả

Collapse

ATYLA Tìm hiểu thêm về ATYLA

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X